Author Topic: บ้านใครขายกล้องดิจิตอลบ้างครับ ผมสนใจ Panasonic LX2  (Read 2664 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
กำลังมองหากล้องเล็กแต่คุณภาพสูงมาใช้ครับ ตัวนี้ลูกเล่นเพียบเลย ผมคงต้องกลับมาฝึกฝีมืออีกรอบ ไม่ได้จับกล้องดีๆ มานานเป็นปีละ  :)

ถามเพิ่ม
- raw มันคือะไรหรือ เกี่ยวกับโหมดวีดีโออะไรหรือเปล่า

ใครรู้จักแหล่งขาย LX2 หรือมีราคาพิเศษ ช่วยกระซิบดังๆ หน่อยครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline chinn

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ง่า..... เรื่องกล้องพอเข้าทาง

ขอออกตัวไว้ก่อนนะฮับพี่ ว่าผมก้อความรู้น้อย

ผมตอบเท่าที่รุ้นะฮับ ไม่ได้เปนพวกมั่ว ไม่รุ้เเล้วอยากตอบ

อิอิ

Raw ที่พี่ถามหรือ Raw Format  อันเดียวกัน
เกี่ยวกะโหมดวีดีโอมั๊ย-- ไม่เกี่ยวฮับบ

Raw คือ ข้อมูล(ดิบ)ที่ส่งออกมาจาก CCD เลยไม่ผ่านการปรุงแต่งอะไร ดังนั้นต้องอาศัยการจัดการข้อมูลก่อนถึงจะดูภาพได้ในโปรแกรมตกแต่งภาพส่วนใหญ่ ( ข้อดีคือ ข้อมูลภาพมีรายละเอียด อยู่ดี สามารถนำไปตกแต่งเพิ่มเติมได้มาก )มีความยืดหยุ่นในการปรับแต่งสูงกว่า เช่น เปลี่ยน wb ง่าย, ชดเชยแสง, เลือกปรับเปลี่ยน contrast ได้ ฯลฯ เพราะในไฟล์ RAW มีข้อมูลอยู่มากกว่า JPEG ครับ
ข้อเสียก้อคือ ไฟล์มีขนาดไหย่ เขียนช้ากว่า
( ยกเอามาจากนายตากล้องนะงับ)

จิงๆโม้ได้เต็มกระดาษA4เลยเรื่องRaw Format เนี้ย  ;D  ;D  ;D

ซึ่งถามว่าจำเปนไม๊ ถ้าไม่ได้ไช้เปนอาชีพ ส่วนตัวคิดว่าไม่จำเป็นคับบ
เเค่ถ่าย เเล้วเสียบusb ดูในคอม Raw ไม่จำเปนครับ
(ผมใช้D-SLR มา4ปีเเล้ว ยังไม่เคยไช้ Raw Format  เลยคับ)

ส่วนเเหล่งขายผมก้อไม่ค่อยทราบนะคับ ราคามันต่างกันไม่มากอะคับ
+- 1000 บาท เเข่งกันที่ของเเถมมากกว่าคับ กะเป๋า เมมโมรี่ไรพวกเนี้ย

ถ้าอยากได้ของเเถมเยอะๆ เเนะนำคับ งาน Commart วันสุดท้าย
ของเเถมตรึมมม  ;D

เเต่ถ้าพี่ไม่อยากรอก้อเเนะนำ www.bask1.com เข้าไปเช็คราคาได้คับ

ส่วนตัวคิดว่า ราคาสมเหตุสมผลอะคับ

เเนะนำเลือกซื้อเครื่องประกันศูนย์นะคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ขอบคุณมากครับผม

เล็งเจ้าตัวนี้และ Canon G7 ไว้อีกตัว

แบบนี้ผมคงไม่สนใจ RAW แล้วล่ะ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride