Author Topic: ถ้ายังมีบริการแบบนี้อยู่ หากภูเก็ตยังไม่ฟื้น ก็ไม่น่าแปลกใจล่ะนะ  (Read 3473 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โดนต้ม ที่ !!!!! ภูเก็ต!!!!!!!

คือว่าผมพึงไปภูเก็ตกลับมา ก็ไปเที่ยวอ่ะนะ ตั้งใจจะช่วยตามโครงการของ ททท. เค้า แม่จะไม่ได้ไปโปรโมชั่นที่เค้าจัดกันถูกๆ แต่ก็กลับเจอเรื่องที่ไม่ดีขึ้นมา เลยจะเอามาโพสไว้คอยเตือนคนอื่นให้ระวังไว้ จะได้ไม่โดนอย่างผมอีก (ด้วยความขี้เกียจพิมพ์เลยจะยกมาจะหนังสือร้องเรียนที่ผมเขียนขึ้น)
เนื่องจากผม ได้เดินทางไปท่องเที่ยวพร้อมญาติยังจังหวัดภูเก็ต เมื่อวันที่ 21 – 23 มกราคม 2548 จำนวน 4 คน โดยคืนวันที่ 21 ได้ซื้อโปรแกรมทัวร์ไปยังเกาะไข่ จากร้านชื่อ Oh yes บริเวณป่าตอง บนถนน ราชอุทิต 200 ปี ตรงข้ามกับ ธนาคารกสิกรไทย โดยคนขายได้อธิบายโปรแกรมทัวร์ ว่าจะพาไป ยังเกาะไข่ ทั้งสามเกาะ พร้อมรับประทานอาหารกลางวันบนเกาะ ผมได้ตกลงซื้อโปรแกรมทัวร์ดังกล่าว โดยจ่ายคนละ 1100 บาท จำนวน 4 คน โดยจะมีรถไปรับที่โรงแรมในเช้าวันรุ่งขึ้น แต่ปรากฏว่า เช้าวันที่ 22 ทางร้านได้โทรมาบอกว่า เรือที่ไปตามโปรแกรมเต็มทั้ง 25 ที่แล้ว ทางร้านจะจองเรือส่วนตัวให้ โดยต้องจ่ายค่าเรือเพิ่ม 1100 บาท ทางผมจึงตกลงที่จะจ่ายค่าเรือเพิ่มตามนั้น พวกผมจึงเดินทางไปยังเกาะไข่ทั้งหมดสี่คนด้วยเรือเร็วขนาดหนึ่งเครื่องยนต์ แต่เมื่อคนขับเรือพาไปถึงยังเกาะไข่ ผมไม่พบคณะทัวร์ที่ทางร้านกล่าวอ้างว่าเรือเต็ม 25 คน มายังเกาะไข่เลย พบแต่เพียง เรือเร็วอีกสองลำ ซึ่งลำหนึ่งเป็นคนไทย 3 คน อีกลำหนึ่งเป็นชาวต่างชาติอีก 3 คน แถมยังต้องจ่ายค่าเช่าเก้าอี้ผ้าใบ 4 ตัว พร้อมร่มอีก 2 คัน เป็นจำนวนเงิน 300 บาท ซักครู่คนขับเรือ มาถามว่าจะไปรับประทานอาหารที่ไหน เพราะบนเกาะนี้ไม่มีจำหน่าย ผมจึงเกิดความสับสนและถามกลับไปว่า ผมซื้อโปรแกรมทัวร์มา คนขายบอกว่าจะมารับประทานอาหารบนเกาะนี้โดยรวมอยู่ในโปรแกรมแล้ว คนขับเรือจึงตอบว่า ผมทราบแต่ว่าขับเรือมาส่งที่เกาะไข่เท่านั้น คนขับเรือจึงเสนอให้ผมไปรับประทานอาหารที่ร้านอาหารบนเกาะรัง ไม่เช่นนั้นผมคงต้องกลับภูเก็ตเลย เพราะผมไม่ได้เตรียมอาหารไปเลย ผมจึงตัดสินใจไปรับประทานอาหารบนเกาะรัง โดยต้องเสียค่าอาหารเองทั้งหมด จากนั้นจึงกลับเข้าภูเก็ต หลังกลับเข้าฝั่ง เจ้าของเรือก็ได้ขับรถมาส่งที่โรงแรม โดยผมต้องจ่ายค่าเรือให้อีก 1100 บาท ผมจึงได้ขอต่อรองเหลือ 1000 บาท หลังจากนั้น ผมได้เดินทางไปยังร้าน Oh yes เพื่อไปต่อว่าเพราะไม่ได้ตรงตามโปรแกรมที่ซื้อไว้ และขอค่าอาหารที่จ่ายเองคืน แต่ทางร้านกลับปฏิเสธ โดยเจ้าของร้านได้คุยทางโทรศัพท์กับมารดาผม โดยกล่าวว่า “คุณก็ถือว่าเจ๊ากันไปแล้วกัน” ทางผมจึงไม่ยอมและโต้เถียงกันอยู่นาน จนเจ้าของร้านได้โทรเข้ามาอีกว่า “คุณมายืนเกะกะอะไรหน้าร้านผม เดี๋ยวผมจะไปด่าคุณ ไปตามตำรวจมาเลย แล้วคุณจะรู้ว่าผมด่าเป็นยังไง” ผมจึงตามเจ้าหน้าที่ตำรวจท้องที่ที่อยู่บริเวณนั้นมาไกล่เกลี่ย ซักพักเจ้าของร้านมาถึง แต่กลับบอกว่าไม่ได้พูดตามข้างต้น พร้อมทั้งยังบอกว่า “ ขายฝรั่งมาตั้งเยอะแล้ว ไม่เคยมีปัญหา” และไม่ยอมชดใช้เงินคืนให้ โดยอ้างว่า ที่ผมขอลดค่าเรือกับเจ้าของเรือเป็นจำนวนเงิน 100 บาทนั้น เท่ากับว่าเจ้าของร้านได้ชดใช้ค่าอาหารให้แล้ว คนละ 25 บาท ทางตำรวจแนะนำให้ผมไปแจ้งความดำเนินคดี มิเช่นนั้นตำรวจก็ทำอะไรไม่ได้ แต่เนื่องจากเวลานั้นก็ดึกแล้ว ผมจึงไม่สามารถดำเนินการได้ เพราะมีโปรแกรมทัวร์ไปยังเกาะพีพีที่จะออกเดินทางแต่เช้าในวันรุ่งขึ้น และกำหนดเดินทางกลับกรุงเทพ เวลา 20.40 น. ทำให้ผมและครอบครัวไม่ประทับใจกับการท่องเที่ยวที่ภูเก็ตคราวนี้เป็นอย่างมาก ทั้งที่มีความตั้งใจที่จะเที่ยวภูเก็ตเพราะต้องการช่วยเหลือตามที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยรณรงค์ โครงการไทยเที่ยวอันดามัน ขึ้น แต่กลับเจอเหตุการณ์ที่บ่อนทำลายความรู้สึก ความมีน้ำใจช่วยเหลือชาวไทยด้วยกัน ซึ่งไม่น่าที่จะเกิดขึ้นในเวลานี้
ผมจึงร้องเรียนมาเพื่อให้ช่วยดำเนินการกับร้านดังกล่าว ที่เอาเปรียบกับนักท่องเที่ยว และยังไม่มีความรับผิดชอบ ไม่มีความซื่อสัตย์ต่ออาชีพ ทำให้เกิดความเสื่อมเสียต่อการท่องเที่ยวของภูเก็ต และป้องกันไม่ให้เหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นกับนักท่องเที่ยวคนอื่น ทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศ โดยเฉพาะในช่วงรณรงค์ ให้เที่ยวอันดามันขณะนี้

จากคุณ : crayon - [ 29 ม.ค. 48 18:55:01 A:61.91.79.46 X: TicketID:077598 ]

Source : pantip.com
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline gg61

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
มันน่าจะตายไป พร้อม ซุนามิ น๊ะ

Offline green nv #032

• *
  • "ซา...หวัด...ดี...คับ"
เฮ้อ...ไม่น่าทำกันแบบนี้เลย... >:(
ความรู้มีน้อยนิด เลยต้องมาขอสร้างเสริมประสบการณ์ชีวิต(รถยนต์)ที่นี่ แนะนำด้วยนะคร๊าบ...

Offline ebolanewbie

• *
  • Op ! พระเจ้าช่วยกล้วยทอด
 :( กำ
...พวกนี้มันน่าจะโดนซะทีเนอะ..รกโลก..ร้านมันมีเบอร์โทรมั้ยครับ..ทั้งบ้านทั้งมือถือเลย..จะเอาไปเขียนในห้องน้ำ 5555 ไม่ต้องหลับต้องนอน...