Author Topic: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ "ธุรกิจบริการบำรุงรักษา/เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง" หน่อยครับ  (Read 32467 times)

Offline ToppyRacingClub

• Authentic Drifter
พอดีมีโอกาสทำเกี่ยวกับด้านนี้...
แต่ด้วยความรู้อันน้อยนิสของของป๋มอาจจะยังไม่ทันเกมธุรกิจนี้

อยากขอให้พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับ :)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โห ไรว้า ถามทั้งที ขอรายละเอียดเยอะๆ หน่อยสิ เช่น ทำเล กลุ่มเป้าหมาย (รถเก๋ง กระบะ) ย่านนั้นคนส่วนใหญ่ใช้รถอะไรกัน ฯลฯ

มีรููุปจะแจ๋วมาก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

โห ไรว้า ถามทั้งที ขอรายละเอียดเยอะๆ หน่อยสิ เช่น ทำเล กลุ่มเป้าหมาย (รถเก๋ง กระบะ) ย่านนั้นคนส่วนใหญ่ใช้รถอะไรกัน ฯลฯ

มีรููุปจะแจ๋วมาก

หุ้นกับร้านคาร์แคร์ อยู่ในปั๊มน้ำมันใหม่ เพิ่งสร้างเสร็จได้ไม่นานคับ ทำเลอยู่ในเมืองเลยคับ
มี สถานที่ และ อุปกรณ์เปลี่ยนถ่ายให้พร้อม ใช้น้ำมันแบรนเดียวกันกับปั๊มหรือให้ลูกค้าหิ้วมาเอง
แต่ ไม่มีช่าง และ ผู้จัดการ

รถที่มาเติมน้ำมันส่วนใหญ่เป็นรถบ้านทั่วไป+มอไซค์
แล้วก็จะมี รถสองแถว รถราชการ รถทัวร์ จะมาใช้เครดิตประจำ

Offline iamtul

• G'Day Mate
จากภูมิปัญญา และประสพการณ์อันน้อยนิด ของผม ขอบอกว่า

แนะนำให้คุยกับบริษัทน้ำมันครับ ว่าจะเป็นตัวแทนเค้า จะได้
1.อุปกรณ์ในร้านพยายามอย่าซื้อครับ พยายามต่อรองกับบริษัทน้ำมัน ให้เค้าตั้งเป้าแล้วให้อุปกรณ์มา ถ้าไปได้สวย ต่อให้ไม่ถึงเป้า เค้าก็ไม่ยึดของหรอก แต่จะใช้ต่อสัญญาแทน ถ้าไปไม่สวยจะเลิก ก็ให้เค้าเอากลับไปครับ ลดความเสี่ยงตรงนี้ไปได้พอควรครับ
2. ราคาต้นทุนของน้ำมันเครื่องเราจะเท่ากับร้านอะไหล่ หรือใกล้เคีย ถ้าเราซื้อจากยี่ปั๊ว ก็โดนบวกอีกทอด
3. ของมาจากผู้ผลิตโดยตรง ตัดปัญหาเรื่องของปลอม ฯลฯ
4. เวลาจัดโปรโมชั่น หรือแม้แต่ตอนที่เราเปิดน่ะครับ เค้าจะมีงบSupportให้ ทั้งในแง่ ราคา ของแถม เผลอๆมีกิจกรรมแถมมาให้ด้วย เป็นการเพิ่มสีสันให้กับงาน
5. สำคัญสุดๆ เครดิสเทอมจากบริษัทครับ ลดปัญหาเรื่องภาระ Stock ท่านได้มาก
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น พยายามอย่าให้สัญญามันผูกมัดมากนักไม่งั้นวันหลังขยับลำบาก

เรื่องเอาน้ำมันมาเอง ผมมองอย่างงี้ครับ
มันค่อนข้างคุมลำบากครับ ใช้ของเรา อน่างน้องยังอาศัยเช็คสต็อคของได้(ระดับนึง) แต่ถ้าหิ้วมาเปลี่ยน สมมุติว่า30-50บาท ถ้าคนท่านไว้ใจไม่ได้คิดว่าตังมันจะเข้าไปไหนล่ะ
แถมได้เงินคันละนิดหน่อย ถ้าลูกค้าเครื่องพัง แหวนติด น้ำมันรั่วฯลฯ เราต้องรับผิดชอบทั้งที่บางทีมันมาจากคุณภาพน้ำมันที่เค้าเอามา หรือไส้กรองห่วยๆ คุ้มเหรอ? ไม่รู้นะ แต่ถ้าใช้ยี่ห้อเราเอง อย่าลืมเจรจาเรื่อง การรับประกันตรงนี้ด้วยนะครับ(ปกติบ.ใหญ่ๆเค้ามีให้อยู่แล้วนะ)

ทีนี้ถามว่าแล้วตลาดล่างทำไง เอางี้ดิ น้ำมันเครื่องส่วนใหญ่เค้าจะมีเกรดที่ถูกหน่อย สำหรับตลาดล่าง เอามาขายด้วยก็ได้ หรือ ถ้าไปได้สวย ก็สั่งแบบถังใหญ่200L. มาขายราคาถูกลง(แต่กำไรนะจ๊ะ) พวกMax B-Quick(ยังมีอยู่ป่าวฟระ) เค้าก็ทำแบบนี้แหละครับ ;)

อันนี้บอกอีกเรื่องครับ เรื่องเครดิสผมแนะนำครับ ลองหาดูห้างร้านแถวนั้นคุยกับเฮียๆเค้าดู ว่าสนใจเปิดเครดิสไหม แต่ต้องทำเป็นสัญญาลายลักษณ์อักษรเลยนะ ว่าใครมีอำนาจสั่งซ่อม เครดิสเทอม และอื่นๆ เซ็นต์กันเป็นที่เรียนร้อย อย่าคิดว่าเงินหลักพัน เฮียๆเค้าไม่โกงนะครับ(เพราะเคยเจอมาแล้ว ค่าทนายฯลฯ ไม่คุ้มเลยยยยย) :P

อีกอย่างที่อยากแนะนำ (พี่เปิ้ลอย่าด่าผมนะ) Additive น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันจิ้งเหลน ฯลฯ อันนี้แหละครับตัวกำไร(อย่าให้พูดเลยนะว่ากำไรแค่ไหน เจรจากับบริษัทโดยตรง เค้าแทบจะอุ้ม ท่านเลยแหละ เซ็นต์สัญญาปั๊บ จ่ายปุ๊บ แต่ ที่เน้นอีกรอบคือเรื่องการรับประกันครับ เพราะของพวกนี้ขายความมั่นใจครับ ถ้าพังมาแล้วเค้าไม่ช่วยนี่จบเห่ ทั้งเค้า และเรา

ช่างและผู้จัดการอันนี้พูดยากครับ เท่าที่ทำมาเนี่ย เรื่องคนผมหนักใจสุดแล้ว ขอไม่พูดแล้วกันนะ :-X

ถ้ามันบูมจริงๆอย่าเพิ่งรีบแตก Lineออกไปเยอะ (เช่น Car Care)ฯลฯ เพราะเอาทีล่ะอย่างครับ รับรองว่าถ้าเราสำเร็จแล้วจะ มีคนมาขอคุยกับเราตลอดครับ จับเป็นตัวๆ มั่นใจแล้วค่อยแตกต่อครับ

สุดท้ายก่อนที่จะลงทุน อย่าเชื่อใครทั้งนั้นครับ โอ๊ย ตรงนี้ทำเลดี ลูกค้าเยอะ กำไรชัวร์ มีคนเปิดเครดิสรอแล้ว (จะด่าผมก็ได้นะครับ ถ้าดีจริง เป็นผมผมลงทุนคนเดียวแล้วครับ เพราะเท่าที่รู้ๆมา น้ำมันใสเชื้อเพลิงน่ะกำไรน้อยกว่าน้ำมันเครื่องนะ แล้วถ้าท่านมีปัญญาเปิดปั๊มน้ำมันแล้ว คิดว่าเงินหลักนี้เค้าจะไม่มีเหรอ) เป็นผม ลองหาข้อมูลดูก่อนครับ ถ้าปั๊มยังไม่เปิด แล้วละแวกนั้นคู่แข่งเค้าเป็นไง แกล้งเข้าไปเติมน้ำมันแล้วก็เดินเฉียดๆไปดู ลองเช็ค ดูดิว่าเค้าคิดราคาอย่างไง ฯลฯ แล้วค่อยคิดดูอีกทีว่าคุ้มไม๊ คิดแบบWorse case scenario ไว้ก่อนไม่เสียหายครับ

เท่าที่นึกออกตอนนี้ก็มีเท่านี้ครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเสี่ยTop นะครับท่าน ถ้าวันหลังท่านร่ำรวยแล้วอย่าลืมผมนะครับ เผื่อจะขอไปเป็นลูกน้อง คอยถ่ายน้ำมันเครื่องกับเสี่ย

