Author Topic: ขอเสนอนิดนึงนะครับ  (Read 10296 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ขอเสนอนิดนึงนะครับ
« Reply #15 on: April 20, 2005, 12:23:34 pm »
ยูจิ MR2 ใช่ Kazama รึเปล่าครับ

เคยได้ยินมี Supra สีดำ ชอบส่ายตูดเล่น อิอิ ;D

หึหึ ใช่แล้วครับ (แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อน ถ้ามีคนถาม ผมจะตอบไม่รู้ แล้วทำหน้าเฉยๆ อิอิ อายเขาน่ะ)

Supra เป็นรถที่ดริฟท์ง่ายมากๆ ง่ายจนขาดสีสันของความสนุกนะ ดริฟท์ได้แบบจับวาง แบบสั่งให้ล้อไปเหยีบบเส้นตรงไหน จุดไหนก็ยังทำได้ แรงบิดของ 2JZ-GTE มีเหลือเฟือ รถผมไม่แรง แต่งแค่ท่อทั้งชุดอย่างเดียว แถมดริฟท์กับล้อ 18 กว้าง 9.5 เสียด้วย หึหึ

รถที่ดริฟท์ได้ง่ายแบบนี้มันเหมาะสำหรับเล่นในสถานที่คับขันครับ เนื่องจากรถมันชัวร์มาก ก็เลยกล้าเล่นในที่ๆ ไม่ควรกระทั่งคิดอย่างทางด่วน

แต่ผมกลับไม่ชอบดริฟท์รถแบบนี้นะ ไม่ชอบตรงมันคุมง่าย ไม่ใช่ว่าขับไม่ดี แต่การที่มันง่ายมากๆ ทำอะไรก็ดูลงตัวไปหมดนั้น ทำให้ขาดสีสัน ขาดความเร้าใจ คือคุณสามารถดริฟท์ได้แบบราวกับว่าขับปกติยังไง ยังงั้น รถบาลานซ์ดีมาก จนผมทำ J Turn ได้แบบสบายๆ (J Turn คือการถอยหลังแล้วหมุนรถ 180 องศา) แต่เชื่อไหมว่าผมทำ J Turn กับเซฟิโรไม่ได้เลยแม้แต่ครั้งเดียว

ช่วงนั้นเสนอโปรเจคกับค่ายสินค้าค่ายหนึ่ง แผนสวยหรูมาก และผมต้องขับดริฟท์พรีเซนต์งานให้เขาดู คุยกันแล้วก็เงียบหายไป อีกไม่กี่เดือนถัดมา เขาก็จัดงานตามแบบที่แผนผมว่าไว้ ไอ้เราก็งงไปเลย รอเขาเก้อแล้วล่ะสิ  ;D

รู้สึกคล้ายๆ กับโดนขโมยไอเดีย อันนี้โดนครั้งที่สอง

ครั้งแรกโดนตอนเป็นไอเดียหนังสือรถ เสนอกับค่ายใหญ่ค่ายหนึ่ง คุยกันสักพัก เขาก็เงียบหายไป แล้วก็เอาไปทำเองซะละ ว้า .... หมดกันสิน่า เอาไปทำเอง แล้วก็ทำไม่ได้ดี แถมทีมที่สร้างใหม่เขาก็ยังแยกตัวออกไปทำเองเสียอีก งานนี้เหมือนโดนกรรมตามสนองเลย ฮ่าๆ ๆ ๆ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #16 on: April 20, 2005, 04:33:15 pm »
สิ่งสำคัญที่มีตอนนี้ ที่ทำให้ไม่ค่อยมีหน้าใหม่
เพราะพูดมากกว่าทำ
ทุกอย่างต้องกล้าที่จะลองหนะครับ เคยเจอพวกที่คุยโม้ในกลุ่ม ว่าข้านี่แหละนักดริฟท์
ข้าไปดริฟท์ที่นั่นมา ที่นี่มา แต่พอชวนไปจริงๆไม่เห็นมาซักราย งงเหมือนกัน

ทึ่คุณพี่ Mokan พูดมาหนะ โดนใจที่ซู้ดดดดดดดด

ลานที่ Yes INdeed เหมาะมากสำหรับผู้ที่อยากไปหัด Basic แบบที่กุ้งบอก
ฟรีไม่เสียตังค์
อย่างที่พี่ Mokan บอกมาหนะครับ ยึกยักกัน กลัวหน้าแตก
ไอ้ตัวกระผมว่า ไม่ว่ามือเก่ามือใหม่ มันก็หมุนด้วยกันทั้งนั้นหละ เพราะฉะนั้นอย่าไป คิดมาก กระโจนมาเลย ต้องใช้สโลแกนของ จอนนี่เรด ซะหละ คนที่ไม่เคยทำอะไรพลาด คือคนที่ไม่เคยทำอะไรเลย
หุ หุ หุ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline lhee

• Amateur Racer
  • *
  • Do it by myself... That's ME!!!
    • This my Site -= enginework =-
« Reply #17 on: April 20, 2005, 06:13:51 pm »
อุปสรรคอันใหญ่ยิ่งของป๋มตอนนี้ คือ ตัง คับ...อิอิ  :P

เห็นด้วยกะพี่ท็อปอะคับ ถัดมาอีกเรื่องก็คือเวลาอะคับ
ตอนนี้เจอปัญหาทั้งสองอย่างเลย ตังค์หมด!! อันนี้เรื่องใหญ่ กะวันงานแข่ง มักจะติดงานบริษัท อันนี้ก็เรื่องใหญ่ เพราะจะทำให้ปัญหาแรกหนักกว่าเดิม  :'(

