Author Topic: ธค 57  (Read 15501 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: ธค 57
« Reply #15 on: December 16, 2014, 06:17:34 pm »
16 ธค 57
   ช่วงนี้ยังมีโปรอากาศเย็นลงมาจากจีน ยังนึกสงสัยว่านี่ถ้าไม่มีจีนเราจะมีลมเย็นเป็นของตัวเองได้ไหม
   ไม่พึ่งนาฬิกาปลุก แถมยังนอนราวสี่ทุ่ม แบบนี้ตื่นได้เช้าสุดก็แค่ 0500 รู้สึกตึงๆ ที่น่องยังไม่หายดี เอาจักรยานออกขี่แทนดีกว่า แม้จะไม่ได้เหงื่อเท่าไรนัก ก็ถือเสียว่าเป็นการวอร์มก้นก็แล้วกัน
   ไม่ได้ออกทริปมาหลายปีแล้วนะนี่ ไม่น่าเชื่อเลย ขี่ได้แค่แถวบ้าน อย่างเก่งก็ซัดไป 100 กม แต่ล่าสุดมีเจ็บหลังตอนขี่กลางแดดจัดๆ ไม่ค่อยสนุกเท่าไร่เลย
   อ่านในเวปจักรยานมีคนนำภาพมาโพสพอกว่านี่เป็นการ Full Load ครั้งแรก ปั่นขึ้นอินทนนท์
   อ่านแล้วไม่เข้าใจว่าแค่ Full Load ครั้งแรก หรือขึ้นอินทนนท์ครั้งแรก แต่นั่นไม่ใช่ปัญหาถ้าเขาไม่บอกว่าบรรทุกน้ำหนักไปด้วย 30 กก !!!
   เฮ้ยย ผมดูรถเขาแล้วมีแค่กระเป๋าคู่หลัง กระเป๋าหน้าแฮนด์ใบเดียว เต้นท์ และ Floor Pump ที่ตัวรถมีขวดน้ำขนาด 1.5 ลิตร กระติกที่แฮนด์ กระติกที่หลักอาน แล้วก็ของจุกจิกนิดหน่อย
   หึหึ ยังไงก็ไม่ถึง 30 กก ครับ แต่ถ้าบอกว่า น้ำหนักรวมทั้งหมดคือรวมตัวรถด้วยแล้วหนัก 30 กก น่ะ อันนี้ค่อยน่าเชื่อหน่อย
   อ่านแล้วจี๊ดเลยนะ พิมพ์ตอบไปเสียยาวเหยียด สวนเฉพาะประเด็นสัมภาระหนัก 30 กก นี่แหละ
   แต่พอจะกดส่งก็ตัดสินในลบทิ้งครับ กลัวจะไปเป็นการหักหน้าเขา เขาบอกเพิ่งจะ Full Load ครั้งแรก ผมเลยเดาว่าเป็นมือใหม่ (แต่ในความเป็นจริงอาจมือเก๋าแล้วก็ได้นะ) โพสแย้งไปก็เท่านั้น ไม่เกิดประโยชน์อะไรในวงการจักรยาน เลยลบทิ้งดีกว่า
   แต่ก็มีเพื่อนนักเรียนสมัยอัสสัมชัญของผมคนหนึ่งไปโพสในประเด็นนี้ แต่แกย่อฟอนท์เสียจนเหลือตัวเล็กนิดเดียว บอกว่า
   “สัมภาระ 30 kg นี่มันน่าจะมีปริมาตรใหญ่กว่ากระเป๋าเดินทาง luggage บินข้ามทวีปไปเที่ยวหลายๆ วันป่าวอะ ?”
   ฮ่าๆ เข้าใจเหน็บนะ ไอเดียดีครับ คงคิดเหมือนผมแหละว่าถ้าพิมพ์ไปแล้วเกรงจะเป็นการหักหน้าเจ้าของโพส
   แต่เขายังบอกอีกนะว่ารถเขาหนัก 20 กก เป็นรถ Mountain Cat 7Sp ซึ่งรถเปล่าๆ ก็น่าจะหนักราว 15-17 กก ยกเว้นแต่เขาจะรวมกระติกน้ำเข้าไปด้วย
   เอา ปล่อยเขาไปครับ ความสุขความภูมิใจของเขากำลังเกิด อย่าไปทำลายฝันของเขาเลย
   นี่ผมกินแบบมังสะวิรัติโดยไม่ตั้งใจมา 2 วันแล้วนะนี่ วันนี้เป็นวันที่ 2 เช้าตรู่กินกล้วยน้ำว้า ขี่จักรยานกลับมาก็กินคะน้าฮ่องกงผัดน้ำมันหอย (เอ๊ะ น้ำมันหอยน่าจะเป็นสัตว์นะ แต่ผมนับเฉพาะเนื้อสัตว์เป็นชิ้นๆ ที่มองเห็นชัด) ไข่ดาว ข้าวกล้อง สายกินกีวี ฝรั่ง บ่ายกลับมาบ้านกินถัวอัลมอน์ พิสตาชิโอ ถั่วโก๋แก่ และขนมปังอบกรอบ 2 ชิ้น เย็นๆ ก็มีกล้วยน้ำว้าอีก 3 ผล เป็นผลเล็กๆ ต้นที่ปลูกเองในบ้าน 
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #16 on: December 17, 2014, 06:02:24 pm »
17 ธค 57   
   วิ่งไป 40 นาที อากาศเย็นดี วิ่งแค่นี้เหงื่อยังไม่ออกเลย ใจยังครุ่นคิดถึงบทความในหนังสือสุขภาพของญี่ปุ่น เขาบอกออกกำลังกายหนักมากไปจะทำให้ร่างกายเสื่อมโทรมเร็ว
   แล้วไอ้ที่เราวิ่งวันละ 1 ชม นี่มันเรียกว่าหนักไปไหมวะนี่

เช้านี้เน้นสมุนไพรบ้าง เป็นเนื้อกุ้งผัดน้ำพริกเผาใส่ใบโหระพาเพียบๆ ไข่เจียวใส่ข้าวโพด (ไอเดียผมเอง) กินกุ้งไปหน่อยเดียวพอ เน้นผักกับน้ำปรุงของมันราดข้าวก็อร่อยแล้วล่ะ
   วันนี้เอารถพ่อออกไปใช้บ้าง สลับกันบ้าง กลัวแบตฯเสื่อมเร็ว ยังนึกสงสัยนะว่าพวกคนที่มีรถเยอะๆ นี่เขาใช้รถกันทันไหมนะ เพราะแค่ติดเครื่องวอร์มอยู่กับที่ ไดชาร์จมันเติมไฟเข้าแบตฯไม่พอหรอกครับ
   การสตาร์ทรถจะใช้ไฟเยอะ เปรียบเหมือนใช้น้ำสัก 1 กาละมัง แต่พอติดเครื่องวอร์มเดินเบาชาร์จไฟเข้าแบตฯ จะได้ไฟเข้าอย่างช้าๆ เปรียบเป็นเติมน้ำเข้าคืนกลับมาทีละขัน
   เทออกเป็นกาละมัง แต่เติมเข้าทีละขัน แบบนี้นานเข้าน้ำก็หมดแทงค์ นั่นคือไฟอ่อนลงไปเรื่อยๆ สุดท้ายแบตฯเสื่อม จบข่าว เสียเงินใหม่อีกรอบแล้ว
   ไอ้รถพ่อคันนี้ใช้แบตฯสองลูกด้วยนะ ระบบไฮเทค ต้องใช้ไฟเลี้ยงหลายวงจร นี่ผมเพิ่งรู้นะว่ามันเป็นรถที่ไม่มีหม้อลมเบรก !!! แต่ใช้พลังเบรกจากปั๊มลมไฟฟ้า จะใช้ลมมากน้อยแค่ไหนรถจะเรียนรู้จากลักษณะการขับของเราเอง
   โหห โหดสัสเลย เพราะมันจับจังหวะตั้งแต่เราถอนคันเร่งแล้ว น้ำหนักการกดแป้นเบรกนี่ตัวดีเลย นี่คือค่าหลักที่มันนำมาคำนวณ แล้วทีนี้เราจะกดแป้นเบรกหนักเบาแค่ไหน ลึกตื้นขนาดไหน รถส่งลมเข้าลูกสูบดันคาลิเปอร์สให้เราอย่างเสร็จสรรพ
   นี่ขนาดรถเก่าปี 2003 นะนั่น ส่วนไอ้คันใหม่ปี 2012 มีระบบเบรกเองอัตโนมัติ ระบบตั้งความเร็วติดตามรถคันหน้าแบบคล้าย Auto Pilot เลย ไอ้นี่สนุกมาก ตั้งแล้วให้เด็กขับได้เลย สบายมาก ตราบใดที่ต่อท้ายคันหน้า ยังไงก็ไม่ชน เพราะถ้าเข้าใกล้ รถมันจะเบรกให้เอง และถ้ายืดห่างก็จะเร่งส่งให้เองอีกด้วย โหห สุดตีนนน
   ใกล้เทศกาลปีใหม่ บริษัทใหญ่ๆ เขาหยุดกันยาว ผมเป็นร้านค้าเล็กๆ ก็ต้องเก็บตุนสต็อคสินค้าให้เต็ม ช่วงนี้มีรถมาลงของในโกดังแทบทุกวัน และยังคงจะต้องเป็นแบบนี้ไปอีกตลอดจนถึงวันสิ้นปี
   บ่ายเข้ามาบ้าน แวะซื้อส้มตำไทย สะโพกไก่ทอด และลูกชิ้นไก่ชุบแป้งทอด 2 ไม้ กับผักสดอีกจานใหญ่ มื้อนี้คงจะอิ่มจนถึงค่ำ
   1 ทุ่มลุ้นบอล ไทย-มาเลเซีย ช่อง 7 ถ่ายทอดสด บอลไทยจะกลับมาดังอีกครั้ง หลังจากห่างหายความเป็นแชมป์เสียหลายปี    
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #17 on: December 19, 2014, 04:59:57 pm »
18 ธค 57
   บอลไทยชนะมาเลเซีย 2-0 แต่ที่ประทับใจมากสุดก็คือช็อทที่เล่นบอลสั้นต่อกันถึง 27 จังหวะ โหห แม่งเทพไปแล้ววววว
   เช้านี้วิ่งไป 1.05 ชม เดินอีก 5 นาที เช้านี้กินกระเพราไก่ ไข่ดาว ข้าวกล้อง เพิ่มแครอทลวกสุกอีกจานกินคู่กัน
   ที่ร้านขายของงานเยอะครับ เป็นเทศกาลสต็อคสินค้าเลยก็ว่าได้ มีคนมาส่งของ แต่ยกไปได้หน่อยเดียวเขาบอกหลังเจ็บ ทรุดตัวลงนั่งกับพื้น บอกว่ายืนแล้วขาสั้นๆ กลัวจะล้ม
   เฮ้ย ยังอายุน้อยกว่าผมอีก ทำไมออกอาการเร็วเช่นนี้ หุ่นก็ออกแนวผอม
   เขาบอกเคยกระดูกสันหลังเคลื่อนมาก่อนหน้านี้
   อ้าว แล้วทำไมยังมาทำงานยกของอยู่อีกล่ะ (อันนี้ถามเขา แต่ในใจก็เหมือนว่ากูกำลังถามตัวเองอยู่ด้วยเหมือนกัน)
   เขาไม่ตอบอะไร ยิ้มๆ อย่างเดียว ก็ดีแล้วล่ะ เพราะผมก็เข้าใจดี ถ้ามีโอกาส ถ้ามีทางเลือก กูเองก็ไม่อยากอยู่ตรงนี้เหมือนมึงหรอก
   เรียกรถแท็กซี่แล้วให้เขาเดินเกาะหลังผมพยุงตัวเดินไปช้าๆ ให้แฟนเขาพาไปรักษาที่โรงพยาบาลเสีย ขอกุญแจรถเขาไว้ สุดท้ายไอ้สินค้าบนรถหลายร้อยลังก็เป็นหน้าที่ของผมกับลูกน้องอีก 2 คนช่วยกันจัดการ หึหึ
   มัน.. ยกของจนถึงที่สุดแล้วถึงได้หยุด คราวนี้คงจะเลิกได้แล้ว
   แล้วตัวกูล่ะ นี่กูเจ็บหลังมากว่า 5 รอบแล้ว ลงของหมดรถคันนี้ถ้ารอดได้นี่กูจะภูมิใจมาก ที่ผ่านมาเล่นโยคะ กายบริหาร วิ่ง ก็เพื่อเสริมสร้างกล้ามเนื้อของแผ่นหลัง แต่พอเจ้าของร้านเห็นหลังหายเจ็บดีแล้ว ก็ไล่ไปยกของต่อ เฮ้ยย กูงง
   พี่ต้องรอให้ผมเดี้ยงแบบเดินไม่เป็นก่อนใช่ไหมครับ
   ลงของเสร็จเจ้าของรถเดินเอาเงินมาให้ค่าแรงเด็กที่ร้านผมที่ช่วงลงสินค้าให้จนหมดรถ เจอหน้าผมก็บอกขอบคุณมากที่ช่วย

บ่ายนัดสถาปนิกมาช่วยงานออกแบบที่ผมทำไว้ เอาแบบของเขามาดูเทียบกับแบบที่ผมร่าง มีหลายจุดต้องปรับปรุง โดยเฉพาะมุมทิศด้านตะวันตก ผมออกแบบระบายอากาศไว้โดยทำเป็นห้องโถงสูงสไตล์ Loft (แนวนี้ชอบมาก เพิ่งมารู้ว่าเขาเรียกว่า Loft) เพื่อให้อากาศร้อนลอยตัวสูงขึ้น ทำช่องระบายอากาศออกที่ด้านบน และด้านล่างติดพื้นทำเป็นช่องไอดีให้ไอเย็นไหลเข้า ด้านนอกห้องเราก็จะปลูกต้นไม้ไว้เพื่อสร้างไอดี (ไอเย็น) พอไอร้อนดันตัวออกก็จะดึงไอเย็นเข้ามาในห้องเองอัตโนมัติ
   แต่มันต้องมีกลไกเปิดปิดช่องลมนี้ด้วยนะ ไม่งั้นแมลง และฝุ่นเข้าบ้านเพียบ หรือถ้าจะเอาง่ายแบบบ้านหลังเก่าผมก็ใช้พัดลมดูดอากาศติดอยู่ด้านขอบบนสุดของกำแพงเลย เปิดแป๊บเดียวห้องเย็นแล้ว ประหยัดแอร์ไปได้เยอะ แต่กับบ้านหลังนี้ผมไม่อยากใช้พัดลมดูดอากาศ อยากจะโชว์ไอเดียเยอะๆ คอนเสปคือเป็นบ้านอยู่ได้สบาย ใช้แสงธรรมชาติ กลางคืนเปิดไฟแล้วแสงก็ต้องสวยอีกด้วย
   มีหลายจุดที่ดีไซน์ของเขาและผมออกมาแนวทางคล้ายกันโดยเฉพาะอย่างยิ่งในเรื่องของการระบายอากาศของตัวบ้านทั้งหลัง โดยรวมก็คือมาถูกทางแล้วครับ ให้เขานำกลับไปลงสเกลและปรับแต่งเรื่องช่องแสงที่จะเข้ามาในตัวบ้านเล็กน้อย
   ผมให้ความสำคัญกับแสงธรรมชาติอย่างมากนะ จนถึงขึ้นยอมทุบชั้น 2 ด้านหลังไปครึ่งแผง เพื่อเปิดความโล่งให้แสงและลมพัดเข้ามาในบ้านได้สะดวก
   อีกเรื่องที่ต้องซีเรียสคือการจัดวางระบบแสงที่จะใช้ตอนกลางคืน แสงมันคืออารมณ์ทำงานผสมกับเรื่องของสี โดยมีวัสดุในตัวบ้านช่วยแต่งให้เกิดแสงเงา นี่แหละๆ ความเจ๋งจะมาวัดกันตอนเปิดไฟกลางคืนครับ
   บ้านที่กลางวันสวยๆ ถ่ายรูปสวยๆ พอเปิดไฟปั๊บ จบข่าวก็มีเยอะ
   ผมชอบบ้านเรียบๆ ง่ายๆ มีอะไรเท่ๆ เล็กน้อย อยู่สบายๆ แต่เปิดไฟแล้ว เฮ้ยย อารมณ์แม่งพุ่งมาก คือมองจนต้องกวาดสายตาทั่วห้องเลย
   ยากมากนะครับไอ้เรื่องการจัดแสงนี่น่ะ สถาปนิกหลายๆ คนยังทำได้ไม่ดีเลย ผมเองก็มือใหม่ครับ ยังต้องศึกษาอีกเยอะ

« Reply #18 on: December 19, 2014, 05:01:41 pm »
19 ธค 57
   เพลียจัด ตื่นเช้าอยู่นะ แต่หมดแรง รู้สึกขี้เกียจๆ เลยไม่อยากฝืน เช้านี้เลยไม่ได้ออกกำลังกาย แต่ก็เล่น Uke แทน
   มื้อเช้ามาแนวมังสวิรัติอีกแล้ว ผัดผักรวม ไข่ดาว ข้าวกล้อง
วันนี้มิวเลิกเรียนบ่าย (ผมอ่านในไลน์กลุ่มของผู้ปกครองที่เขาคุยกัน) พอบอกภรรยาปุ๊บ เขาก็เลยให้ผมรอรับลูกกลับบ้าน ซึ่งมิวจะกลับมาตอนไหนก็ไม่รู้ ส่งข้อความไปก็ไม่ตอบกลับ
   รอเบื่อๆ เลยขี่จักรยานเล่น นึกสนุกเพลินๆ ขี่ไปทางสนามหลวง ผ่านแถวราชบพิตร ก็นึกถึง “ปาน” เอ๊ะ เขามีร้านอยู่แถวนี้นี่นา แต่มองแล้วไม่เห็นร้านจักรยานสักแห่งเลย ตัดสินใจโทรหา
   ปานบอกว่าปิดร้านอยู่ กำลังจะลงมาเปิดประตูให้ พร้อมบอกพิกัด
   อ้าว นี่ผมยืนอยู่หน้าร้านเขาเองหรือวะนี่ มีต้นไม้กระถางวางเป็นพุ่มจนไม่ได้สังเกตทางเข้าที่มีบอร์ดเขียนด้วยลายมือเกี่ยวกับงานของ a day bike fest
   ร้านเป็นห้องแถวไม้ห้องเดียว เก่าเลยครับ แต่สวยมาก ชั้นบนทำเป็นที่พักแนว Hostel ชั่นล่างเป็นช็อพทำจักรยานเล็กๆ แต่เครื่องมือนีเพียบมาก
   ผมอยู่ราว 30 นาที ปานต้องเตรียมตัวไปขี่รถงาน Audax400 เป็นการขี่ทางไกล 400 กม หึหึ เฮ้ย กูขอตัวแป๊บนะ
   ตอนนี้เอาแค่ 100 เดียวผมก็ต้องทิ้งดิ่งแล้ว หลังที่เจ็บแม่งออกอาการเร็วมากหากเจอแสงแดด เหมือนจะทำงานร่วมกันยังไงพิกล
   ขี่กลับบ้านผ่านเส้นที่กำลังขุดถนนทำรถไฟฟ้ารถติดมาก จนต้องเอาจักรยานขี่บนทางเท้า รถติดจัด ทนดมควันของมอเตอร์ไซค์ไม่ไหวครับ
   กลับมาถึงร้าน มิวยังไม่มา เลยโทรหา มิวบอกเลิกเรียนแล้ว แต่กำลังทำรายงานกลุ่มกับเพื่อน ยังไม่รู้จะเสร็จเมื่อไหร่ ภรรยาเลยบอกให้ผมกลับไปก่อนได้

เข้ามาบ้านก็ลงมือทำงานออกแบบต่อ ยิ่งคิด ยิ่งสนุกครับ เริ่มเป็นรูปเป็นร่างชัดเจนขึ้นทุกทีๆ
   กทม และภาคกลางเริ่มเย็นจัด ทำให้ภาคใต้เจอฝนตกหนักแทน เป็นแบบนี้ทุกที น่าเห็นใจชาวบ้านที่โดนน้ำท่วมจริงๆ

« Reply #19 on: December 21, 2014, 05:51:47 pm »
20 ธค 57
   ตื่นสาย อดวิ่ง กินข้าวแล้วก็รีบออกไปปฏิบั้ติภารกิจ มิวตามออกไปด้วยเหมือนเดิม แยกกันที่รถไฟฟ้า
   บ่ายไปธนาคาร เดินหาของกินแปลกใหม่ในฟู๊ดเซนเตอร์ดูบ้าง ปกติธรรมชาติของมนุษย์จะกลัวการเปลี่ยนแปลง ชอบทำอะไรแบบเดิมๆ ไปห้างเดิม จอดรถที่เดิม พอบ่อยเข้ามันก็เป็นความคุ้นเคย พอชินก็จะไม่อยากเปลี่ยนแปลง
   พฤติกรรมแบบนี้จะทำให้สมองขาดการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ครับ แก้ไขได้โดยออกเดินทาง และจะเจ๋งมากหากใช้ยานพาหนะแปลกใหม่ ถ้าเป็นแนวผมก็เลือกเรือ จักรยาน
   เย็นไปรับมิว เดินซูปเปอร์จัดเตรียมหาของกินตุนเอาไว้ใช้อีกหลายวัน จากเดิมนี่เมินขนมไปพักหนึ่ง วันนี้จัดพวกถั่วมาเสียเยอะเลย เจอแบบลดราคาด้วยแล้ว ยิ่งซัดใหญ่
   แวะซื้อกางเกงขาสั้นแบบผ้านิ่มๆ สบายๆ ในร้านขายพวกเสื้อผ้าส่งออก เจอกางเกงในแบบที่ชอบด้วย (ร้านแนวนี้จะมีสินค้ามาลงอาทิตย์ละครั้ง สลับๆ กันไป) แต่มีกางเกงในล็อตล่าสุดที่ซื้อมาตั้งแต่งาน A Day ยังไม่ได้ใช้เลย เอามาตั้ง 7 ตัวแน่ะ ตอนนี้กำลังรอล็อตล่าสุดให้พังหมดก่อน ผมชอบเปลียนแบบยกชุด มันจำง่ายดีว่าตัวไหนเก่าหรือใหม่
   หัวค่ำมีบอลคู่หยุดโลก ไทย มาเลเซีย ทีมไทยไม่เคยได้แชมป์มา 12 ปีแล้ว แต่ปีนี้ฟอร์มดีโคตรๆ คะแนนสะสมก็เกือบจะแชมป์อยู่แล้ว
   แต่มันมาพลิกล็อคตรงที่ครึ่งแรกเราโดนมาเลไป 2-0  ผลคะแนนรวมเลยกลายเป็นเสมอกัน พอครึ่งหลังเริ่ม เราก็โดนไปอีกลูก กลายเป็นโดนเขาซัดรวม 3-0 ซึ่งแปลว่า เขาชนะเราแล้ว !!!
   เจอแบบนี้แม่งท้อเลย แต่เด็กไทยเราก็สู้นะ เล่นกันอย่างเต็มที่ วิ่งกันแบบไม่รู้เหนื่อย สุดท้ายก็เอาคืนมาได้จากลูก Free Kick ที่โกล์ของเขาปัดออกมาแล้ว ชัปปุยวิ่งเข้าไปซ้ำ
   ไอ้ช็อทนี้ยอมรับเขาจริงๆ เพราะไวเหลือเกิน ออกตัวพุ่งกระโจนไปซัดลูกแบบเหมือนสัญชาติญาณ
   พอได้คืนมา 1 ลูกก็กลายเป็นเสมอ ทีนี้แหละครับ แรงใจแม่งมาเลย อีกไม่นานก็เอาคืนมาได้อีก 1 โดยนักเตะฝีมือเยี่ยมชื่อชนาธิป ไอ้คนนี้ตัวเล็กสุดในทีมนะ สูงแค่ 157 แต่กลายเป็นนักเตะยอดเยี่ยมของทัวร์นาเมนท์นี้
   ครบ 93 นาที ไทยเราได้เป็นแชมป์สมใจ ผมงี้ลุ้นสุดตัวเลย ปกติไม่ดูบอลเลยนะ ไม่ชอบด้วย แต่มาดูทีมไทยเพราะเล่นดีมาก เล่นเป็นทีม ไม่มีดารา ทุกคนในทีมสามารถยิงประตูได้หมด มันสุดยอดตรงนี้ นี่คือทีมเวิร์คอย่างแท้จริง
   กลางคืนเช็คข่าวในเฟซบุ๊คแล้วขนลุก ช่วงพักครึ่ง ในหลวงท่านให้หัตถเลขาโทรมาให้กำลังใจนักแข่งโดยตรง บอกว่าให้ทำให้เต็มที่
   พ่อยังคงเฝ้าดูลูกอยู่เสมอ

« Reply #20 on: December 21, 2014, 05:52:49 pm »
21 ธค 57
   เตรียมชุดวิ่งไว้อย่างดี เอาเข้าจริงตื่นเกือบ 0600 เลยไม่ได้ไปไหน ตีสามตื่นมาไล่แมวร้องหง่าวๆ น่ารำคาญมาก พอมานอนอีกทีเลยหลับยาว
   วันนี้ไม่มีใครอยู่บ้าน แม่บอกให้เฝ้าบ้านก็ต้องอย่าไปไหน ดี (แม่บ้าน) ลากลับบ้านที่กัมพูชา พ่อแม่ผมใจดี ขับรถไปส่งถึงตลาดโรงเกลือ พ่อกับแม่ชอบขับรถเที่ยวเล่นด้วยน่ะครับ เอารถคันใหม่ไปเลย (ไอ้คันนี้ผมเรียกมันว่าคันใหม่ ที่จริงมันเก่ามา 2 ปีแล้วนะ)
   หิว กำลังจะขี่จักรยานออกไปหาของกิน ภรรยากลับมาจากวิ่งพอดี เลยชวนกันไปกินก๋วยเตี๋ยยที่ตลาดแถวบ้านเหมือนเดิมนี่แหละ วันนี้ต้องอยู่บ้านตลอดวัน ที่จริงนัดเพื่อนเก่าสมัยเรียนมหาวิทยาลัยไว้ว่าจะไปตลาดน้ำบางน้ำผึ้งกัน นานๆ จะนัดกันสักครั้ง ดันมาตรงกับวันที่เรามีภารกิจจนได้ เป็นคนนัดเขาเองแท้ๆ จนเพื่อนๆ รวมตัวกันจะมาเที่ยว สุดท้ายก็ต้องบอกยกเลิก เซ็งเลย
   ดีไม่อยู่หลายวัน เห็นอะไรไม่เรียบร้อยในบ้านก็ต้องช่วยกันจัดการครับ เริ่มจากเก็บกวาดใบไม้ รดน้ำต้นไม้ ให้อาหารปลาพร้อมทำความสะอาดไส้กรอง ซักผ้า เก็บผ้า ฯลฯ ทำแม่งหมดแหละครับ
   ที่ไม่ทำอย่างเดียวก็คืออาหาร ตอนทำน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ขี้เกียจเก็บล้างมากกว่า
   สายได้ฤกษ์ล้างรถคัน 180SX ไอ้คันนี้นานๆ จะล้างสักที แต่ใช้มาสิบกว่าปี ไม่เคยชน ไม่เคยทำสี ริ้วรอยเพียบจริงๆ
   อยู่บ้านทั้งวัน แม่งเอ๊ยย เดินไปเดินมาหยิบแต่ถั่วที่ซื้อมากินไปหลายถุงเลย ไอ้ถั่วลิสงนี่ไขมันเยอะมากนะ แต่ก็ยังแพ้แมคคาเดเมีย และมะม่วงหิมะพานต์ ซัดไปเสียหลายขนานเลย รู้ว่าอ้วนนะ แต่ก็กินมันหน้าตาเฉยซะงั้น เชื่อเขาเลย   
   เย็นที่มชาติไทยกลับมาถึง กทม ผู้คนต้อนรับอุ่นหนาฝาคั่ง

« Reply #21 on: December 22, 2014, 04:54:00 pm »
22 ธค 57
   นอนดึก ตื่นสาย มิวใกล้สอบ เห็นเขากำลังขะมักเขม้นกับการทำ Short Note เลยปล่อยให้เขาทำจนถึงสี่ทุ่มกว่า ไอ้การจดบันทึกแบบนี้สมองจะจดจำได้ดีกว่าแค่อ่านเฉยๆ นะครับ อันไหนเป็นเรื่องดีก็บอกเขา ให้กำลังใจเขา บอกว่าเขาทำถูกแล้ว ดีแล้ว
   ตื่นเอาตอน 0600 เลยครับ สายโคตร ฟ้าเริ่มสว่างแล้ว แม่บ้านไม่อยู่ครับ ดูแลทุกอย่างในบ้านกันเองหมด รดน้ำต้นไม้ ซักผ้า ตากผ้า แล้วก็อาบน้ำออกไปทำงาน วันนี้มิวหยุดอ่านหนังสือสอบ เขาขอออกไปเรียนพิเศษติวด้วย
   ที่ร้านคนงานขาดไป 1 คน ก็ขลุกขลักกันหน่อย ผมทำหน้าที่หลายอย่าง เช็คของเข้าและออก หิวครับ เป็นวันแรกในรอบปีที่ไม่ได้กินมื้อเช้า แต่ยังดีที่ติดขนมปังถั่วแดงออกมาสำรองไว้
บ่ายสาม ได้รับจดหมายลงทะเบียน พอเปิดดูก็แปลกใจ เป็นจดหมายเรียกตัวไปให้ปากคำ ข้อหา ไม่ปฏิบัติตามกฎกระทรวงกำหนดหลักเกณฑ์ วิธีการ และแบบเก็บสถิติข้อมูล การจัดทำบันทึกรายละเอียดและรายงานสรุปผลการทำงานของระบบบำบัดน้ำเสีย
   อ้างอิงถึงสมัยที่ผมเป็นหนึ่งในคณะกรรมการนิติบุคคลอาคารชุดฯขณะเกิดเหตุ
อ้าว ไปไม่เป็นเลยกู เป็นกรรมการกับเขาอยู่ไม่ถึงปี ลาออกมาเสียก่อน คอนโดก็ไม่ได้เข้าไปราว 3 เดือนแล้ว ตอนนี้ถึงกับเงิบแดก แล้วจะยังไงต่อดีกันล่ะนี่ หมายนัดให้ไปให้ปากคำที่ สน บางคอแหลม วันที่ 6 มกราคม 2558
จากอารมณ์ดีๆ เพลินๆ กลับมาเป็นโหมดเครียดเล็กน้อย เพราะไม่รู้เรื่องอะไรกับเขาเลยสักนิด
แล้วจะต้องทำยังไงต่อดี ติดต่อเพื่อนๆ ที่เคยเป็นคณะกรรมการยุคเดียวกันเขาก็บอกว่ายังไม่ได้รับจดหมายอะไรเลย
ไม่สบายใจ ร้อนรน นั่งไม่ติด ลุกออกทำงานบ้าน เก็บกวาดนอกบ้าน ถูบ้าน พับเก็บผ้าที่แห้งแล้ว ให้อาหารปลา ฯลฯ หมดไปชั่วโมงกว่า เหงื่อซึมนิดๆ ค่อยเย็นลงหน่อย

« Reply #22 on: December 23, 2014, 05:07:02 pm »
23 ธค 57
   เมื่อคืนนอนดึกมากราว 1100 มิวทำ Short Note จนถึงดึกดื่น ไม่ยอมนอน
   ไม่ได้ออกกำลังกายครับ แม่บ้านไม่อยู่ ต้องช่วยกันทำงานบ้าน พอฟ้าสว่างหน่อยก็ขี่จักรยานไปซื้อโจ๊กให้มิว หาไฟหน้าไม่เจอ เฮ้ยย งง หายไปไหน จำได้ว่าใช้ครั้งล่าสุดก็ตอนไปปากช่อง ตอนนั้นทำตกหล่นที่หน้าตลาดด้วยซ้ำ แต่โชคดีที่กลับมาแล้วมันยังวางอยู่ที่เดิม ยังอดดีใจไม่ได้
   หาไม่เจอก็ต้องออกแล้วล่ะครับ จะได้รีบกลับ ซื้อโจ๊กและปาท่องโก๋มาฝากมิวและภรรยา ผมก็อยากกินนะ แต่ปาท่องโก๋นี่มันอ้วนมาก ตัดใจ ไม่อยากกิน
   วันนี้มิวมีสอบครับ สอบ 23 และ 26 ดูเขาไม่เห็นจะอ่านหนังสืออะไรตรงไหน แต่ก็ดีตรงชอบทำ Short Note และชอบเรียนพิเศษ ครูติวเตอร์ข้างนอกสอนสนุกด้วยน่ะครับ ทำให้เด็กรู้สึกสนุกไปด้วย มีแจกขนม แจกของประจำ บางคนแจกเงินอีกด้วย มิวยังเคยได้มาเลย ครูเขารู้จิตวิทยาเด็ก ทำให้เด็กติด สุดท้ายก็ขอเงินพ่อแม่มาเรียน จะว่าไปมันก็คือโลกธุรกิจการศึกษาดีๆ นี่เอง
   เป็นอีกวันที่ไม่ได้กินข้าวมื้อเช้า แต่กินกล้วยหอมไป 2 ผลแทน ไปถึงร้านก็รีบทำงานขมักเขม้น

ประเด็นเรื่องหมายเรียกไปให้ปากคำของผมยังคงเป็นที่ฮอทฮิตไปอีกหลายวันแน่ วันนี้พี่ภูมิ (ประธานกรรมการในยุคของผม) โทรมามาบอกว่าเขาได้รับหมายเรียกแล้วเช่นกัน ไม่ต้องห่วง ไม่ต้องกังวลใดๆ เดี๋ยวให้นิติบุคคลอาคารชุดยุคปัจจุบันไปช่วยคุยให้ปากคำร่วมกับพวกเราด้วย แต่ยังไงวันที่ 6 มกราคม นี้ก็คงต้องไปให้ปากคำตามหมายเรียกก่อน แต่สบายใจได้
   ได้ยินแบบนี้แล้วค่อยนอนหลับหน่อยครับ ผมล่ะงงโคตรๆ กับไอ้กฎหมายคอนโด และถ้าไม่เข้ามาเป็นกรรมการล่ะก็ ผมจะไม่รู้เลยครับว่าไอ้พวกที่เขาสร้างคอนโดขายกันน่ะ แม่งมีแต่พวกโกงและโคตรโกง ไม่ว่าโครงการถูกหรือแพง แม่งโกงทั้งนั้น (แต่เท่าที่มีข้อมูลมา คอนโดที่ดีสุดคือของลุมพีนีครับ เขาสร้างเอง บริหารเอง)
   ใช่ครับ บริษัทเจ้าของโครงการนี่แหละที่มันโกงเรา เริ่มจากมีการเปลี่ยนแปลงแก้แบบเล็กๆ น้อยๆ ในจุดที่เรามองไม่ค่อยจะเห็น ทำห้องออกมาแล้วไม่เหมือนห้องตัวอย่าง ลดสเปคไปจากห้องตัวอย่างที่ทำโชว์ตอนเราซื้อ ตอนเปิดคอนโดใหม่ๆ นี่แม่งทุกอย่างเจ๋งหมด เฟอร์เฟค สระน้ำจาคุซี่พ่นอย่างแรงเป็นฟองนุ่ม น้ำพุที่ลานจอดรถพุ่งสูงแรงเป็นสง่า แต่พออยู่ไปได้สักพัก มันก็สลับเอาปั๊มห่วยๆ เอาระบบกรองน้ำห่วยๆ มาให้เราแทน เอาของดีๆ ใหม่ๆ ไปใช้กับโครงการอื่นหรือไม่ก็ของบ้านพรรคพวกมันเอง
   กรรมการในชุดแรกนี้มักจะเป็นคนของพวกมันแฝงตัวมาล้วนๆ เพราะพวกเราลูกบ้านเป็นคนหน้าใหม่ ยังไม่รู้จักกัน พอมีคนอาสามาลงสมัครก็แนะนำตัวกันไปต่างๆ นานา เราก็ดูโหวงเฮ้งแบบคร่าวๆ แล้วก็เลือกๆ กันไปตามนั่น สุดท้ายออกมา ส่วนใหญ่มักจะเป็นคนของมันหมด ถ้าเป็นแบบนี้ บอกได้เลยครับว่า หายนะ กำลังจะมาเยือนตึกของคุณ
   มันจะแดกเล็กแดกน้อย แดกทีละนิดไปเรื่อยๆ ข้าวของใดเสียหาย อยู่ในประกัน ปกติเราก็ทำเรื่องเคลมไป แล้วก็ตามเรื่อง แต่ถ้าเป็นพวกมันทำงานก็จะทำเป็นมองไม่เห็น หรือไม่ก็ถ่วงไปเรื่อยๆ พอใกล้หมดประกันก็ค่อยมายื่นเรื่อง สุดท้ายก็สิ้นสุดการรับประกันไปแล้ว เป็นอันว่าเราต้องซ่อมเอง
   แล้วเอาเงินที่ไหนล่ะ ก็เงินกองกลางของคอนโดไง ใช่แล้ว เงินของพวกเรานี่แหละ ทีนี้ก็จะมีการจัดซื้อจัดจ้างการซ่อม มันก็จะให้พรรคพวกมาประมูล สุดท้ายก็เลือกพวกตัวเอง แล้วก็ทำงานออกมาแบบห่วยๆ ซ่อมแล้วก็จริง แต่แป๊บเดียวพังอีก มันวนเวียนแบบนี้ไปเรื่อยๆ
   เรียกว่าหากจะมีการเอาเงินออกไปใช้ล่ะก็ พวกมันจะจ้องตาเป็นมัน จะคอยหาพรรคพวกมาสูบดูดกินจนเงินกองกลางนี้หมดไปโดยเร็ว
   สุดท้าย พอเงินหมดสมใจแล้ว มันจะหาแดกต่อด้วยการขึ้นค่าใช้จ่ายต่อตารางเมตรต่อห้อง เพียงเท่านี้ มันก็จะได้เงินอีกมหาศาลเข้ามาแดกต่ออีกครั้ง
   คำว่า “มัน” นี้คือกลุ่มคนของทางเจ้าของคอนโดนี่แหละครับ โกงจนรวย โกงจนเป็นมหาเศรษฐี โกงจนมีชื่อเสียง โกงจนมีคนยกย่องว่าเป็นนักธุรกิจดีเด่น โกงจนเป็นสารพัดอย่าง ฯลฯ
   ตราบใดที่สังคมยกย่องคนมีเงิน มันก็หลุดจากวงจรแบบนี้ลำบาก
   เศร้าเน๊อะ ประเทศไทย

« Reply #23 on: December 24, 2014, 05:36:26 pm »
24 ธค 57
   ตื่นเช้ามาก็กวาดลานบ้านเลย หนาวๆ นี่แหละดีนัก ออกกำลังกายไปในตัว กวาดจนเมื่อยจึงสลับแขนซ้ายขวาให้มันสมดุลกัน เสร็จแล้วเทขยะต่อ เดินไปเดินมา สายตาสอดส่องมองหาสิ่งไม่เรียบร้อย เจอใบไม้ เศษอะไรตกอยู่ เก็บมันจนเรียบสนิท
   เช้านี้ยังคงไม่มีอะไรกินเหมือนเคย เตรียมกล้วยน้ำว้าไว้ 2 ผลรองท้อง พอไปถึงที่ทำงานก็ขี่จักรยานหาของกิน แต่ไม่เจออะไรถูกใจเลย มาลงตัวที่ข้าวมันไก่ร้านเก่าที่หยุดไปเป็นปี แต่มาวันนี้กินแล้วรู้สึกไม่ค่อยอร่อยเหมือนเมื่อก่อน เลือกเฉพาะเนื้อหน้าอกไม่เอาหนังเหมือนเดิม
   มิวหยุดพักอ่านหนังสือสอบ แต่ก็ขอออกมาติวที่สถาบันกวดวิชา ส่วนผมเข้าออกโกดังเป็นว่าเล่น เทศกาลสต็อคสินค้าต้อนรับปีใหม่
   วันนี้ฝรั่งเรียก Christmas Eve สมัยเรียนอัสสัมชัญทางโรงเรียนเขาจะให้ความสำคัญกับคริสมาสเป็นอย่างมาก ตอนนั้นผมเด็กๆ ก็ไม่รู้อะไรนัก ได้หยุดเรียนนี่โคตรดีใจเลย อ้อ ยุคผมนี่หยุดวันพฤหัสกับอาทิตย์นะ ต้องมาเรียนวันเสาร์ด้วย
   บ้านเราก็ใช่ย่อย จัดตกแต่งไฟประดับร้านค้ามากมาย โดยเฉพาะย่านฮอทฮิตกลางกรุง กลางคืนจึงมีคนออกเที่ยวดูไฟกันอย่างมาก และอีเวนท์แบบนี้ชาวจักรยานไม่พลาดแน่ แต่…
   ผมไม่เห็นด้วยที่จะนัดกันกลุ่มใหญ่ๆ แล้วขี่เป็นขบวนยาวครับ เพราะมันเกะกะอย่างมาก ผมเคยไปครั้งหนึ่ง หลายปีมาแล้วแหละ คืนวันที่ 24 นัดกันได้ 200 กว่าคัน ขี่ไปได้หน่อยเดียว ผมยังรู้สึกตัวเองเลยครับว่ากูมาทำอะไรเกะกะบนถนนวะนี่ ออกจากบรรทัดทองเลียบเลาะไปยังสยามเซนเตอร์จนถึงเซ็นทรัลเวิร์ด ใช้เวลาไป 1 ชม โหห รถติดแบบจักรยานกันรู้สึกเกะกะกันเอง แบบนี้ผมขอสละสิทธิ์ก่อนนะครับพี่น้อง
   ถ้าอยากไปดูไฟ แนะนำนัดกันเองเป็นกลุ่มเล็กๆ ครับ 3-5 คันก็พอแล้ว เกิน 10 นี่เริ่มจะเยอะแล้ว ไปกลุ่มเล็กจะคล่องตัวกว่า เกิดเจอรถติด นึกจะเปลี่ยนเส้นทางก็บอกกล่าวกันง่ายกว่า หรือจะแวะถ่ายรูป กินขนม ก็จอดสะดวก ไม่ต้องใช้พื้นที่จอดกันทีแบบเป็นลานกว้างๆ
   สะดวก สบาย คล่องตัว ปลอดภัย และไม่สร้างปัญหาการจราจรเพิ่มครับ

« Reply #24 on: December 25, 2014, 05:36:19 pm »
25 ธค 57
   กายบริหารพร้อมทำงานบ้านไปด้วย เริ่มจากกวาดใบไม้ลานบ้าน เมื่อยนะครับ เหมือนว่าไม้กวาดมันสั้นไปหน่อย กวาดจนต้องเปลี่ยนมือสลับบ้าง ยืนเอียงๆ บ้าง เปลี่ยนไปหลายๆ มุม สุดท้ายก็เมื่อยทุกมุม
   วันนี้มิวอยู่บ้าน หยุดอ่านหนังสืออีกวัน ที่อยู่บ้านเพราะโรงเรียนพิเศษเขาก็หยุดด้วยเหมือนกัน ไม่งั้นคงต้องออกไปเรียนอีกแน่ๆ
   อ้อ หาไฟหน้าจักรยานของ Ifini เจอแล้ว ผมชาร์จมันไว้แล้วก็ซุกไว้ในลิ้นชัก ตัวมันเล็กมากจนร่วงหล่นไปอยู่ก้นลิ้นชักนั่นเอง
   พอหาเจอก็ดีใจครับ ทีแรกหาทั่วบ้านแล้วไม่เจอ คิดว่าตัวเองเผลอสะเพร่าทำตกหล่นหายที่ไหนเสียอีก เช้านี้เปิดไฟขี่ไปซื้อโจ๊กให้มิว กลับมาถึงบ้านก็รีบกินแตงโมเป็นอาหารเช้า ให้อาหารปลา เก็บกวาดเล็กๆ น้อยๆ จึงค่อยออกไปทำงาน
   ไปถึงก็หิวต่อเลย จัดส้มเขียวหวานไป 2 ผล ค่อยยังชั่วหน่อย เป็นอันว่าซัดผลไม้เป็นอาหารมื้อเช้าแทน ก็ดีครับเปลี่ยนๆ ไปบ้าง ปกติจะกินแต่ข้าวกล้อง
   วันนี้คนงานขาดถึง 2 คน สาหัสแน่ๆ เป็นช่วงเทศกาลคริสมาสอีกด้วย ก็ทำไงได้ครับ งานที่ต้องใช้แรงงานนี่นับวันยิ่งจะมีแต่ปัญหา แรงงานไทยขาดแคลนก็เพราะไปอยู่ในคุกกันหมด แถมคนรุ่นหลังๆ ไม่สู้ชีวิตเหมือนคนรุ่นก่อน ทำงานใช้แรงงานนี่ไม่ชอบเลย ต่ำมาก ไม่เอาหรอก สู้ไปออกรถมอไซขี่รับจ้างดีกว่า ไม่ต้องเป็นลูกน้องใคร กลางวันก็รับจ้างปกติ กลางคือก็รับจ๊อบวิ่งส่งยา มีเวลาว่างเยอะก็กินเหล้า พอเมาก็หาเงินพิเศษด้วยการกระชากกระเป๋าผู้หญิง ปล้น ชิง วิ่งราว อาชญากรรมล้วนๆ
   คริสมาสคือวันประสูติของพระเยซูคริสต์ ที่เป็นบุตรของพระแม่มารี เสียชีวิตโดยถูกตรึงกางเขน
   ฝรั่งจะเฉลิมฉลองกันยกใหญ่ สมัยก่อนฉลองกันต่อเนื่องยาว 23-25 แต่ปัจจุบันยาวกว่าเก่า แถมไปจนถึงปีใหม่โน่นเลย

กลางวันเข้าไปคอนโด ไปประชุมนัดพิเศษของเหล่ากรรมการชุดเก่าที่มีปัญหาโดนหมายเรียกของตำรวจ ผมไม่ได้เจอพี่ๆ กลุ่มนี้นานเป็นปี พอเห็นหน้ากันก็หัวเราะหึหึ คงจะงงด้วยกันทั่วหน้า
   พวกเราเป็นกรรมการคอนโดชุดที่ 2 (ชุดปัจจุบันคือชุดที่ 3) เริ่มประชุมด้วยการฟังผู้จัดการนิติฯเล่าที่มาที่ไปถึงการฟ้องร้อง เล่ากันยาวเท้าความกันนาน เพราะเหตุมันเกิดตั้งแต่ก่อนผมมารับตำแหน่งกรรมการ เพียงแต่ว่ากรมควบคุมมลพิษเขามาตรวจในช่วงที่พวกเราเป็นกรรมการ เลยเหมาเอาว่าพวกเราคือผู้มีส่วนร่วมรับผิดชอบ
   ได้ผู้จัดการนิติฯคนใหม่ของค่าย ACRM ชื่อพี่หมอ (เคยเป็นสัตวแพทย์มาก่อน) อธิบายถึงทางออกให้พวกเราฟังอย่างใจเย็น แม้จะโดนตำหนิจากกรรมการหลายคน แต่ก็ยิ้มสู้และตอบคำถามอย่างสุภาพอ่อนน้อม เฮ้ย เจ๋งว่ะ ผมชอบแนวนี้
   คือคนทำงานก็ต้องเน้นแต่เรื่องงานไง จะเอาอารมณ์เข้ามาทำให้งานยิ่งมีปัญหามากขึ้นไม่ได้เด็ดขาดเลยนะ
   ฟังวิธีการ ขั้นตอน ก็คลายความทุกข์ใจไปได้เยอะ พี่หมอบอกว่าเขาเข้ามาทำงานตรงนี้ก็เพื่อรองรับปัญหาของพวกท่าน
   แยกย้ายกันตอน 0300 ผมรีบกลับมาบ้านเพราะปล่อยให้มิวอยู่บ้านคนเดียวตั้งแต่เช้า กลางวันเขายังไม่ได้กินอะไรเลย พอผมมาบ้านเขาก็ขอออกไปซื้อสปาเก็ตตี้ที่ 7-11
แต่กลับมาพร้อมของกินชุดใหญ่ เป็นข้าวหน้าหมูย่าง ไส้กรอกแฮม ข้าวเหนียวหน้าสังขยา (อันนี้เพิ่งรู้ว่ามีขายด้วย) ตบท้ายด้วยเลย์ อันสุดท้ายนี่แย่ต่อสุขภาพหน่อยนะ ตักเตือนหลายครั้งก็ฟังแต่ไม่ค่อยปฏิบัติตามเท่าไหร่
   ผมนั่งกินสลัดแขกคู่กับลูกไปด้วยกัน เห็นหนังสือเขาว่าสอนเด็กต้องทำให้ดูเป็นตัวอย่าง นี่ไง ดูพ่อกินสิ ผักเพียบพูนล้นชามเลย กินเสร็จก็กวาดลานบ้านต่อ เล่นจนเมื่อยอีกครั้ง กว่าจะเสร็จก็ตะวันตกดินพอดี ปิดท้ายวันด้วยการรดน้ำต้นไม้ เอาขยะไปเท

« Reply #25 on: December 27, 2014, 04:03:21 pm »
26 ธค 57
   มิวบอกอยากกินโจ๊ก ผมจัดเตรียมจักรยานกำลังจะออก แต่เปิดตู้เย็นเจอต้มเลือดหมูที่ภรรยาซื้อมาเตรียมไว้ให้มิวกินเช้านี้ เลยนำมาอุ่น แต่ไม่ได้แยกผักแยกหมูมา น้ำแกงเลยออกเป็นสีดำๆ ไม่ค่อยน่ากินเท่าไหร่ แต่มิวก็กินไปเยอะนะ
   ส่วนผมสิ ไม่มีอะไรเหลือเลย หิวโฮกๆ ไปถึงที่ทำงานรีบเอาจักรยานออกขี่ไปตลาดซื้อข้าวหมูแดงมากิน เจ้านี้ใช้ได้เลยนะ ราคา 35 บาทแต่กินจนเต็มอิ่ม ขายอยู่แถวตลาดท่าดินแดงตั้งแต่ 0400-1100 เป็นร้านแบบรถเข็นขายบนทางเท้าใกล้ธนาคารกรุงศรีอยุธยา อาจไม่อร่อยเลิศกว่าใคร แต่รับรองว่ากินแล้วไม่เสียดายเงิน เมมเป็นร้านแนะนำได้เลย เด่นตรงความสะอาด สด ใหม่ ของวัตถุดิบครับ
   ร้านแบบนี้หายากนะ ผมกินแล้วเติมพริกเผา พริกชี้ฟ้าสด กินแล้วรู้สึกได้เลยถึงความหอม สด ใหม่ จุดนี้ช่วยเพิ่มความอร่อยได้อย่างมากครับ ไอ้พวกร้านอร่อยระดับเทพฯ แต่สกปรก แมลงสาบ หนู วิ่งกันขวักไขว่ เครื่องปรุงเก่าๆ ฯลฯ แนวนี้เจอมาเยอะแล้วครับ ไม่เอาแล้ว ยอมอร่อยน้อยลงหน่อย แต่เน้นสะอาด สด ใหม่ ผมว่าเจ๋งกว่ากันเยอะ
   ภรรยาบอกรถกระบะที่ขับแป้นเบรกเหยียบแล้วมีเสียงครืดๆ เป็นทุกครั้งที่กดเบรก แบบนี้ง่ายมาก โทรนัดช่างได้เลย ผมขับไปที่อู่แล้วขี่จักรยานกลับร้าน ระยะทางแค่ 3 กม ผมใช้เวลาไม่ถึง 20 นาที (ไป-กลับ) แต่ถ้าให้คนงานไป เขาจะหายกันไปราว 1 ชม เฮ้ยย แปลกใจสิ บอกรอรถเมล์บ้าง อ้างรถติดโน่นนี่บ้าง ไม่เห็นมีใครคิดจะขี่จักรยานสักคน
   น่าจะเป็นวันแรกในรอบปีทีได้ขี่จักรยานเยอะมากๆ นี่กลางวันก็ขี่ไปตลาดอีกรอบนะ ผมบอกภรรยาว่าข้าวหมูแดงอร่อย เขาเลยอยากชิมบ้าง แต่ไปเกิน 1100 ก็หมดสิทธิ์ ไปเจอกำลังเข็นรถเข็นกลับ จบข่าว
   เทศกาลสต็อคสินค้าของร้านผมยังไม่จบ และคงจะลากยาวไปจนถึงวันที่ 30 โน่น เรียกว่าอีกยาวไกล เข้าออกโกดังอยู่สองรอบ สินค้าใกล้จะแน่นล้นแล้ว

บ่ายเข้ามาบ้าน ตกใจเลย เฮ้ยย ลานบ้านที่กวาดเมื่อเช้า ตอนนี้ดอกมะม่วงมันร่วงตกลงมาเต็มไปหมดเลย ต้องกวาดใหม่อีกแล้ว?
   วันนี้มิวสอบเป็นวันสุดท้าย ซัดจัดเต็มลากยาวตลอดวัน เขาเพิ่งจะ ม1 ยังไม่ค่อยมองเห็นความฝันของตัวเองชัดมากนัก เลยรู้สึกเหมือนว่ายังไม่ค่อยพยายามเท่าไหร่
   ช่วงเย็นเขานัดกับกลุ่มเพื่อนเก่าว่าจะกลับไปเล่นกันที่โรงเรียนวรรณสว่างจิต ที่เคยเรียนสมัยประถม ให้ผมไปรับตอนเย็นเหมือนสมัยเด็กๆ มิวออกจากโรงเรียนสวนกุหลาบกับเพื่อนนักเรียนที่มาจากวรรณสว่างจิตด้วยกันชื่อ “ทัวร์” บ้านเขาก็อยู่แถวพระราม 2 นี่เองแหละ
   ผมตามไปตอนเย็น ไปถึงก็คิดว่าจะมีผู้ปกครองเด็กๆ ที่จบไปแล้วมานั่งคุยกัน แต่เปล่าเลย เด็กเขานัดกันแค่ 5 คนเอง ผมเลยนั่งอยู่คนเดียวใต้ตึก นึกถึงบรรยากาศเก่าๆ ก็น่าคิดถึงดีเหมือนกัน
   “น้องมิ้นๆ” ผมตะโกนทันทีที่เห็นเด็กผู้หญิงหน้าตากลมๆ น่ารัก
   เด็กคนนี้ผมชอบมากตั้งแต่มิวยังเรียนอยู่แล้ว เป็นเด็กยิ้มเก่ง ยิ้มแล้วน่ารักมากๆ ชอบมาชวนผมเล่นเป่ายิงฉุบเสมอ แต่ตอนนี้เขา ป5 แล้ว ไม่เป่าแล้ว คุยกันหน่อยเดียวเขาก็กลับบ้านไป
   สักพักมิวเดินมาชวนกลับบ้าน งงสิ อ้าว มาแค่ 1 ชม เองหรือ เลยแนะนำเขาว่าให้ชวนพรรคพวกมากันเยอะๆ ผู้ใหญ่จะได้มานั่งคุยกันอัปเดทชีวิตไปด้วย เด็กๆ มีเพื่อนเยอะก็เล่นกันสนุก อย่านัดกันพร่ำเพรื่อ สักเทอมละครั้งกำลังดี

« Reply #26 on: January 02, 2015, 05:18:03 pm »
27 ธค 57
   ดีมาแล้ว มาเมื่อคืนนี้ตอนไหนก็ไม่รู้
   มิวกินโจ๊กแล้วชอบติดพัน เช้านี้ให้ผมไปซื้ออีกแล้ว แถมพ่วงด้วยปาท่องโก๋ด้วยนี่สิ ไอ้ของพวกนี้กินแล้วไม่ดีเลย แต่ก็หยวนๆ ไม่อยากบังคับเข้มมาก
   ผมเลยมีอาหารดีๆ กินแล้ว วันนี้มีไก่ผัดขิง ใส่เห็ดหูหนู กับไข่ต้ม และข้าวกล้องเหมือนเดิม
   เสาร์เวียนมาอีกครั้ง แต่ไม่ว่าจะเป็นวันหยุดหรือวันอะไร หากโรงเรียนสอนพิเศษเปิดล่ะก็ มิวต้องขอออกไปเรียนทุกครั้งไม่เคยพลาด
   วันนี้มีงานวันพระเจ้าตากครับ เป็นงานใหญ่ของชาวฝั่งธนฯ จัดทุกวันที่ 27-28 ธค ปิดถนนลาดหญ้า 2 วัน เล่นเอารถติดพอควร ยังดีที่ชนกับวันเสาร์ครับ ถ้าเป็นปีก่อนๆ ชนกับวันธรรมดารถติดแบบสะพรั่งเลย จอดนิ่งๆ นานๆ แบบกินข้าวอิ่มไปหนึ่งมื้อได้เลย
   กลับเข้ามาบ้าน งงเลย เจอลูกหมาตัวเล็กๆ 2 ตัว แม่จัดมาเองกับมือ อายุคงแค่เดือนกว่าๆ เพราะยังเดินเตาะแตะ ปีนป่ายอะไรยังไม่คล่อง และยังไม่คุ้นสถานที่ เลยแอบนอนซุกอยู่ใต้ตู้ หน้าตาน่ารักดีนะ แต่กลัวมันซนกัดรองเท้าเสียหาย และที่รำคาญสุดก็คือส่งเสียงร้องโหยหวน
   เย็นไปรับมิวในห้าง เรียนทรหดครับ ตั้งแต่ 0800-0800 โหดสัสเลย ไม่รู้ว่าเรียนไปได้ยังไง

« Reply #27 on: January 02, 2015, 05:24:05 pm »
28 ธค 57
   ออกวิ่งไป 1.30 ชม และเดิน Cool Down อีก 20 นาที ปิดท้ายด้วยถอดเสื้อนั่งสมาธิกลางแดดอีก 10 นาที ไอ้ชุดออกกำลังกายที่ตอนแรกบอกว่าเจ๋ง ดี พอใช้มาหลายๆ ครั้ง ทำใจให้เป็นกลางจริงๆ ผมว่าแม่งก็งั้นๆ แหละครับ ไม่ได้แห้งเร็วอะไรมากมากนักเลย พอเปียกโชกเต็มที่ยังไงก็ชุ่มฉ่ำเหมือนเสื้อยืดปกติ
   ขากลับแวะกินข้าวมันไก่ ร้านนี้ครั้งแรกกินรู้สึกเฉยๆ ครั้งที่สองก็โอเค พอครั้งนี้กินแล้วอร่อย สงสัยเพราะเจอข้าวร้อนๆ ด้วยมั้ง รสชาติเลยดีขึ้น ผมเลือกเนื้ออกไก่ไม่เอาหนัง ปกติเนื่อส่วนนี้จะแข็งๆ หน่อย ผมกินเจอแข็งๆ ไม่นุ่มปากประจำ ก็ไม่บ่นอะไร แต่วันนี้เนื้ออกแม่งนุ่มเว้ยย เฮ้ยย ไม่ค่อยได้เจอแบบนี้
   ติดใจสิ เสียตรงน้ำจิ้มยังไม่เด็ดขาดนัก ส่วนน้ำซุปโอเคดี เป็นแบบจืดๆ หอมๆ ไม่ใส่ฟัก ไม่ใส่มะนาวดอง ผักดอง ปกติผมจะไม่ชอบซดน้ำซุปเท่าไหร่ เจอแบบไม่ถูกปากแล้วมันทำให้ข้าวมันไก่รสชาติด้อยลงไปอีก
   ตอนขณะวิ่ง นึกถึงชื่อลูกหมาได้สองชื่อ “ถุงเงิน-ถุงทอง” หรือ “ให้ลาภ-นำโชค” หมาสองตัวเหมือนจะฝาแฝดกัน เลยตั้งชื่อยากหน่อย ไอ้สองตัวนี้มันมาช่วงปีใหม่พอดี เลยตั้งชื่อให้เป็นมงคลสักหน่อย
   เช้านี้ได้เล่นกับมันอย่างเป็นทางการ ให้มือมันดมจนคุ้น มันก็กัดเล่นอย่างสนุกสนานจนเราเจ็บต้องชักมือออก หมาสองตัวสีน้ำตาลและมีแซมสีดำตรงกลางหลังเป็นแถวยาวไปจนถึงหาง ก็สวยน่ารักดีนะ สองตัวนี้มันต่างกันตรงที่ ไอ้ถุงเงินหน้าจะดำกว่าไอ้ถุงทอง ถุงเงินชอบวิ่งเล่น ถุงทองชอบนอน
   เมื่อคืนฝนตกแบบฝนหลงฤดู เป็นห่วงหมา มันเพิ่งมาใหม่ เลยลงมาดูหลายรอบมาก โชคดีอย่างที่มันไม่ร้องโหยหวน ไม่งั้นงานเข้าแน่ ผมยิ่งตื่นง่ายๆ อยู่ด้วย แบบนี้ค่อยยังชั่วหน่อยครับ เอ๊ะ หรือมันมีเพื่อนอยู่ด้วยนะ เลยไม่ค่อยรู้สึกเหงาเท่าไหร่
   ก็ดีเหมือนกันครับ ทุกทีจะเลี้ยงหมาแค่ตัวเดียวมาตลอด จนล่าสุดไอ้โกะมันตายไปหลายเดือนแล้วก็ไม่มีตัวใหม่มาอีกเลยจนกระทั่งวันนี้แหละ แบบนี้เรียกแพ็คคู่สินะ
   อาบน้ำเสร็จก็หิวต่อ กินขนมปังกระเทียมแบบอบกรอบ ตามด้วยขนมปังฝรั่งเศษอันเท่ากำปั้น ไอ้นี่กินกับน้ำพริกเผา
   Air Asia QZ8501 หายระหว่างบินจากอินโดนีเซียไปสิงคโปร์ เศร้าปิดท้ายปีเลยนะนั่น ติดตามข่าวเพิ่มเติมได้พรุ่งนี้ รับรองได้เลยครับว่า USA ต้องมาเสือกอีกแน่นอน
   วันนี้ว่างจัด เปิดเวปจักรยานอัปเดทข้อมูลสักหน่อย พบว่าเจอจักรยานล้อยักษ์ (Fat Bike) ขายกันมากมาย เฮ้ย งงดิ รถแนวนี้มันฮิตได้ไง ไม่เข้าใจ ไม่มีทางเป็นไปได้ด้วย มันจะขายได้ก็แค่เฉพาะกลุ่ม เฉพาะพื้นที่
   มีเหตุผลเดียวที่ผมเดาออก นั่นคือโดนยัดของมา โดนบริษัทแม่บังคับซื้อ หรืออะไรทำนองนี้ เพราะไม่งั้นมันมากันไม่เยอะนักหรอก สภาพรถมันโหดมาก ล้อกว้างอย่างต่ำ 4 นิ้ว เจอค่ายโหดๆ ก็ 4.25 นิ้ว
   รถแนวนี้เหมาะกับพื้นถนนที่ร่วนและลื่นครับ ใช่เลย มันเกิดมาเพื่อปั่นเดินทางบนถนนที่หิมะตก ถ้าจะประยุกต์ใช้ในบ้านเราก็คงเป็นทรายร่วนแบบริมชายทะเล หรือไม่ก็ลุยโคลน เลน อะไรประมาณนี้
   ลุงตู่เปิดเส้นทางปั่นจักรยานในเกาะรัตนโกสินทร์เป็นระยะทาง 8 กม งานนี้ลุงมาเอง ก็ต้องคอยดูกันไปครับว่าจะปกปักรักษาเลนจักรยานให้คงสภาพนี้อยู่ได้นานแค่ไหน 
ภาคใต้น้ำท่วมใหญ่เนื่องจากอิทธิพลของฝน ทำให้มาเลเซียโดนน้ำท่วมใหญ่ในรอบสิบปี
เย็นลองปรับเซ็ทติ้งของจักรยานใหม่ คัน KHS HT นี่แหละ ผมเลือกใช้ Stem แบบปรับองศาได้เลยสะดวกหน่อย จากเดิมเซ็ทไว้แบบแฮนด์ต่ำกว่าเบาะราว 2 นิ้วมาหลายปี เพราะกลัวก้นเจ็บ วันนี้ผมลองยกขึ้นมาให้มันระดับเดียวกันดู ไม่ได้ก้มจนเมื่อยหรอกนะ แต่พอแฮนด์มันต่ำ เปิดไฟหน้าแล้วมันโดนกระเป๋าหน้าแฮนด์บังน่ะ ผมยกแฮนด์ขึ้น วงแสงของไฟหน้าก็น่าจะพ้นด้านบนของกระเป๋านะ

« Reply #28 on: January 02, 2015, 05:26:43 pm »
29 ธค 57
   ตื่นมาก็ลองจักรยานก่อนเลย ขับแล้วไม่คุ้นสุดๆ จากเดิมก้มต่ำมากปรับ Stem ยก 0 องศา เช้านี้เซ็ทติ้งที่ขี่คือ Stem +40 ทำให้สูงกว่าเดิมเกือบ 2 นิ้ว โหห ไม่คุ้นเลย มองด้านข้างนี่แฮนด์ยังคงต่ำว่าเบาะอยู่นิดๆ ขี่ไปสักพักก็โอเคนะ มันก็สบายดีอยู่หรอกตรงที่ไม่ต้องก้ม แต่ไม่รู้ว่าระยะยาวจะเจ็บก้นเร็วกว่าเดิมไหมน่ะสิ นี่คือปัญหา
   มิวมีกิจกรรมของโรงเรียนในเครือสวนกุหลาบ เป็นงานแข่งขันกีฬาภายใน ต้องไปโรงเรียนแต่เช้า
คนงานขาดวันจันทร์สุดท้ายของปี หึหึ งานเพียบสิครับ ผมรับภาระเช็คสินค้าเข้าออก วุ่นสุดๆ เลยล่ะ ว่างเป็นช่วงสั้นๆ ก็ต้องรีบกิน แทบไม่ได้นั่งโต๊ะเลย คนงานก็มาส่งสินค้ากันแบบไม่ขาดสาย
   วันนี้รู้สึกหิวบ่อยมาก ผิดปกติอย่างเห็นได้ชัด เอ๊ะ เกิดไรขึ้น หรือว่าทำงานใช้แรงงานมากเกินปกติของตัวเรา ก็เลยรู้สึกหิว
   มิวกลับมาเย็นตัวแดงเพราะตากแดด เห็นแล้วตกใจ กลับมาบ้านเลยเอาเจลว่านหางจรเข้ทาให้ ตอนไปเรียนเรือใบสมัยมิว ป5 ก็ใช้ไอ้เจลนี่แหละทาทุกคืนก่อนนอน ตลอด 7 วันที่ต้องตากแดดแรงเช้าจรดเย็น
   คุยกับมิวเรื่องเครื่องบินของมาเลเซียที่หายไป เล่ารายละเอียดให้เขาฟัง พอผมพูดจบ มิววิเคราะห์ว่า เกิดจากเครื่องบินบินช้าเกินไป แล้วตอนเชิดหน้าขึ้นสูงเพื่อหนีกลุ่มเมฆ แต่อาจยังไต่ระดับขึ้นไม่พ้น ขณะนั้นจะเสียการควบคุมได้ง่าย เพราะในเมฆฝนนั้นมีความชื้นอยู่มาก และจะบังคับเครื่องได้ยากกว่าปกติ มิวว่าอาจเกิดเหตุขณะอยู่ในก้อนเมฆฝนนี่แหละ

« Reply #29 on: January 02, 2015, 05:28:40 pm »
30 ธค 57
   ซ้อมความคุ้นเคยกับจักรยานต่อ ขี่ๆ แล้วก็สบายดีเหมือนกันนะ เลยปรับยกมันอีก 10 องศา เป็น +50 ยกเต็มๆ สุดๆ แล้ว แต่พอมองด้านข้างแล้วแฮนด์ยังอยู่ระดับประมาณเสมอเบาะอยู่เลย นี่แสดงว่าของเก่าก้มต่ำลงเยอะจริงๆ
   ถนนในเมืองโล่งมาหลายวันแล้ว เรียกว่านาทีทองก็ไม่ผิดนะ ปีหนึ่งจะมีสองครั้ง คือช่วงปีใหม่ และสงกรานต์ นี่ชี้ให้เห็นว่าคนที่ภูมิลำเนาอยู่ในกรุงเทพฯจริงๆ มีไม่มากเท่าไหร่เลย โอเค มันอาจมีคนกรุงเทพฯเดินทางออกต่างจังหวัดท่องเที่ยวไปด้วยก็ส่วนหนึ่ง อันนี้ยอมรับนะ
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายแก่ๆ เจอข่าวเศร้า เฮ้ย ไอ้ถุงเงินหาย !!!
   เดินหาทั่วบ้านก็ไม่เจอ หาอยู่นานเลยนะ จนคิดว่ามันตกท่อ ตกบ่อปลา หรือเดินมุดประตูรั้วบ้านออกไป เดินไปถามคนข้างๆ บ้าน คนนอกบ้าน ร้านค้าปากซอย ต่างก็บอกไม่เห็น
   ใจวูบเลย เหลือแต่ไอ้ถุงทองตัวเดียว ไอ้ตัวนี้กลางวันนอนตลอด กลางคืนจะตื่นมาเล่นเป็นเวรยาม ต่างจากไอ้ถุงเงินที่กลางวันเล่นอย่างเดียว กลางคืนหลับ สองตัวนี้มันสลับกัน
   สองคืนมาแล้วที่มันอยู่กันแบบเงียบๆ ไม่ร้องโหยหวนสักนิด แต่คืนนี้สิ ไอ้ถุงทองมันต้องอยู่ตัวเดียว สงสารมันจัง ทำไงดีวะ
   เซ็งเลย
   กลับเข้ามาทำงานต่อในห้อง จิตใจกระวนกระวาย แต่แล้วก็เอะใจที่เห็นกองขี้หมาเล็กๆ สองกองบริเวณใต้แทงค์น้ำ อ๊ะ เป็นไปได้นะที่มันจะหลบอยู่ด้านหลังของฐานที่เป็นปูนหล่อไว้อย่างดี จุดนี้อยู่ติดกับรั้วบ้านเสียด้วย มองยังไงก็ไม่เห็น แต่หมาตัวเล็กๆ มันเดินเข้าไปในซอกได้อย่างสบายๆ
   ได้แต่ลุ้นให้มันเดินออกมาเองครับ เคาะก็แล้ว เรียกก็แล้ว ไม่มีสัญญาณตอบรับเลยสักนิด
   พอสติมา ปัญญาก็เกิด หยิบเอาไอแพดสอดเข้าไปในซอกแคบๆ แล้วลองกดชัตเตอร์มั่วๆ ดู ในที่สุดก็ได้ภาพไอ้ถุงเงินมันนอนพิงกับขาแทงค์น้ำหลับอยู่
   ปัดโธ่ มันคงจะชอบความเย็นนี่เอง
   พอเห็นว่ามันยังอยู่ในบ้านก็โอเคแล้วล่ะ สบายใจละ

หายตัวไปนอนใต้แทงค์น้ำสัก 2 ชม พอเดินออกมา ไอ้เจ้าหมาอีกตัวที่คอยมองหาเพื่อนก็ดีใจสุดกู่ วิ่งเข้าไปฟัดกันนัว ดูแล้วก็มีความสุขดีนะ ไม่เคยเลี้ยงหมาพร้อมกันสองตัวไง เลี้ยงทีละตัวมาตลอด งวดนี้เจอหมาฝาแฝดก็เลยต้องตามนั้น
   ไม่น่าเชื่อว่าการวิเคราะห์เหตุเครื่องบินตกของมิวใกล้เคียงกับความเป็นจริง วันนี้พบศพผู้โดยสารบ้างแล้ว คาดว่าจะไขปริศนาเครื่องตกได้ในเร็วๆ นี้