;D ;D ;D
« Last Edit: March 03, 2008, 06:30:11 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

ขอบคุณคับ... โปรตุลย์ ;D

ตอนนี้กำลังศึกษารายละเอียดกับแนวทางอยู่คับ ว่างๆก็มานั่งนับรถที่เข้ามาบ้าง
เริ่มแรกจะค่อยๆทำคับไม่ได้จัดยิ่งใหญ่อะไรมากมาย

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ความรู้แน่นๆล้วนๆ  ชอบมากบอร์ดนี้ ;D

เอ   ปกติจะได้อ่านประโยคแบบนี้จากคนที่เขาอ่านคุณ Mokan โพสนะนี่

เห็นไหมๆ ก่อนถามขอให้บอกรายละเอียดมาบ้าง ให้คนตอบมันพอนึกภาพออกบ้าง เจอโปรเล่นชุดใหญ่ไป มีหลายประเด็นที่ผมคิดไม่ถึงเหมือนกันนะนี่

รอเสี่ยนครมาปล่อยอีกชุด
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
ความรู้แน่นๆล้วนๆ  ชอบมากบอร์ดนี้ ;D

เอ   ปกติจะได้อ่านประโยคแบบนี้จากคนที่เขาอ่านคุณ Mokan โพสนะนี่

เห็นไหมๆ ก่อนถามขอให้บอกรายละเอียดมาบ้าง ให้คนตอบมันพอนึกภาพออกบ้าง เจอโปรเล่นชุดใหญ่ไป มีหลายประเด็นที่ผมคิดไม่ถึงเหมือนกันนะนี่

รอเสี่ยนครมาปล่อยอีกชุด

เป็นเกียรติอย่างสูงครับท่านพี่

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

อัพเดท มาเล่าสู่กันฟังขำๆคับ... ;D

1) ตอนนี้หาช่างได้แล้วคับ แล้วจะต้องส่งไป train ศูนย์กรุงเทพก่อน ระยะเวลาก็แล้วแต่คับ ถ้าเป็นมาก่อนแล้วก็ train ไม่นาน แต่ถ้าเริ่มจากไม่รู้เรื่องอะไรเลยก็ประมาณ 2 สัปดาห์อัพ :o  ผู้จัดการ ก็ต้องไปด้วยคับ เค๊ามี train ชุดใหญ่สำหรับเสี่ยๆที่จะเป็นเจ้าของปั๊มด้วยนะคับ เผื่อมีใครสนใจ อิอิ ;D ปัญหาคือเค๊าไม่มี train รถใหญ่ให้ด้วยสิ แต่ที่ปั๊มมีรถทัวร์มาจอดทุกคืนเลยยย :P

2) เครื่องมือมีให้คับ เป็นแบบทั่วๆไป แต่ถ้าทำยอดได้เค๊าจะอัพเดทลงเครื่องมือไฮเทคให้ เปลี่ยนหน้าร้านใหม่ให้ ...แต่จะทำยอดได้ไหม๊เนี๊ยยย :P

3) น้ำมันเครื่อง กับ ไส้กรอง ได้แหล่งที่น่าเชื่อถือแล้วคับ แต่ปัญหามีอยู่ว่าไส้กรองที่เราจะเลือกมาเนี๊ย เราจะเก็บรุ่นอะไรไว้ใช้ เพราะมีรุ่นเยอะมากๆๆๆ และ จะเก็บ Stock อะไรไว้มากที่สุด ก็ต้องศึกษาดูว่าร้านที่จะเปิดจะมีรถอะไรเข้ามาทำมากที่สุด ไม่งั๊น Stock บานแน่ๆ :-\

4) เรื่องโปรโมชั่นนี่ก็สำคัญมากๆๆๆคับ เพราะเท่าที่รู้มาคนแถวนี้ชอบของแถมมากด้วยสิ แล้วปั๊มข้างๆเค๊าแถมโทรศัพท์บ้านให้ :o ...เรื่องทุนสู้ไม่ไหว ต้องหากลยุทธใหม่แล้วสิออ >:(

5) เรื่องตั้งราคาขายนี่ก็สำคัญมากๆๆๆx2 แพงไปคนไม่เข้า ถูกไปเด๋วก็เข้าเนื้ออีก เอ...ไหนจะกลยุทธต่างๆอีก ฟรีค่าแรง + โปรโมชั่น มึนๆ ??? กำไรไงดี

;D ;D ;D

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver