Author Topic: ใครก็ได้ช่วยยกภูเขาออกจากอกผมที  (Read 2463 times)

เอ

• Guest
ปัจจุบันผมใช้ รถ Masda 323 อยู่
เกิดปัญหาจุกจิกบ่อยมากซ่อมมาโดยตลอด(ซื้อมาซ่อมจริงๆ)
เลยเกิดความเหนื่อยใจก็เลยคิดจะเทรินใหม่ซะเลย
แต่ผมก็ยังไม่มีเพื่อนค่อยปรึกษาปัญหาเรื่องรถ จึงต้องขอรบกวนถามพวกพี่ๆ
ดังนี้ครับ
ผมมีรถที่สนใจอยู่ 4 ยี่ห้อ คือ
1. CITROEN XANTIA A/T 94-96
2. MAZDA CRONOS 626
3. AUDI A100 94
4. BMW 525I 93
(ไม่สนใจเรื่องงบ)
ถาม. 1.
บ้านผมอยู่สำโรงเดินทางไปกลับร.พ.จุฬาฯทุกวันในบางครั้งก็เดินทางต่างจังหวัดแต่ก็ไม่ค่อยบ่อยเดือนละครั้งควรใช้รุ่นไหนดี
2.สมรรถนะ ทั้ง 4 รุ่น
ตัวไหนได้เปรียบมากที่สุดช่วยบอกถึงข้อแตกต่างในแต่ละรุ่นด้วยครับ
3. ค่าบำรุงรักษาในการใช้งานและการหาอะไหล่ในการซ่อมรุ่นไหนน่าจะดีกว่ากัน
4. อนาคตในการซื้อ-ขาย ทั้ง 4 รุ่นตัวไหนน่าจะได้เปรียบกว่ากัน
ปล.ตอบทาง mail ก็ได้น่ะครับอยากให้ชี้ชัดไปเลยว่าน่าคบรุ่นไหนมากกว่ากัน
เพราะผมต้องการออกก่อนสิ้นเดือนเมษายน ครับ

สุดท้ายนี้ขอให้พี่ๆ ยกภูเขาออกจากอกผมด้วยครับ

CW

• Guest
สวัสดีคับ ผมขออนุญาต ตอบเฉพาะซีตรองนะครับ

ถาม. 1. บ้านผมอยู่สำโรงเดินทางไปกลับร.พ.จุฬาฯทุกวันในบางครั้งก็เดินทางต่างจังหวัดแต่ก็ไม่ค่อยบ่อยเดือนละครั้งควรใช้รุ่นไหนดี

ตอบ= ไม่มีปัญหาครับ ถ้าซ่อมแซมให่ดีก่อนนำไปใช้ครับ

2.สมรรถนะ ทั้ง 4 รุ่น
ตัวไหนได้เปรียบมากที่สุดช่วยบอกถึงข้อแตกต่างในแต่ละรุ่นด้วยครับ

ตอบ= เครื่องไม่แรงแบบสะใจวัยรุ่น แต่ก็ไม่ช้าจนหลับครับ
ขึ้นแบบเรียบๆ ปลายได้190-200 ลากยาวๆหน่อยครับ
เบรค ดีมาก แต่ต้อง ทำความคุ้นเคยในการกดแป้นเบรคก่อนครับ
ช่วงล่าง เกาะถนนไม่แพ้คันไหนในตัวเลือกครับ
แต่ทั้งหมดที่ว่ามานั้น ต้องซ่อมให้ดีก่อนนะครับ

3. ค่าบำรุงรักษาในการใช้งานและการหาอะไหล่ในการซ่อมรุ่นไหนน่าจะดีกว่ากัน

ตอบ= รถอายุ สิบปีขึ้นไป ต้องซ่อมทั้งสิ้นครับ แต่ซีตรอง ต้องซ่อมให้ถึงหน่อยครับ
เอาให้ไม่จุกจิกกวนใจ รุ่นนี้เตรียมไว้ราวๆ2แสนครับ หลังจากซ่อมใหญ่แล้ว แทบไม่มีอะไรให้ทำอีก นอกจากดูแลประจำทุกๆอาทิตย์ครับ อะไหล่ซีตรองมีมากมายครับ
ทั้งเบิกห้าง และ ร้านอะไหล่ข้างนอก ราคามีทั้งถุกและแพงครับ

4. อนาคตในการซื้อ-ขาย ทั้ง 4 รุ่นตัวไหนน่าจะได้เปรียบกว่ากัน

ตอบ= ซีตรองขายไม่เคยมีคำว่า กำไร ยกเว้น ขายอะไหล่ จากรถที่เราซื้อมาเป็นอะไหล่ไป เป็นชิ้นๆ แบบนี้ กำไรดีครับ

ถ้าชอบซีตรอง ต้องหมั่นดูแลครับ บวกกับหาความรู้เรื่องระบบไฮดรอนิวเมติกด้วยจะยิ่งดีครับ

ถ้าสงสัยอะไรเกี่ยวกับซีตรอง ลองเข้าไปที่เว็บชมรมนะครับ
http://move.to/cit-thai