Author Topic: ผู้เชี่ยวชาญช่วยมาวิจัยกันหน่อยสิคับ ว่าชัวร์หรือมั่วนิ่ม (เมล์ Forward มา)  (Read 4429 times)

Offline Dev[iL]

• Group N Racer
  • **
  • Peace!!!
ชัวร์หรือมั่วนิ่ม?
(ถ้ามีคนโพสไปแล้วก็ขออภัย)

;D

B careful

วันที่ 14 สิงหาคม 2549  เวลาประมาณ 11.00 น.เป็นวันจันทร์หยุดชดเชย
และเป็นวันที่
ผมมิอาจลืมได้ในชีวิตนี้
             ผมได้ขับรถขึ้นทางด่วนพิเศษจาก ถนนจันทน์ มุ่งหน้าไป ถนนแจ้งวัฒนะ
เพื่อที่จะไปทำ
บุญบริจาคสิ่งของ
         ที่บ้านเด็กอ่อนพญาไท ติด ถ.แจ้งวัฒนะ- ปากเกร็ด ขณะขับรถไปได้ประมาณ 20
นาที และ
มองไปที่คันเร่ง เห็นหน้าจอ
         ที่ 140 กม.ผมก็ได้ถอนคันเร่งและแตะเบรก 2  ครั้งเพื่อลดความเร็ว
แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยน
แปลง  ผมได้ลองใหม่อีก  3 ครั้ง

คราวนี้กระชากเบรกมือด้วยอีก 2 ครั้ง
เบรกเท้าอีกก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
ลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ความเร็วอยู่ที่

130 กม/ชม.  ผมได้พยายามกดโทรศัพท์ไปหา เพื่อนสนิทที่นัดแนะไปทำบุญด้วยกัน
เพื่อนแนะ
ให้ลดเกียร์ จาก D เป็น 2
        และ L   ความเร็วลดจาก 130/ชม. เป็น 120- 110   ซึ่งลดลงได้เพียงเท่านี้
ความ
พยายามในการชะลอรถมากกว่า 10  นาที
        และลองเกียร์ว่าง 1 ครั้ง ไม่มีผลเลย
ผมคิดว่าคงอาจจบชีวิตบนการทางพิเศษแล้ว
         และคิดว่าถ้าไม่มีอุบัติเหตุใดใดเลยจะขอทำบุญบวชอีกครั้งในชีวิต (
บวชพราหมณ์หรือพระ
ภายใน 2 ปีนี้ )
         และจะเริ่มลดละบาปกรรม เพื่อนได้แนะอีกครั้ง และสมาธิเริ่มรวบรวม
ความพยายาม
ประมาณครั้งที่ 7
         โดยการดับเครื่อง คราวนี้รถได้ชะลอความเร็วลงมาก
         ผมได้ประคองขับรถต่อไปอีกประมาณ  5 กม. กว่ารถจะหยุดได้
ซึ่งผมก็สามารถหยุดชิดขอบ
ทางได้ เหมือนรอดตายพ้นนรก
         ผมรีบโทรบอกที่บ้านเพราะตอนแรกนึกว่าคงไม่ได้โทรสั่งเสียหรือสั่งลา
ลูกก็ยังเล็กและอยู่ใน
วัยเรียน
         ผมได้เดินอีกประมาณ 100 เมตรไปบอกเจ้าหน้าที่เก็บเงินที่
ด่านเก็บเงินใกล้แจ้งวัฒนะเพื่อ
ขอความช่วยเหลือ รอประมาณ
        10 นาที ก็มาช่วย  ผลปรากฏว่าสาเหตุที่คันเร่งค้าง
เพราะกล่องสัญญาณกันขโมยซึ่งหนัก
ประมาณเกือบครึ่งกิโลไปทับอยู่ที่

ก้านของคันเร่งและเกิดการล็อคขึ้น
ช่างทางด่วนแนะนำว่าหากกดคันเร่งค้างไว้ และความ
เร็วขนาดเกิน 100 กม/ ชม.
         เบรกใช้ไม่มีผลแน่นอน

วันรุ่งขึ้นผมได้ไปวัดทำบุญสะเดาะเคราะห์รดน้ำมนต์แล้ว

ขอเล่าเป็นวิทยาทานและขออุทิศส่วนบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรให้ญาติที่ล่วงลับไปแล้ว
                  panuchai4@hotmail.com
                  081 6221349

« Last Edit: September 21, 2006, 11:18:54 pm by Dev[iL] »
My personal hobbies are reading, listening to music, and silence.

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
มั่วนิ่ม  90%  Brake should work, e-brake should work too.  140 from D to 2 to L pistons might come out of the block and say hi to the hood.  Turn off and engine and still run another 5 km?  That the way to save gas.  10% possible that alarm box on linkage to make the gas paddle stick but brake should work.
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline iamtul

• G'Day Mate
เอ้ออออ เคยอ่านทีนึงเหมือนกันครับ ผมว่ามันแปลกๆเช่นเรื่อง

เบรคมีผลแน่ครับถ้าคันเร่งค้างเพียงแต่ต้องเบรคค้างเลย พอปล่อยมันก็เร่งอีก ถ้าเบรคปล่อย เบรคปล่อย ที่ความเร็วแบบนั้น 5-6 ทีเฟทครับ

ดีงเบรคมือที่ความเร็วขนาดนั้น กล้ามากครับ กล้ามาก ถ้าดึงจริงแล้วเอารถอยู่แนะนำให้ไปสมัครD1ได้เลย ;D

รถเกียร์ออโต้ใส่เกียร์Nแล้วเบรค ความเร็วลดแน่ครับเพราะพอเข้าNแล้วคัรเร่งก็ไม่มีผลแล้วครับ(เท่ากับเร่งเครื่องเปล่างานนี้ลูกสูบออกมาเที่ยวอย่างคุณZPEEDว่าเเน่)

ถ้าคันเร่งมันค้างที่130 Km/H 30นาทีบนทางด่วนนี่ไม่น่าจะได้กลับมาเล่าอ่ะนะครับ 140 จากถนนจันทร์ไปปากเกร็ด20นาทีถึงไปแล้วครับแถมถ้าคันเร่งค้างที่140อีก10นาทีชนด่านเก็บเงิน10บาทตายไปแล้วครับ นี่ยังอุตสาห์มีกะใจโทรหาเพื่อนอีกนะ (เอาเป็นว่าอันนั้นเป็นเรื่องปลีกย่อยแล้วกันนะ)

เอาเป็นว่าไม่ฟันธงแล้วกันครับ แต่ผมว่ามันทแม่ง ทแม่ง

??? ??? ???
« Last Edit: September 22, 2006, 09:36:52 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มั่วชัวร์ครับ

ผมไม่เชื่อ ลักษณะคล้ายเรื่องแต่งจากจิตนาการของคนที่มีพื้นฐานเรื่องรถยนต์น้อยมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline top

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ขับเก่งแค่ไหนก็สู้ขับไม่ประมาทไม่ได้หรอก
มันมั่วมากๆเลยครับ ดึงเบรกมือตอน140 รถคว่ำตายไปแล้วล่ะครับ แล้วลดเกียร์จาก d ลงไป2 เกียร์พังไปแล้วล่ะครับ ยังไงก็ไปต่อไม่ได้ มันมั่ว100เปอร์เซ็น

Offline buff

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a new man.
แต่งมาได้ไงเนี่ย....ดีนะที่ไม่บอกว่าได้ใส่เกียร์ถอยหลังไปด้วย ฮะฮะ  ;D ;D ;D

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ช่างมั่วได้นิ่มนัวจริงๆ วิ่ง 140 คันเร่งค้างพี่แกไม่รีบร้อนทำอะไรเลย ลองมันไปหมดทุกอย่าง แถมมีเวลาโทรไปถามเพื่อนอีกต่างหาก ใครเคยวิ่งอยู่ 140 แล้วเอาเท้าซ้ายแตะเบรคเล่นมั่ง? ต่อให้ไม่ถอนคันเร่งเลยรถมันก้อต้องช้าลง แล้วกระชากเบรคมือนี่ รีบไปเกิดใหม่ให้ฉลาดกว่านี้เลยนะ แต่ยังไงๆซะถ้าเป็นมนุษย์ที่มีมันสมองปกติธรรมดา (ไม่สมองช้าแบบนายคนนี้) เจอเหตุการณ์แบบนี้ผมเชื่อว่าทุกคนเอารถหยุดได้ภายใน 30 วินาที คันเร่งค้าง ตบเข้าเกียร์ว่าง ดับเครื่อง แตะเบรค เลี้ยวเข้าข้างทาง จอด ไม่ต้องห่วง ดับเครื่องแล้วยังเบรคได้ แต่มันแค่หนักหน่อยแค่นั้นเอง กูละเชื่อ :o
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
ผมว่าเค้าพยายามจะบอกว่ามันเกิดเรื่องนอกเหนือกฏธรรมชาติกับเค้าอะไรเงี้ยอ่ะครับ

ประมาณว่าทำยังไงก็ไม่หาย พอตั้งจิตจะไปทำบุญไรเงี้ย รถก็ควบคุมได้เลย...

โอ้ว..แม่เจ้า...  ;D

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
ไมขี้โม้จัง โม้กระจุบกระจาย โคตรอยากเห็นที่มา
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน