Author Topic: ธค 55  (Read 19880 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ธค 55
« Reply #15 on: December 17, 2012, 02:52:36 pm »
16 ธค 55
   ลืมตาตื่นตอน 0430 แต่ยั้งไม่ยอมลุก กลายเป็นเผลอหลับต่อ ตื่นมาอีกที 0630 ฉิบหาย สายไปหน่อย
   รีบอาบน้ำทาครีมกันแดด ลังเลว่าจะแต่งชุดแบบไหนดี คือมันมีสองอารมณ์ไง แบบมาตรฐานนี่ง่าย ถ้าออกทริปยาว ขี่เข้ากลุ่มก็แต่งชุดจักรยานซะ จบ ไม่ต้องคิดมาก แต่ระยะหลังผมวางแผนเขียนหนังสือจักรยานอีกรูปแบบหนึ่ง เลยทำให้อยากใส่ชุดธรรมดาปกติแบบชาวบ้านท้องถิ่นเขาบ้าง ไม่อยากให้ชุดจักรยานทำให้เราเป็นตัวประหลาดตอนเดินตลาด
   ตื่นก็สาย วันนี้แดดจะแรงเหมือนวันผ่านๆ มาหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่ถ้าได้อากาศแบบเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้วก็จะสุดยอดมาก จำได้แม่นว่าสัปดาห์ก่อนแดดออกตอน 1100 ขี่ได้สบายจริงๆ
   ว่าแล้วก็เอาชุดธรรมดาออกขี่ ใส่ชุดทำงานออกขี่ ชุดทำงานของผมไม่ได้เลิศหรูหรอกนะ เป็นแค่เสื้อยืดเก่าๆ โทรมๆ กับกางเกงขาสั้น ยิ่งหน้าฝนนี่ใส่ขาสั้นบ่อยครับ โดนฝนแล้วขากางเกงมันไม่เลอะเทอะมาก
   ขั้นตอนสุดท้ายก่อนเอารถออกขี่วันนี้ต้องใช้ทิชชู่เช็ดคราบไขที่ทาเคลือบเบาะ Brooks ผมไม่ได้ทาไขเคลือบมาเป็นปีแล้วมั้ง เมื่อวานได้ฤกษ์ดี เลยลงไขไว้ตั้งแต่หัวค่ำ
   ออกขี่ไปได้แป๊บเดียวแดดออกแรงจัดเลย ต้องเอาผ้าคลุมหน้าและถุงแขนออกมาสวม นั่งขี่แล้วรู้สึกได้ทันทีว่าเบาะนุ่มกว่าเก่าครับ ผมไม่ชอบลงไขเคลือบเบาะบ่อยจนเกินไป กลัวเบาะมันจะยืดง่าย แต่แปลกนะที่เห็นหลายคนทาบ่อยเหลือเกิน เขาคงไม่รู้ว่ามันเป็นโทษ
   เริ่มชินกับเซ็ทติ้งชุดนี้แล้วครับ ขี่แล้วไม่ได้รู้สึกอึดอัดอะไร คงจะขี่แบบนี้ไปอีกสักพักใหญ่
   เลือกใช้เส้นทางเข้าไปในสวนครับ นึกไม่ออก วางแผนไว้ไม่ดีพอ ออกขี่แบบ No Plan ที่มั่วๆ ไปหน่อย เพราะมันสายแล้ว รถยนต์เลยเยอะ ขี่ไม่ค่อยสนุก เข้าสวนแล้วก็โดนหมาไล่กวดแบบขำขำ แต่ก็ตกใจเหมือนกัน เพราะไม่ได้โดนมานาน
   ขี่ไปจนทะลุกับเส้นถนนวงแหวน แดดร้อนแรงมากขึ้นทุกทีๆ ผมว่าอุปสรรค์สำหรับผมมันคือแดดอันร้อนแรงนี่แหละครับ เมื่อก่อนคิดว่าทางเขาสูงชันนั้นน่ากลัว แต่พอผ่านมาได้แล้ว มันก็รู้สึกเฉยๆ
   ขณะขี่จักรยานคนเดียวนี่ผมได้ไอเดียต่างๆ มากมาย อย่างวันนี้ก็คิดโครงเรื่องสั้น (my father the hero) ที่ยังเขียนไม่จบได้อีกเยอะเลย คิดไปคิดมาแล้วน่าจะสร้างเป็นภาพยนตร์นะ มันเป็นหนังที่แสดงถึงความรัก ความผูกพัน ความมุ่งมั่น กตัญญู อาจไม่ใช่แนวเด็กวัยรุ่นตามกระแส แต่เป็นหนังที่คนอายุ 30 ปีขึ้นไปต้องประทับใจแน่ๆ
   อีกไอเดียคือธุรกิจโรงแรมสำหรับนักเดินทาง แน่ล่ะ ไม่ใช่แบบพวก Hostel ที่พวก backpacker พักกันเหมือนถนนข้าวสาร แต่เป็นโรงแรมของนักจักรยานโดยเฉพาะ ผมใช้ชื่อแบบคิดสดๆ ว่า bike packer hostel
   ไอเดียเหล่านี้ไม่เคยเกิดเลยตอนขี่เป็นกลุ่มครับ และนี่คือเหตุผลที่ระยะหลังมานี้ผมซัดคนเดียวตลอดเลย
   แวะพักหลบแดดที่เกาะคุณกะลา (เกาะลิงแสม ที่บางขุนเทียน) แล้วก็ขี่กลับบ้านย้อนเส้นทางเดิม ช่วงใกล้ถึงบ้านแวะเข้าตลาดหาซื้อของกิน วันนี้เลือกบะหมี่แห้ง ขนมไข่หงส์ และน้ำเต้าหู้ ไม่ได้กินทีเดียวหมดล่ะ เก็บไว้ตุนเป็นเสบียงสำหรับตลอดวันนี้
   ถึงบ้านจอดรถเสร็จก็รีบกินบะหมี่ก่อนเลย เก็บไว้นานจะรสชาติไม่ดี ปกติผมจะจอดกินที่ร้านนะ แต่วันนี้ร้านเขาคนเยอะ จอดแล้วมองไม่เห็นรถจักรยาน เลยซื้อแบบใส่ถุงแทน
   ภรรยาพาลูกไปเรียนซุปเค ผมไม่อยากจะเรียกชื่อนี้ให้มันหลุดออกมาจากปากเลยนะ คนที่ไม่รู้จัก ไม่เข้าใจ เขาก็จะสงสัย เรียนอะไรของมึงวะ
   ผมอยู่บ้านคนเดียวตลอดจนถึงบ่าย ใช้เวลาระหว่างวันด้วยการดูแลลูกปลา ตอนนี้ปลาเริ่มใหญ่มากขึ้นแล้ว ลูกปลาที่มาจากพ่อแม่ปลาตัวใหญ่ ลูกมันก็จะตัวใหญ่ โตเร็ว แต่ในทางกลับกัน หากพ่อแม่ตัวเล็ก ลูกของมันก็ตัวเล็กนิดเดียว แถมโตช้า
   จับพวกตัวโตหน่อยลงในบ่อปลาใหญ่ ถ้าเอาตัวเล็กลงไปล่ะก็ รับรองโดนกินเรียบ ลองมาหลายชุดแล้ว เห็นปลาหายไปก็สงสัยอยู่นาน มาวันหนึ่งเห็นมันไล่กินกับตา
   มิววิ่งเข้ามาบ้านตอนบ่าย เห็นแล้วตกใจปนตะลึง เฮ้ย ทำไมตัดผมทรงนี้ !!!
   ด้านหน้าไว้ยาวลงมาเหนือคิ้วคล้ายทรงผมม้า ด้านข้างคล้ายผมบ็อบ แต่ด้านหลังมีรอยไถตรงต้นคอ เหมือนทรงผมผู้หญิงเลย
   เย็นกินร้านสเต็ค 49 หน้าปากซอยนี่เอง กลับมาบ้านก็เตรียมตัวจัดข้าวของ
พรุ่งนี้มิวเปิดเรียนแล้วครับ ส่วนผม ยังคงวนเวียนอยู่ในวังวนเดิมๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: December 18, 2012, 03:20:11 pm »
17 ธค 55
   มิวเปิดเทอมวันแรก เป็นวันแรกของเทอมสุดท้ายในชั้นปีนี้
   ขี่จักรยานสูดรับลมเย็นช่วงเช้าเหมือนเดิม ขี่ทุกวันไม่ได้ต้องการให้ขาแกร่ง แต่ถ้าเลือกได้ผมอยากให้ก้นคุ้นชินกับการถูกกดทับเป็นเวลานาน เพราะต่อไปผมจะต้องจัดชุดใหญ่ให้แก่ตัวเองแน่ รอแค่โอกาสเหมาะๆ ก่อน
   เห็นโฆษณากระทิงแดงอันใหม่ที่ชายหนุ่มสละตั๋วบัตรรถทัวร์ให้แก่หญิงที่มีธุระต้องกลับไปบ้านอย่างเร่งด่วน เห็นแล้วเกิดไอเดียทำภาคต่อครับ คือให้ผู้ชายเดินไปหยิบจักรยานจากใต้ท้องรถทัวร์มาขี่
   อ่านดวงในหนังสือพิมพ์เขาบอกจะได้รับมอบหมายงานใหม่ ตำแหน่งใหม่ ซึ่งเราจะได้ทำได้ ได้รับความชมเชย เป็นที่ไว้วางใจของผู้ใหญ่ ฟังดูดีไหม
   แต่ในความเป็นจริงมันก็คือวันนี้ได้รับมอบหมายงานใหม่ให้ไปนั่งเช็คสินค้าริมฟุตบาท ตรวจเช็คสินค้าที่หน้าโกดัง
   มันก็คืองานเก่าๆ ของผมนี่แหละ ชั่วชีวิตนี้ หากยังคงอยู่ที่ร้านแห่งนี้ มันก็ไม่มีทางที่จะก้าวหน้าไปกว่านี้หรอก
   วันนี้ช่างมาซ่อมห้องน้ำที่ผมใช้ประจำ เป็นห้องน้ำเก่าแก่อายุราว 30 ปี เป็นแบบอ่างอาบน้ำ บ้านเลอะเทอะไปหมด ไม่รู้ว่ากีวันถึงจะเสร็จ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: December 19, 2012, 02:59:44 pm »
18 ธค 55
   ผมจำวันนี้ได้แม่น วันนี้ในปีที่แล้วผมรู้สึกไม่สบายอย่างมาก แบบชนิดที่ไม่เคยเป็นมาก่อน จนมาถึงวันนี้ครบรอบ 1 ปีเต็ม อาการก็ยังไม่หายดี
   เช้าออกขี่จักรยานรับลมเย็น ถ้า กทม เย็นได้ขนาดนี้ ภาคเหนือก็ไม่ต้องพูดถึงครับ นึกถึงพี่สมัครที่เชียงรายจริงๆ บ้านเขาอยู่นอกเมืองด้วย ยิ่งคงต้องเย็นสุดๆ เป็นแน่ แถมห่างจากบ้านเขาไม่มากนักมีบ่อน้ำพุร้อนที่เสื่อมโทรม เห็นแล้วเสียดายมาก หากผมขี่จักรยานมาเจอแบบนี้ ก็อยากจะขอลงไปนอนแช่ อารมณ์น่าจะคล้ายออนเซนของญี่ปุ่น
กลางวันมีคนมาส่งของที่โกดัง ผมได้รับมอบหมายให้เข้าไปดูแล ปกติก็แค่ดูๆ ความเรียบร้อย แต่วันนี้พนักงานส่งของเขามีแค่คนขับมาคนเดียว แล้วมีสินค้าเต็มรถ ยก จัดเรียง ซ้อน คนเดียวเมือไหร่มันจะเสร็จเล่า
   สุดท้ายก็กลายเป็นผมต้องช่วยเขายกไปด้วย ไม่มีใครร้องขอหรอก ผมยินดีเต็มใจช่วยเองทั้งๆ ที่หลังเจ็บ ก็ต้องกะจังหวะท่าทางให้ดี ผ่านพ้นไปเกือบ 1 ชม ก็รอดมาได้ เล่นเอาเหงื่อท่วมตัว ลังสินค้าทำด้วยกระดาษ หยิบจับแล้วลื่นมาก เลยจับแก้มตัวเองให้โดนเหงื่อเปียกๆ แล้วค่อยยกต่อ รู้สึกมีกริปที่ดีขึ้นหน่อย
   แวะเข้ามาบ้านดูห้องน้ำสักหน่อยก่อนไปรับลูก วันนี้ช่างยกอ่างอาบน้ำลงมาแล้ว ยกกันสองคนไม่ไหว เลยต้องให้คนงานมาช่วยรวมเป็น 4 คน แต่ก็ยังเอาไม่อยู่ เลยใช้ผ้ารองแล้วลากลงมาจากชั้นสอง
   ต้องขอชมช่างว่ารื้อได้เก่งมาก อ่างไม่มีแผลเลย เป็นอ่างทำด้วยเหล็กแบบกรรมวิธีโบราณยี่ห้อ American Standard สั่งนำเข้ามาจากต่างประเทศ บ้านหลังนี้ราว 30 ปีแล้วครับ ข้าวของเครื่องใช้ล้วนแล้วแต่เป็นของนำเข้าทั้งนั้น ที่ผมชอบสุดก็คือกระเบื้องของ Domus ประเทศ Italy (Domus คือสถาบันออกแบบและผลิตงานศิลปะที่ดังสุดของ Italy หากเปรียบเทียบกับที่สหรัฐอเมริกาก็คือ Art Center)
   สำรวจดูบ้านสักพักก็ออกไปรับมิว เมื่อวานเปิดเทอมวันแรกเจอครูจัดเต็ม ให้การบ้านพร้อมกัน 4 วิชา กว่าจะนอนได้ก็ 5 ทุ่ม (ยังไม่ได้ทำการบ้านของคุมองที่ต้องทำทุกวัน)
   มิวเล่าด้วยความภาคภูมิใจว่า เขาเห็นคนเดียวในห้องที่ไม่ต้องโดนทำโทษด้วยการให้ทำการบ้านใหม่ พูดพร้อมกับพลิกหน้าการบ้านที่เป็นรูปแผนที่ประเทศไทย แบ่งเป็นภาค และแบ่งเป็นจังหวัด เขาบอกว่าของเพื่อนๆ เขียนไม่สวย ระบายสีเลอะเทอะ แต่ของมิวทำงานเป็นระเบียบ เขียนถูกต้องหมดทุกจังหวัดก็เลยผ่านครับ
   ได้ทีก็เลยสอนเขาต่อว่า เห็นไหม ทำอะไรให้ทำเต็มที่ ตั้งใจทำในสิ่งที่เราได้รับมอบหมายให้ดีที่สุด ทำดีๆ แล้วก็ทำทีเดียวผ่าน ไม่ต้องมาเสียเวลาภายหลัง

« Reply #18 on: December 20, 2012, 12:34:14 pm »
19 ธค 55
   วันนี้รับลมหนาวได้อย่างชัดเจน ขี่รถแล้วจิตนาการล่องลอยดีจริงๆ นึกฝันไปถึงเส้นทางต่างๆ ที่เราอยากไปขี่ เมื่อก่อนอยากไปย่านยุโรป เคยเห็นในหนังมันสวยมาก อาทิตย์ที่ผ่านมานี้เองเพิ่งเห็น จาง เจีย เจี้ย ที่เมืองจีน ก็ฉากที่ถ่ายหนังอวตารนี่แหละครับ
   ตอนนี้ให้คิดถึงที่ไหนก็อยากไปทั้งนั้น เบื่องานที่บ้านเต็มที อยากมีชีวิตใหม่
   วันนี้งานหนักครับ ไปลงของในโกดัง 3 รอบ แปลว่าผมต้องยกของเต็มคันรถ 3 ครั้ง ครั้งแรกเป็นรถกระบะ ส่วนที่เหลือเป็นรถแบบ 6 ล้อ
   “หลังอาน” ไม่ใช่หมา แต่เป็นผมเอง ยกแล้วกลัวเจ็บก็ยกทีละน้อยๆ
กลับเข้ามาบ้านตอนบ่ายตกใจสุดๆ เพดานห้องโถงเหนือโต๊ะกินข้าวมีท่อโผล่ยื่นออกมา สอบถามช่างที่ทำห้องน้ำ เขาบอกว่าจะต้องเดินท่อน้ำทิ้งใหม่ เห็นแล้วจี๊ดสุดๆ เลยพาช่างไปดูด้วยกัน บอกว่าที่เรียกให้มาซ่อมน่ะ ก็เพราะมันมีรอยรั่วซึม ผมอยากให้เขาแก้ที่ตรงจุด ไม่ใช่ของเก่าไม่แก้ แต่เล่นเดินท่อใหม่แม่งเลย
   ถ้าเดินใหม่แล้วมันเก็บงานเนี๊ยบๆ หรือไปแอบอยู่ในซอกหลืบก็ยังพอรับได้ แต่ไอ้ท่อใหม่ของมันนี่อยู่เหนือโต๊ะกินข้าว ลองนึกภาพดูกำลังกินข้าวแล้วได้ยินเสียงน้ำไหลทิ้งไปด้วย อืมม บรรยากาศโรแมนติคจริงๆ
   รีบโทรหาหัวหน้าช่าง เขาอธิบายว่าท่อเก่ามันแค่ 1.5 นิ้ว เขาขยายใหม่ให้เป็น 3 นิ้ว จะระบายดีกว่า ผมเลยแย้งบอกเหตุผลของผมไปบ้าง เขาก็โอเคดีนะ รับฟังดี ไม่มีต่อล้อต่อเถียง แบบนี้พอจะคบหากันได้หน่อย
   ก็แหม ท่อ 1.5 ก็จริง แต่ผมก็ใช้มาเกือบ 30 ปีแล้ว ใช้ต่อไปอีกหน่อยไม่เป็นไรหรอก ดูแลตรงจุดเชื่อมต่อที่ทำใหม่ให้ดีก็แล้วกัน ช่างเก่าๆ เขาฝีมือดี ผมกลัวไอ้ช่างใหม่ๆ นี่แหละครับ แถมช่างคนนี้ผมไม่ได้เป็นคนหามาเสียด้วย
   เย็นไปรับมิวแล้วแวะเดินดูกระเบื้องที่ Home Pro พระราม 2 ตอนแรกตั้งใจจะซื้อกระเบื้องและปูนยาแนว แต่คิดถึงรายละเอียดแล้วมันต้องมีชั้นวางของใช้ในห้องน้ำด้วยนี่หว่า ต้องมีสายชำระ ต้องมีราวแขวนเสื้อผ้า ฯลฯ
   มิวขอแยกตัวไปอยู่ร้านนายอินทร์ เขาก็เหมือนกับผมที่อยู่ร้านหนังสือได้เป็นชั่วโมง หาหนังสือที่ตัวเองชอบไม่เจอก็ไปเรียกให้พนักงานช่วยหา วันนี้หมดค่าหนังสือไปเกือบ 400

« Reply #19 on: December 21, 2012, 01:16:55 pm »
20 ธค 55
   ขี่จักรยาน 30 นาที ลมที่ว่าเย็นๆ วันนี้มันลดลงแล้ว เซ็งเลย ทำไงได้ เราอยู่เมืองร้อน คิดให้เป็นสุข ต้องหาความสนุกทำในหน้าร้อน ไม่ใช่มานั่งรอลมหนาว จริงไหมครับ
   มิวบอกเมื่อคืนเขาฝันร้าย ฝันว่าพ่อถูกโจรฆ่าขณะเข้าธนาคาร โจรเข้ามาแย่งชิงกระเป๋า อีกคนก็มาทำร้าย
   เป็นเหมือนลางยังไงพิกล ขออยู่ต่อเพื่อทำความดีอีกสักนิดนะ ยังอยากเห็นมิวเขาทำความฝันของตัวเองสำเร็จ ผมบอกเขาว่า ผมอยากนั่งเครื่องบินลำที่เขาขับ ผมเขียนเรื่องสั้นเอาไว้ มีฉากขี่จักรยานทางไกลที่ผมนัดกับเขาที่ต่างประเทศ หลายเรื่องหลากความผูกพันของพ่อกับลูก
   เขียนเอง น้ำตาไหลเอง ไม่รู้ว่าคนอื่นเขาจะอินกับผมบ้างไหม หรือผมคิดไปเองคนเดียวก็เป็นได้
   บ่ายเข้ามาบ้านดูความเรียบร้อยของช่าง เขาทำงานโอเคดีเหมือนกัน ตอนนี้ก็เหลือรอปรับพื้น ปูกระเบื้องใหม่ ติดตั้งที่วางของในห้องน้ำ เป็นอันเสร็จ
   แต่ไอ้ที่วางของนี่เลือกยากมาก ที่เห็นวางขายก็จะเป็นแบบชั้นกระจก มันก็ใช้งานดี แต่ผมขี้เกียจเช็ดกระจก อีกแบบไม่ต้องดูแลเลย คือเป็นสแตนเลส แข็งแรง ทนทาน ข้อเสียคือแม่งอารมณ์เหมือนอยู่ในครัว อีกแบบสุดท้ายคือเป็นชั้นพลาสติค ดูเผินๆ เรียบร้อยดี แต่จับดูแล้วมันห่วยมาก ก๋องแก๊ง แถมอยู่ไปนานๆ สีซีดด่าง
   เย็นไปรับลูก จอดรถใน Big C อย่างดี ขณะกำลังจะเดินไปเข้ารถ มีชายหนุ่มขับ Ford Fiesta สีน้ำเงินปรี่เข้ามาจอดตรงที่ว่างด้านท้าย แล้วก็ถอยเข้าที่ แต่มันถอยมาชนรถผม ไม่ได้ไหลมาชนเบาๆ นะ อารมณ์เหมือนกับเข้าเกียร์ R แล้วไม่ได้เหยียบเบรกไว้น่ะ ชนดัง ปัง
   ผมเดินไปถึงรถพอดี เจ้าของรถเปิดประตูออกมาดู ตอนแรกเขาทำหน้างง พอรู้สึกตัวก็บอกขอโทษ รถเขาติดฟิล์มมืด เลยมองไม่เห็น
   รถผมมันไม่เป็นไรหรอกครับ โชคดีที่ขับรถตัวเองคัน Nissan 180SX ไป ถ้าเป็นรถพ่อ หรือรถคันใหม่ๆ อาจต้องมีเรียกประกัน รถผมมันมีร่อยรอยเต็มไปหมดแล้ว โดนอีกนิดก็ไม่รู้สึกอะไร
   แต่แปลกนะ ที่เขาไม่โทษตัวเองว่าถอยชน แต่โทษว่าฟิล์มมืด
   ก็เลยสอนมิวต่อไปอีกว่า หากมีสิ่งใด เรื่องใดที่เป็นความผิด ก็ต้องดูตัวเราเองก่อนเป็นหลัก ไม่ใช่โทษโน่นโทษนี่ โทษสิ่งแวดล้อม ไปต่างๆ นานา

« Reply #20 on: December 24, 2012, 01:04:02 pm »
21 ธค 55 สุขสันต์วันโลกแตก
   มีคนบางกลุ่มเชื่อว่าวันนี้โลกจะแตก แล้วก็อ้างอิงสิ่งต่างๆ นานามาผูกกันเป็นเรื่องราว ทั้งคำทำนาย ทั้งเอกสารเก่า ทั้งเรื่องราวเกี่ยวกับแกนแม่เหล็กโลก ฯลฯ
   แต่ผมว่าเรื่องนี้ยังห่างไกลกับคำว่า Joke of the world เพราะยังมีคนอีกมากมายที่ไม่ได้เห็นด้วยและคล้อยตาม ส่วนคนที่เชื่อนี่เขายกข้อมูลมาคุยกันเพียบ พายุสุริยะบ้าง แกนแม่เหล็กกลับขั้วอย่างกะทันหันบ้าง ดวงดาวทั้ง 9 เรียงกันเป็นเส้นตรงจะเกิดแรงดึงดูดบ้าง
   บ้านกำลังบูรณะห้องน้ำใหม่ เจ้าของบ้านให้ผมไปหาซื้ออุปกรณ์ของใช้มาเตรียมให้ช่าง ผมรีบไปหาซื้อทันที แต่วันนี้โดนตำหนิว่าไปเลือกซื้อกระเบื้องแบบโมเสคมาทำไม น่าจะใช้กระเบื้องแบบแผ่นเรียบชิ้นใหญ่ๆ จะได้มีรอยต่อน้อยๆ
   ก็ได้แต่ฟัง ไม่ได้เถียงอะไร ตอบไปแค่ว่า จะเปลี่ยนใหม่ไหมครับ จะไปซื้อให้ใหม่
   การบูรณะบ้านเก่า ผมก็อยากจะหาข้าวของแนวเก่าๆ มาใช้ให้มันเข้ายุคกัน กระเบื้องเดิมขนาด 6X8 ปัจจุบันไม่มีขายแล้ว ผมต้องการให้รอยต่อของกระเบื้องใหม่กับกระเบื้องเก่ากลมกลืนกัน และโมเสคมันเป็นชิ้นเล็กๆ น่าจะตัดแบ่งตอนเข้ามุมได้ง่าย
   บ่ายกลับมาบ้านดูช่างปูกระเบื้อง โห แทบรับไม่ได้ ขนาดเพิ่งปู ผมยังต้องให้รื้อแก้ตั้งหลายจุด ทั้งแนวกระเบื้องไม่ตรง และระดับพื้นไม่เรียบ คือปูแล้วนูนสูงๆ ต่ำๆ นั่งเฝ้าอยู่นาน แต่ไม่ได้ยืนคุมแจนะ เดี๋ยวจะเป็นการกดดัน ใช้วิธีเดินไปเดินมาดูบ่อยๆ
   เย็นแวะไป Home Pro อีกครั้ง หาซื้อชั้นวางเครื่องสำอางให้ภรรยา ตอนแรกๆ มาอยู่ด้วยกันก็มีนิดๆ หน่อยๆ ไม่กี่ขวด ถึงตอนนี้ไม่น่าเชื่อ อะเมซิ่งสุดๆ คะเนด้วยสายตา เอาแบบคร่าวๆ ผมว่าไม่น่าต่ำกว่า 30 ขวด (ขวดเล็กขวดน้อย นับหมด) เลยจัดตู้แขวนลอยยึดผนังมา 2 ใบ นี่ถ้าให้เวลาผมเลือกของนานกว่านี้หน่อย น่าจะได้กระเบื้อง ตู้ และพวกชั้นวางของที่ดูดีกว่านี้แน่ๆ
   คนไทยมีความสุขอันดับ  6 ของโลก (ข่าวจากหนังสือพิมพ์ฝรั่ง) ในทางกลับกัน คนสิงคโปร์กลับเป็นคนที่เคร่งเครียดมากสุดในโลก

« Reply #21 on: December 24, 2012, 01:05:16 pm »
22 ธค 55
   เช้าวันเสาร์เวียนมาบรรจบอีกครั้ง จากเดิมเด็กๆ ผมเฝ้ารอวันเพื่อจะได้ดูทีวี ความสุขของผมวัยเด็กก็มีแค่การได้ดูการ์ตูน มิวก็เช่นกันนะ และคงเหมือนกับเด็กทั้งโลก แต่ก็ได้ดูแค่หน่อยเดียว เช้าต้องรีบไปเรียนพิเศษ มันเป็นเรื่องลำบากใจของผมพอควร ไม่อยากให้ลูกเรียนเท่าไหร่ อดทนหน่อยนะลูก สอบเข้า ม1 ได้นี่ขอให้หยุดยาวไปเลย
   ตั้งเป้าไว้สูงพอควรครับ อยากให้เข้าโรงเรียนสวนกุหลาบ ก็เลยต้องเสริมภูมิความรู้หน่อย นี่ถ้าเรียนต่อโรงเรียนแถวบ้านอย่างเพื่อนเขาหลายๆ คนก็ไม่ต้องเรียนพิเศษอะไรเลย แต่เป้าหมายชีวิตคนเราต่างกันไง มิวเขามีความฝันชัดเจน ผมเป็นพ่อ มีหน้าที่ช่วยเสริมและผลักดันเขาให้ไปสู่ฝันให้สำเร็จ
   เรียนเยอะก็ต้องผ่อนคลายครับ ไม่ได้ตึงจนเกินไป แต่ก็เหมือนดาบสองคม มิวเลยชอบเล่นไอแพดมาก ขอโหลดเกมมาเล่นบ่อย ทั้งๆ ที่ผมพยายามบอกเสมอว่าไอ้แทบเลทแนวนี้ไม่ได้มีประโยชน์เพื่อเล่นเกมอย่างเดียวนะ เครื่องผมมีพวกโปรแกรมแผนที่มากมาย โดยเฉพาะพวกที่เกี่ยวกับจักรยานและการเดินทาง
   วันนี้คนงานขับรถซาเล้งส่งของไม่มากัน 2 คน (ปกติจะไม่มาแค่ 1 คน) ทำเอาส่งของลำบากมาก ลูกค้าหลายรายที่จอดรถยนต์ไม่ได้ เราก็เอารถซาเล้งไป แต่วันนี้สิ ทำไงดี มันต้องเป็นวันที่ยาวนานแน่ๆ
   อยู่ร้านจนถึงบ่ายเกือบจะเย็น พามิวไปเรียนคุมองต่อ ผมต้องรอลูกเกือบ 2 ชั่วโมง ไม่ชอบเดินเล่นไร้จุดหมาย เลยใช้เวลาไปอยู่ในร้านหนังสือแทน เจอกองหนังสือเก่าเขาเอามาลดราคา แบบนี้ชอบมาก หนังสือจะเก่าใหม่ผมไม่สนใจ ดูแค่เนื้อหาสาระของมันอย่างเดียวเท่านั้น บางทีข้อมูลเก่าๆ มันก็มีประโยชน์ ถ้าใจของเราคิดหาประโยชน์จากมันได้
   วันนี้ได้หนังสือประวัติย่อของนักธุรกิจดังๆ ในไทย เล่มละ 30 บาท อีกเล่มแพงหน่อย แต่รูปเล่มสวยงามมาก ทำมาคล้ายๆ หนังสือโบราณ เป็นตำราพิชัยสงครามของจีน
   กลับมาบ้านตอนเย็น รีบเข้าไปดูห้องน้ำ โอ้โห อะเมซิ่ง ไม่ได้อยู่คุมวันเดียว ช่างปูกระเบื้องได้ส้นตีนมากเลย

« Reply #22 on: December 24, 2012, 01:06:44 pm »
23 ธค 55
   ตื่นกลางดึกตีสอง นอนต่อยังไม่ทันหลับดี หมาข้างบ้านเห่าหอนอีกแล้ว ถ้าเป็นแบบนี้จะนึกถึงคอนโดทันที ที่นั่นเงียบสงบมาก บรรยากาศดี ลมพัดเย็นสบายอีกด้วย
   0300 ลงมาห้องทำงาน นั่งคิดวางแผนจัดระเบียบชีวิต ใกล้จะสิ้นปีแล้ว ชีวิตของเราในปีหน้าจะทำอย่างไรดีนะ ปี 55 นี้ ดูชีวิตผมจะแย่เอามากๆ เลย การงานไม่ประสพความสำเร็จแม้แต่น้อย ขาดอิสระในทุกๆ ด้าน ทำอะไรก็ติดขัดไปหมด ไม่ได้โทษดวงนะ โทษตัวเอง 100% เลยแหละ
   อยากสร้างอาณาจักรของตัวเองครับ จะเป็นธุรกิจเล็กๆ ที่ได้เงินน้อยก็ไม่เป็นไร ชีวิตผมเอาความสุขเป็นที่ตั้ง จะทำอะไรต้องมีความสุขไว้ก่อน ได้เงินเยอะ แต่ไม่สุขก็ไม่เอา ได้เงินน้อย แต่สุข ก็น่าจะดีกว่า
   ความสุขที่ว่านี้คือความสุขของทั้งผู้ให้และผู้รับ ภาษาธุรกิจเรียก win win เรื่องรถยนต์ผมทิ้งร้างไปนานมาก (แต่ก็ยังคงอยู่ในสายเลือด) ระยะหลังมานี้ให้เวลากับจักรยานแทน เพราะต้องเก็บเงินให้ลูกเรียนหนังสือ การเอารถยนต์ออกแต่ละครั้งมันคือค่าใช้จ่ายล้วนๆ ขี่จักรยานนอกจากประหยัดเงินแล้ว ยังมีสุขภาพดีกว่าขับรถยนต์ แต่ก็ต้องแลกกับการสูดดมควันพิษนิดหน่อย หาทางออกด้วยการเลี่ยงการจราจรติดขัด
   ปีหน้า 2013 น่าจะมีเวลาให้กับจักรยานมากขึ้น ไม่ใช่ซื้อรถเพิ่มล่ะ ไม่ใช่คนแนวนั้น ตอนขี่ใหม่ๆ ก็อยากมีรถอื่นบ้าง แต่พอเดินทางไกลโหดๆ แล้วกลับมาคิดต่อ ผมกลับไม่อยากได้อะไรเพิ่มแล้วล่ะ แต่อยากไปในสถานที่ในฝันแทน
   เรื่องรถน่ะจบไปนานแล้ว แต่การเดินทางไกลของผมมันเพิ่งเริ่มต้น แล้วก็เกิดคำถามว่า “ไปไหนดี”
   ถ้าเส้นทางที่อยากไปขี่มากสุดน่ะ มันไกลโพ้นอยู่ถึงนอร์เวย์โน่นเลย เสมือนเส้นทางในฝัน คือเคยไปแล้วครั้งหนึ่งไง ขณะกำลังนั่งรถยนต์แล้วเห็นพวกจักรยานทัวริ่งเขาขี่ขึ้นเขามาแล้วใจมันจี๊ด คงเข้าใจผมนะ
   เส้นทางไป Nord Kapp เปิดปีละแค่ 3 เดือน ที่เหลือ 9 เดือนมันถูกปกคลุมด้วยหิมะ เป็นเส้นทางที่เหนือสุดของยุโรปที่มีถนนเข้าถึง เลยไปอีกนิดเดียวข้างหน้าลิบๆ ก็จะถึงขั้วโลกเหนือแล้ว ความสูงและความหนาวเย็นไม่ต้องบรรยายครับ สองข้างทางเป็นหิมะทั้งหมด
   เดินทางลำบาก ค่าใช้จ่ายสูง อุณหภูมิต่ำมากระดับติดลบ ลมแรงมาก ร่างกายต้องแกร่งจริงๆ

เช้าพามิวไปเรียนพิเศษที่ “ซุปเค” ลำบากใจจริงๆ ตอนเอ่ยชื่อนี้ ชื่อมันประหลาดมาก แต่เด็กเรียนเยอะ สอนคณิตศาสตร์อยู่แถวสาทร สีลม เข้าเรียน 0800 ก็ต้องออกจากบ้าน 0700 และก็ต้องกินมื้อเช้าแบบแดกด่วน ไม่ชอบชีวิตแบบนี้เลยจริงๆ ว่ะ
   มื้อเช้าแซนวิชแฮมชีส 2 ชิ้น นม 1 ขวด โออิชิ 1 กล่อง นี่คืออาหารเช้าของมิว ส่วนผมส่งลูกเสร็จก็ไม่รู้จะไปไหนดี ไม่มีจักรยานพับคันเล็กติดรถไว้เหมือนเมื่อก่อนแล้ว (Neobike 14 คอหักมาหลายเดือน ยังหาแผนซ่อมแบบเนี๊ยบๆ ไม่ได้) ลูกเลิกเรียน 1030 ก็เลยกลับมาตั้งหลักที่บ้าน
   ไม่มีอะไรทำ จัดการล้างบ่อปลาดีกว่า ทำแผ่นกั้นบริเวณให้ลูกปลาตัวเล็กอยู่ ตอนนี้มีปลาตัวโตๆ ว่ายเต็มบ่อไปหมดแล้ว เป็นร้อยตัวแล้วล่ะ อีกไม่กี่เดือนนี่งานเข้าแน่ๆ เพราะมันจะยิ่งแออัด ถ้าไม่มีที่ขยับขยาย ปลามันจะเครียด จะไม่สบาย จะกัดกันเอง
    ล้างบ่อยังไม่ทันเสร็จดี มิวโทรมาเรียกบอกว่าเรียนเสร็จแล้ว รีบออกไปรับที่จุดนัดพบ แล้วก็กลับมาบ้านอีกรอบ ผมล้างบ่อต่อ ส่วนมิวเล่นกับสตีฟ
   เย็นพี่สาวพาลูก 3 คนมาเยี่ยมพ่อแม่ที่บ้าน พากันไปกินอาหารทะเลที่ร้านครัวลุงญา อยู่แถวศาลพันท้ายนรสิงห์ ขับเข้าไปทางบางขุนเทียนชายทะเลนี่แหละ แล้วก็ต่อไปทางมหาชัยอีกสัก 20 กม เห็นจะได้ ผมว่าในละแวกนี้ ร้านนี้อร่อยที่สุดครับ กินมาตั้งแต่ร้านเป็นเพิงเล็กๆ จนวันนี้ขยายใหญ่โตทำที่นั่งให้ลูกค้าหลายโซน ตั้งอยู่บนผืนน้ำสวยงามมาก ลมเย็นสบายสุดๆ เมนูอาหารทะเลมีครบ กุ้ง ปู ปลา ขนาดกั้งก็ยังมี แต่เป็นกั้งกระดานนะ (ราคาถูกหน่อยเพราะมีเนื้อน้อย) ผัดผักอร่อยมาก ปลาทอดราดน้ำปลาที่เป็นอาหารยอดฮิตของทุกร้าน ที่นี่ทำได้เยี่ยม กินจนปลาหมด เพิ่งมาเห็นว่ามีน้ำจิ้มวางอยู่บนโต๊ะ มันอร่อยเสียจนกินเปล่าๆ กันเลย
   กินกันไป คุยกันไป หลานคนโตเล่าเรื่องชีวิตการทำงาน บ่นว่าทุกวันนี้ได้เดือนละไม่ถึงแสนเลย คนกลางเรียนจุฬามากับแฟนหนุ่ม ส่วนคนเล็กนี่เล่นแรง เพิ่งกลับมาจากมหาวิทยาลัยเบิร์คเล่ย์ ซานฟรานซิสโก มกราจะกลับไปเรียน จะมาไทยอีกครั้งกลางปี แล้วไปฝึกงานที่อังกฤษสองเดือน จากนั้นก็ไปเรียนต่อ ฯลฯ
   ฟังชีวิตเด็กๆ แล้วเทียบกับตัวเองโคตรจะหดหู่เลยว่ะ ทุกวันนี้ไม่มีเงินสักบาท ทำงานแบบใช้แรงงานมาตลอด ยกของก็ต้องคอยประคองตัวดีๆ กลัวหลังเจ็บ ไม่ต้องดูอะไรมาก ขนาดจะพาพ่อแม่มากินแบบนี้ผมยังไม่มีเงินเลย ทำได้ก็แค่ซื้อขนมที่พ่อแม่ชอบเล็กๆ น้อยๆ มาฝากเป็นครั้งคราว
   ไม่เป็นไรครับ ฟังชีวิตเขาเพื่อให้เกิดแรงบันดาลใจ ชีวิตผมไม่ได้ใช้เงินเป็นตัววัดดรรชนี แต่ใช้เรื่องของความสุขเป็นตัวตัดสิน
   แต่เงินก็สำคัญล่ะ มันทำให้เราไปสู่ฝันง่ายขึ้น ทำให้ชีวิตเรามีอุปสรรคน้อยลง

« Reply #23 on: December 25, 2012, 02:46:13 pm »
24 ธค 55 Christmas eve
   เฮ้ย แปลกมาก เช้านี้ลมแรงผิดปกติ เป็นลมหนาวเย็นมาก นึกถึงตอนขี่ที่ลำปางเลยครับ ตอนปี 52 นี่จำได้ขึ้นใจ เป็นปีที่ไทยเราหนาวยาวนานมากไปจนถึงเดือนเมษา ไม่รู้จะมีแบบนี้อีกบ้างไหมหนอ
   ขี่จักรยานโต้ลมจนหูเย็น แขนขาเย็นเจี๊ยบ กลับมาบ้านรีบกินข้าวแล้วก็เข้าวงจรชีวิตปกติ
   หน้าหนาวนี้แดดแรงจัดนะ อากาศแห้งมาก ช่วงนี้ยืมรถพ่อมาใช้ตลอดเลย เพราะติดฟิล์มกรองแสง ส่วนรถผมเองก็ขับบ้างตอนเย็นๆ ไปรับมิว
   บ่ายเข้ามาบ้าน ดูช่างทำห้องน้ำ เขาจัดการแก้พื้นกระเบื้องที่ใช้เท้าปูใหม่ ตอนแรกคิดโมโห แต่พอสั่งแก้แล้วเขาก็ไม่อิดออด แบบนี้ค่อยโอเคหน่อย เรียกว่ายังพอคบหาได้
   เจาะยึดชั้นวางของ ตู้ใส่ของใช้ ราวแขวนผ้า ติดตั้งสายชำระ เป็นอันเสร็จพิธี คิดถึงห้องน้ำนี้เหลือเกิน อาบทุกวันมาตั้งแต่เด็ก แม้จะเป็นห้องเก่าๆ แต่มันก็คือห้องของเรา
   ผมออนไลน์ด้วยการใช้ไอ้แพดทำตัวเป็น Hot Spot และใช้ PC เชื่อมสัญญาณด้วย Bluetooth แต่วันนี้เกิดเหตุผิดปกติ พอเปิด Hot Spot ปุ๊บ เครื่องไอ้แพดมันบอกว่าเชื่อมต่อสัญญาณเรียบร้อยแล้ว เฮ้ย งงสิ ผมยังไม่ได้เปิด bluetoothเลย
   ด้วยความอยากรู้ เลยทดลองเปิดเวป เฮ้ย เข้าได้ด้วย แล้วไอ้สองตัวมันติดต่อกันได้อย่างไร โดยที่ Bluetooth มันปิดอยู่ !!! (เครื่องคอมฯของผมไม่มี wifi)
   ใช้งานสักพัก ด้วยความอยากรู้ ก็เลยตัดสัญญาณของ Hot Spot ทิ้งไว้ 10 นาที อยากรู้ว่ามันฟลุ๊คหรือเปล่า ลองเปิดใหม่มันก็เชื่อมต่อให้เองอีกแล้ว งงสุดๆ เลย มาได้ไงนี่
   ช่างทำห้องยังไม่เสร็จดี ผมรีบไปรับมิวแล้วกลับมาคุมงานต่อ กว่าจะเสร็จเรียบร้อยก็ปาเข้าไปทุ่มกว่า บ้านช่องเลอะเทอะไปหมด ก่อนช่างกลับผมขอลองเปิดน้ำดู แล้วก็เห็นความไม่เรียบร้อยอีกแล้ว ไอ้กระเบื้องที่เขาปูใหม่น่ะแหละ แนวมันก็โอเคแบบพอรับได้ ไม่ได้เนี๊ยบอะไรเลย แต่ที่แย่ก็คือยาแนวของมันแทนที่จะเป็นสีขาวสะอาด กลับมีคราบสีเทาๆ เต็มไปหมด ไอ้นี่มันเกิดจากขั้นตอนการปูแล้วมีปูนกาวที่ยึดกระเบื้องมันทะลักขึ้นมา มันก็เป็นเรื่องปกตินะ แต่ช่างต้องคอยเอาเกียงปาดออกสิ นี่เล่นปล่อยแม่งไว้อย่างนั้น แล้วพอลงยาแนวสีขาวมันก็เลยเหมือนเด็กเล่นผสมสีกัน
   ทำงานอะไร ให้ตั้งใจทำ ทำรอบเดียวให้ผ่าน แทนที่วันนี่จะเสร็จจบ กลายเป็นว่าพรุ่งนี้ต้องมาแก้งานใหม่อีกครั้ง
   อีกเรื่องคือสายชำระที่ผมเพิ่งซื้อมาจาก Home Pro วันก่อน เลือกของอิตาลีอย่างดีที่สุดเท่าที่จะหาได้ ราคาแพงสองพันกว่าบาท รับประกันตลอดอายุการใช้งาน แต่วันนี้กดลองน้ำปืดแรก แม่งหยดครับ ลองไปสักพัก ไม่หยดอย่างเดียว มันไหลพรากเป็นสายเลย
   เฮ้ย อึ้งไปเลย ไอ้ยี่ห้อนี้ผมเองก็ใช้อยู่ที่บ้านเป็นประจำมานานปีแล้ว ไว้ใจได้ มันก็ใช้ถนัดมือดีนะ ไม่มีรั่วหยดซึมอะไร วันนี้เจอของใหม่เอี่ยมรวน งงจัด รีบให้ช่างถอดออกทันที ตัวเองก็รีบไปหาใบเสร็จ พรุ่งนี้จะต้องรีบไปเปลี่ยนอย่างด่วน
   ได้เข้าลองอาบน้ำตอนสามทุ่ม รู้สึกดีครับ ได้อาบในห้องที่เราคุ้นเคยตั้งแต่เด็ก

« Reply #24 on: December 26, 2012, 02:46:56 pm »
25 ธค 55
   ขี่จักรยานตอนเช้ารับลมหนาว สูดเข้าไปให้เต็มปอด ไม่รู้จะเย็นได้สักกี่วันหนอ แต่ถ้าทางภาคเหนือไม่ต้องพูดถึง มีเลขตัวเดียวให้เห็นยามเช้าได้ง่ายๆ เล่าแล้วนึกถึงพี่สมัครอีกแล้ว    ถ้ามีโอกาสไปเชียงรายอีกครั้ง ต้องขอแวะไปเยี่ยมสักหน่อย
   เช้านี้ไปส่งมิวเร็วหน่อย เขาไปทรรศนะศึกษาที่พิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์ คงจะกลับมาเย็นๆ บอกให้ผมไปรับ 0500 ผมกำชับให้ลูกดูดซึมความรู้วันนี้มาให้ดีนะ
   บ่ายรีบไป Home Pro หิ้วสายชำระพร้อมใบเสร็จไปขอเขาเปลี่ยนอันใหม่ ขอให้เจออันดีๆ แล้วจบเลยนะ ไม่อยากกลับมาอีกแล้ว ซื้อของในห้างร้านใหญ่ก็ดีอย่างเสียอย่างนะ ข้อเสียก็คือแพงกว่าพวกร้านเล็ก ข้อดีคือสะดวก เร็ว และดีมากที่สุดที่ร้านเล็กไม่มีก็คือ เคลมสินค้าคืนได้ง่ายมาก
   วันนี้เดินตรงไปแผนกลูกค้าสัมพันธ์ ยื่นใบเสร็จพร้อมตัวสินค้าที่ชำรุด พนักงานโทรเรียกเจ้าหน้าที่ลงมาทันที สอบถามถึงปัญหา แล้วก็พาผมไปเลือกดูสินค้าชิ้นใหม่ พร้อมทั้งเปิดกล่องของใหม่ทดลองเปิดน้ำใช้งานดู
   คนละเรื่องเลยครับ อันใหม่นี่พอปล่อยมือน้ำก็หยุดทันที ต่างจากอันเก่าที่ไหลหยดย้อย บางจังหวะน้ำแรงนี่มันดันพุ่งออกมาเป็นล็อตๆ
   ซื้อม่านอาบน้ำมาอีกชิ้นหนึ่ง อันเก่าขึ้นราแล้ว เพราะใช้แล้วไม่ได้ผึ้งกาง

ด้วยความอยากรู้ วันนี้ลองเปิด Hot Spot ในไอ้แพดอีก อยากรู้ว่ามันจะเชื่อมต่อกับคอมให้เองอีกไหม แล้วก็เป็นจริงครับ มันเชื่อมต่อกันด้วยอะไรหรือวะนี่ wifi ก็ไม่มี Bluetooth ก็ปิดอยู่ แต่ก็สะดวกดีมากนะ เริ่มจะชอบสตีฟแล้วล่ะ
   เย็นไปรับมิว พอถึงโรงเรียนตกใจครับ มีผู้ปกครองยืนออกันมากมาย เข้าไปใกล้หน่อยถึงรู้ว่า รถทัศนะศึกษาของเด็กยังไม่กลับเลย รถติดบนทางด่วน แต่อีกแค่พักเดียวรถก็เลี้ยวเข้าโรงเรียนมาแล้ว เดินจูงมือกันกลับบ้าน มิวเล่าว่าซื้อของชำร่วยที่ระลึกรูป Neil Armstrong และไพ่ UNO ลาย Angry Birds มา ผมบอกที่บ้านก็มีแล้ว ไอ้ไพ่แบบนี้น่ะ แถมยังเป็นของแบบดั้งเดิมอีกด้วย
   กลับถึงบ้านก็รีบทำความสะอาดห้องน้ำทันที ช่างทำเสร็จแล้ว แก้งานหลายครั้งสุดท้ายก็ยังดีขึ้นไม่เท่าไหร่ เลยจำใจยอมรับงาน ด้วยเหตุที่ว่าตัวเองไม่ได้อยู่เฝ้าคุมเขาทำ ต้องไปทำงานยกของที่ร้าน
   รู้สึกเหมือนจะไม่ค่อยสบาย กลืนน้ำลายลำบากคล้ายมีก้อนๆ อะไรผิดปกติ เลยอัดยาฟ้าทลายโจรไป 2 เม็ด และวิตามินซีอีก 1000 mg

« Reply #25 on: December 27, 2012, 01:54:18 pm »
26 ธค 55
   เช้านี้เอาเสื้อกันหนาวมาใส่ขี่จักรยาน กลัวอาการหวัดกำเริบ แต่วันนี้มันหนาวน้อยลงแล้วนะ ขี่ไปได้ 30 นาทีเริ่มร้อน เหงื่อซึม เลยถอดเสื้อกันหนาวออกขี่ต่อไปอีก 10 นาที
   เช้านี้อาการไม่สบายกำเริบหนักขึ้น หลังจากที่เมื่อวานตอนเช้าสูดดมควันรถ อาการมาออกตอนเย็นๆ วันนี้โดนซ้ำครับ แต่เป็นฝุ่นสกปรกจากในโกดังตอนเข้าไปลงของ ทั่งไอทั้งจาม น้ำมูกใสๆ ไหลตลอดเวลา แถมยังต้องเดินเข้าๆ ออกๆ ห้องแอร์และเข็นของส่งลูกค้าหน้าร้าน ไม่อยากกินยาลดน้ำมูก อยากลองดูว่ามันจะหายเองได้ไหม ใช้วิธีกินน้ำเยอะๆ แทน รู้สึกดีขึ้นนะ
   ตอนบ่ายเข้าอินเทอร์เนท ลองดูแบบเมื่อวาน แต่วันนี้สตีฟไม่ได้เชื่อมสัญญาณกับ PC ไห้เองแล้วนะ ก็เลยใช้สายเคเบิ้ลเชื่อมผ่าน USB ประหยัดแบตในไอ้แพดได้พอควร
   เย็นไปรับมิว รีบกลับบ้าน ส่วนตัวเองก็ออกไปเฝ้าร้านขายของต่อ ปกติจะกลับมาส่งมิวที่บ้าน แต่วันนี้เขาขอตามออกไปด้วย บอกว่าอยู่บ้านแล้วเบื่อ ก็แหงสิ อยู่คนเดียวนี่หว่า
   ช่วงใกล้เทศกาลปีใหม่ ร้านขายดีมาก เพราะเป็นช่วงวันหยุดยาว คนงานก็ขาดกันหลายคน วันนี้กว่าจะกลับบ้านได้ก็ 10.30 เบ็ดเสร็จเข้านอนตอนห้าทุ่ม 
   เป็นงานที่ต้องทุ่มเทจริงๆ สงสารลูกนี่นั่งหาวนอนหวอดๆ อยู่ใกล้ๆ นี่แหละ

« Reply #26 on: December 28, 2012, 02:16:12 pm »
27 ธค 55
   อาการหวัดของผมดีขึ้นแค่เพียงเล็กน้อย ทำท่าจะดีขึ้นหน่อย วันนี้เข้าโกดังจัดเรียงสินค้าเจอฝุ่นกองใหญ่อีกแล้ว ฝุ่นอย่างเดียวก็แย่แล้ว นี่เป็นฝุ่นจากยาฆ่าปลวกที่โรยไว้เองอีกด้วย สุดยอดไหมเล่า
   ก็เลย ไอ จาม น้ำมูลไหลตลอดวันเลยครับ สั่งน้ำมูกจนแสบจมูก ลูกมาเห็นยังทักว่าทำไมพ่อจมูกแดงจัง เพลีย หมดแรง เดินเข้าออกร้าน ตากแดดแรงอีกด้วย
   มีเวลาว่างส่วนตัวตอนเย็น โทรหาพี่หน่องด้วยความคิดถึง เห็นห่างหายเวปจักรยานไปนานมาก ไม่ได้โพสถามตอบกันบ่อยๆ มานานมากแล้ว พี่หน่องเล่าว่าย้ายออฟฟิซไปอยู่แถวรัชดา เลยไม่ได้ขี่จักรยานบ่อยเหมือนเมื่อก่อนแล้ว คุยกันพอหายคิดถึง รู้ว่าพี่เขาสบายดีผมก็โอเค
   โทรหาพี่วุฒิต่อ สอบถามเรื่องค้างคาใจของหนังสือจักรยานที่จะออก 12/12/12 ว่ามันยังไงกันแน่ พี่วุฒิบอกก็เห็นทางผู้ผลิตเขาเงียบๆ ไป ทางเฟซบุ๊คก็ไม่ได้อัปเดทอะไรต่อ
   “ถ้าเขาไม่ทำ ผมทำนะพี่”
   “เอาเลยเปิ้ล มีอะไรให้ช่วยก็ว่ามา”
   พี่วฺฒิกำลังแพ็คของเดินทางไปขี่ที่น่านกับภรรยา ฟังแล้วอิจฉาฉิบเป๋ง ไปรถทัวร์ VIP 24 ที่นั่งอีกด้วย แจ๋วจริงๆ เลย ยังไม่เคยนั่งรถแบบนี้สักครั้ง
   Hotspot ของ ไอ้แพดมันไม่เชื่อมกับคอมฯของผมให้อัตโนมัติเหมือนสองวันก่อนแล้วครับ มีเรื่องมหัศจรรย์เข้ามาแค่สองวัน นับเป็นประสบการณ์ที่แปลกใหม่มาก คุยให้ใครฟังเขาก็ไม่เชื่อ หากสตีฟเองรู้เข้าก็คงจะตกใจไม่น้อย
ภาคตะวันออกของสหรัฐเจอพายุหิมะเข้า ตกหนักสุดในรอบ 86 ปีของย่านนั้น ซ้ำด้วยทอร์นาโดอีก 34 ลูก ผู้เสียชีวิต 16 ราย เที่ยวบิน 3000 เที่ยวยกเลิกตั้งแต่คริสมาสเป็นต้นมา หลายคนโดนหนักตั้งแต่พายุแซนดี้เมื่อเดือนก่อน ยังเก็บกวาดไม่เสร็จเลย
ประเทศเขารวยกว่าเราเยอะ แต่เรื่องพวกนี้ หากผมเป็นผู้นำประเทศก็อยากจะส่งทีมกู้ภัยไปช่วยเขาบ้าง แม้จะไม่ได้กู้แบบชุดใหญ่ ช่วยเล็กช่วยน้อยก็ยังดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย 

« Reply #27 on: December 29, 2012, 07:58:40 pm »
28 ธค 55
   นอนหลับเต็มอิ่ม ไม่มีอะไรมารบกวน เข้านอน 0900 ตื่น 0500 รวดเดียว 8 ชม แบบนี้ค่อยสดชื่นหน่อย เช้านี้ขี่จักรยานไป 45 นาที ตอนลงมาสูดอากาศปืดแรกนี่มีน้ำมูกใสๆ อีกแล้ว แต่อาการดีกว่าเมื่อวานพอควร
   พอไปถึงร้านเท่านั้นแหละ จามอีกหลายชุด น้ำมูกไหลยืด ยังดื้อ ไม่อยากกินยา ผมว่ามันหายเองได้ง่ายๆ ไอ้ที่อาการยืดเยื้อก็เพราะผมโดนฝุ่น โดนแดดจัด และวิ่งเข้าออกห้องแอร์ นี่ถ้าได้อยู่เงียบๆ นิ่งๆ แป๊บเดียวหายแน่นอน
   ด้วยความอยากรู้ สมมุติว่าเราเป็นแบบนี้ตอนออกทริปจักรยานจะทำอย่างไร ถ้าต้องพึ่งยากันตลอดเวลาก็ไม่ไหวเหมือนกัน ไม่เหลือบ่ากว่าแรงจริงๆ ไม่อยากหาหมอ ไม่อยากกินยา จะว่าเหนียวก็ยอม ทุกบาททุกสตางค์เก็บไว้ให้ลูกเรียนหนังสือ
   เพราะความฝันของเขามันไม่ธรรมดา
   คว้าให้ถึงนะลูก พ่อจะเป็นแรงผลักดันเจ้าเอง

« Reply #28 on: January 03, 2013, 01:22:21 pm »
29 ธค 55
   เช้านี้กลับมาหนาวอีกนิดๆ คิดไปเองหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ หรือว่าเราตื่นเช้ากว่าปกติ อากาศมันก็เลยยังเย็นๆ อยู่
   อาการหวัดเริ่มหายแล้ว เช้านี้น้ำมูกไหลนิดเดียว ขี่ไปพักใหญ่ก็หยุดเอง ใช้เวลาไป 30 นาทีเหมือนเดิม แล้วก็เข้าวงจรปกติ วันนี้มิวไม่มีเรียนพิเศษครับ เขาขอตามออกไปที่ทำงานด้วย บอกว่าอยู่บ้านเบื่อ ก็จริงนะ ไปทีร้านมีเด็กๆ ละแวะนั้นหลายคน วิ่งเล่นกันอย่างสนุกสนาน
   ส่วนผมก็สิงอยู่ที่นี่ตลอดวัน
   หัวค่ำโทรคุยกับ “เฮ้าส์” เพื่อนเก่าสมัยเรียนอัสสัมชัญ ขอความเห็นเรื่องทำหนังสือจักรยาน แล้วก็ต้องฟังมันอบรมมาชุดใหญ่ พร้อมกับสรุปสั้นๆ ว่า
   “มึงยังไม่พร้อม”
   ให้ผมกลับไปเขียนแผนธุรกิจให้มันดู งงสิ ทำไม่เป็น ไม่เคยเรียนด้านนี้มา เล่นเอาหมดกำลังใจไปนิดหน่อย แต่เขาก็หวังดีกับเรา ถึงได้ชี้ให้เห็นข้อบกพร่องที่อาจนำไปสู่หายนะเหมือนที่เคยเกิดขึ้นมาแล้วตอนทำ Racing Club
   แต่เฮ้าส์ยังไม่รู้ว่าผมยังขาดอีก 2 ส่วนหลักๆ นั่นคือเรื่องการขายโฆษณา และคนทำงานกราฟิกจัดอาร์ตเวิร์คหนังสือ
   คิดเอง เออเอง ทำอะไรเองหมดนี่มันสาหัสเหมือนกั้นนะนี่
   หรือว่าต้องใช้ Plan B

« Reply #29 on: January 03, 2013, 01:23:50 pm »
30 ธค 55
   อะไรก็เกิดขึ้นได้ วันนี้วันอาทิตย์แต่ร้านยังคงเปิดขาย เจ้าของร้านบอกว่ามันขายดี เราก็ต้องเปิดบริการ ก็ถ้าคนงานมาทำงานกันก็โอเคล่ะครับ แต่ถ้ามากันไม่ครบ ผมก็จะต้องส่งของจนถึงดึกดื่น
   ชีวิตคนงานของร้านผมก็ดีอย่าง คือจะไปไหนมาไหนได้อย่างอิสระ บางคนหายไปเป็นเดือน กลับมาอีกทีก็ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ บอกไปทำนาบ้าง ญาติป่วยบ้าง แล้วก็กลับเข้าทำงานปกติ สุดยอดจริงๆ เลย ผมเป็นหวัดจะขอลายังไม่ได้ และที่จำได้ขึ้นใจคือตัวเองมีธุระสำคัญในงาน Motor Expo ก็ยังลาไม่ได้ สุดๆ ไหมเล่า
   ตลอดปีนี้ผมไม่ได้ไปต่างประเทศสักครั้ง มีไปเชียงรายเมื่อปลายเดือน กพ หนเดียว ไม่ได้หยุดไม่ได้ลาไปไหน ให้ทำอะไรก็ก้มหน้าทำไป ไม่มีคำถาม ไม่มีข้อแม้
   แต่ดูเหมือนว่ามันยังคงไม่พอ