ผมก็เป็นหน้าใหม่คนนึง ที่เคยกล้าลองลงไปเล่น.. ถ้ามีโอกาสก็จะลงไปลองอีกคับ ;)

อยากฝากถึงเพื่อนๆ ที่คิดอยากที่จะลอง ก็ลงไปลองดูเลยคับ อย่าคิดนาน เพราะมันจะทำให้ไฟมอด!!
ขับแบบระมัดระวัง รู้ลิมิตรถตัวเอง และที่สำคัญต้องรู้ลิมิตตัวเองด้วย แค่นี้ก็ปลอดภัยในระดับนึงแล้วล่ะคับ อย่ามัวแต่คิดว่ารถคุณไม่พร้อม ยังไม่ได้เซ็ทมา ถ้าคุณยังไม่ลองลงมาวิ่ง คุณก็ไม่มีทางรู้อยู่ดีว่าควรจะปรับเซ็ทรถคุณยังไง
การเตรียมรถง่ายๆ ก่อนมาลองวิ่งก็คือทำระบบต่างๆ ให้ใช้การได้สมบูรณ์ก่อนเป็นพื้นฐาน อย่างอื่นก็มาเก็บข้อมูล สังเกตอาการของรถตอนกำลังเล่นอยู่อีกที
อย่าลืมคับ คนเรามันต้อง หัดคลาน ==> หัดเดิน ==> แล้วค่อยหัดวิ่ง ;D
Initial Drifter'
จำใจจาก E30 มาสู่ A32
"รถแข่ง กะ รถใช้งาน ไม่ใช่รถคันเดียวกันแน่ๆ"
วันหน้าฟ้าใหม่ เราคงได้มาเจอกัน

Offline chate

• Amateur Racer
  • *
  • 626 =>6+2,6 =86
« Reply #18 on: April 20, 2005, 10:37:10 pm »
อุปสรรคอันใหญ่ยิ่งของป๋มตอนนี้ คือ ตัง คับ...อิอิ  :P

เห็นด้วยกะพี่ท็อปอะคับ ถัดมาอีกเรื่องก็คือเวลาอะคับ
ตอนนี้เจอปัญหาทั้งสองอย่างเลย ตังค์หมด!! อันนี้เรื่องใหญ่ กะวันงานแข่ง มักจะติดงานบริษัท อันนี้ก็เรื่องใหญ่ เพราะจะทำให้ปัญหาแรกหนักกว่าเดิม  :'(

ผมก็เป็นหน้าใหม่คนนึง ที่เคยกล้าลองลงไปเล่น.. ถ้ามีโอกาสก็จะลงไปลองอีกคับ ;)

อยากฝากถึงเพื่อนๆ ที่คิดอยากที่จะลอง ก็ลงไปลองดูเลยคับ อย่าคิดนาน เพราะมันจะทำให้ไฟมอด!!
ขับแบบระมัดระวัง รู้ลิมิตรถตัวเอง และที่สำคัญต้องรู้ลิมิตตัวเองด้วย แค่นี้ก็ปลอดภัยในระดับนึงแล้วล่ะคับ อย่ามัวแต่คิดว่ารถคุณไม่พร้อม ยังไม่ได้เซ็ทมา ถ้าคุณยังไม่ลองลงมาวิ่ง คุณก็ไม่มีทางรู้อยู่ดีว่าควรจะปรับเซ็ทรถคุณยังไง
การเตรียมรถง่ายๆ ก่อนมาลองวิ่งก็คือทำระบบต่างๆ ให้ใช้การได้สมบูรณ์ก่อนเป็นพื้นฐาน อย่างอื่นก็มาเก็บข้อมูล สังเกตอาการของรถตอนกำลังเล่นอยู่อีกที
อย่าลืมคับ คนเรามันต้อง หัดคลาน ==> หัดเดิน ==> แล้วค่อยหัดวิ่ง ;D

เห็นด้วยอย่างมากครับ..เพราะผมก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน..ทั้งเงินและเวลาไม่เอื้ออำนวย

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #19 on: April 20, 2005, 11:33:56 pm »
ผมนั้นจะหนักไปทาง Road Racing, Gymkhana กับ Drag ส่วน Drift นั้นไม่ค่อยได้เล่นบ่อยนัก เพิ่งมาเล่นหลังๆอาศัยว่ารู้จัก car control บ้างเลยพอจะ drift ได้ ถ้ารถมันเล่นด้วย แต่ก้อมีหลายๆครั้งที่เล่นแล้วหมุนมั่ง แหกมั่ง เพราะจะให้ เป๊ะ ทุกครั้งนั้น เราเองก้อไม่ได้เก่งขนาดนั้น ถือซะว่าเป็นความสนุกมากกว่าความ"หน้าแตก" ถ้ามีเด็กใหม่นั่งด้วยก้อกล้อมแกล้มไปว่า"แบบนี้คือแบบที่ไม่ถูก" อะไรก้อว่าไป คือทำให้มันสนุกอ่ะนะ  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #20 on: April 21, 2005, 12:40:09 am »
สำหรับการดริฟท์ในลักษณะนี้ ปรมาจารย์เราให้ไป 10 คะแนน
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

เจ๊ด

• Guest
« Reply #21 on: April 21, 2005, 03:44:13 am »
 เห้ยกุ้ง...เค้าสงวนลิขสิธรึเปล่าว..... ;D