Author Topic: AE86 ในประเทศไทย?  (Read 52793 times)

Offline Tom86

• Amateur Racer
  • *
AE86 ในประเทศไทย?
« on: February 26, 2008, 10:21:28 am »
มีใครเล่น AE86 ในประเทศไทยบางเหรือเปล่่า? It so hard to write in Thai  ???. I'm Thai living in Aus just looking for other AE86 driver or car enthusiast in Thailand ครับ.อยากรู้อะไรเกี่ยวกับ รถใน Aus ถามได้นะครับ ;D.

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: AE86 ในประเทศไทย?
« Reply #1 on: February 26, 2008, 11:48:39 am »
ผมว่าคนบ้าการ์ตูนซิ่งมีคนชอบมันเยอะมากครับ บางคนชอบโดยไม่รู้เหตุผลก็มีเยอะ คือชอบไว้ก่อน แล้วค่อยมาหาเหตุผลว่ารถมันเป็นอย่างไร ดีอย่างไร

ส่วนคนชอบมันเพราะสายเลือดมีน้อยมากๆ ครับ เพราะมันไม่มีขายในไทยอย่างเป็นทางการ มันเข้ามาอย่างถูกต้องในยุคที่รถจดประกอบสามารถจดทะเบียนได้

ตามพวก Car Club ก็เห็นคนเขารวมตัวกันอยู่ครับ โดยรวมภายใต้ชื่อ 4AG  Club อะไรทำนองนี้

ในเวปนี้ก็มีคนเล่น 86 ครับ หมดไปเป็นล้านแล้ว รถยังวิ่งเข้าออกอู่อยู่เลย ฮ่าๆ ๆ ๆ

โดยส่วนตัวแล้วผมรู้สึกเฉยๆ กับ AE86 มากๆ ครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #2 on: February 26, 2008, 01:13:31 pm »
ส่วนคนชอบมันเพราะสายเลือดมีน้อยมากๆ ครับ เพราะมันไม่มีขายในไทยอย่างเป็นทางการ มันเข้ามาอย่างถูกต้องในยุคที่รถจดประกอบสามารถจดทะเบียนได้

มิหน่าไม่เคยเห็น ae86 เวลากลับไปประเทศไทย. ที่ Aus ก็มีเยอะครับคนที่ชอบ ae86 โดยไม่รู้เหตุผลเพราะบ้าการ์ตูน. แต่ก็ดีเพราว่าทําให้ราคารถดีนะครับ ฮ่าๆ ๆ ๆ.

ผมเล่น AE86มา4-5 ปีแล้วหมดไปเป็นล้านเหมือนกันแต่รักครับ. มีคนเอา silvia มาแลกยังไม่ยอมเลย ฮ่าๆ ๆ

แล้ว drift popular เหรือเปล่่าครับในประเทศไทย?

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: February 26, 2008, 02:03:06 pm »
ดริฟท์นั้นยังคงเกาะกระแสไปได้อีกสักพักใหญ่ครับ เพราะคงหาแอคชั่นอื่นๆ ที่สะใจมาเทียบได้ยาก (ไม่ใช่ว่าไม่มี มีครับ แต่ยังเล่นกันในกลุ่มเล็กๆ อยู่)

ทุกวันนี้ผมถอยห่างออกมาจากการดริฟท์สักพักแล้วครับ แต่ก็ยังมีคนหน้าใหม่ทะยอยเข้าสู่วงการนี้อย่างไม่หยุดยั้ง ก็ลองกันไปครับ ใครเงินเยอะก็จะอยู่ได้นานกว่า ฮ่าๆ

AE86 เป็นรถพื้นฐานดีครับ โดยภาพรวมแล้วเป็นรถที่น่าสนใจ เด่นสุดในยุคของเขาแล้วล่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: February 26, 2008, 11:37:13 pm »
AE86 ในประเทศไทยตอนนี้จะเจอ"ตัวปลอม"ซะมากครับ คือเอา KE70 มารื้อแล้วเอาตัวถัง AE86 จากเชียงกงมาปะเข้าไป ใช้เลขตัวถังเดิม ทำได้เพราะทั้ง KE70 และ AE86 มันใช้ Platform เดียวกัน ช่วงล่างเหมือนกันเด๊ะ ที่ชอบเล่นกันคงเป็นเพราะอิทธิพล Initial-D กันซะมาก รูปลักษณ์มันก้อสวยอ่ะนะ ในญี่ปุ่นเล่นกันมากเพราะเขามีรุ่น AE86 ใส่เครื่อง 4A-GE วิ่งในสนามกันฝูงใหญ่พอควร เรียกรุ่นอะไรซักอย่างผมจำชื่อไม่ได้ละ รู้แต่ Header ที่ใช้ๆกันไปจากเมืองไทยนี่แหละ จ้าวไหนไม่บอก...อิอิ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
« Reply #5 on: February 27, 2008, 08:54:24 am »
KE70 ที่ Aus ก็ popular ครับเพราะ AE86 ตัวจริงเริ่มหายากเพราะว่า drift+Initial D.
ทีจริงมันก็เหมือนกันย่างทีว่า same platform เติม 4age+coilover+LSD ก็สนุกแล้ว ;D.

ในญี่ปุ่นเล่นกันมากเพราะเขามีรุ่น AE86 ใส่เครื่อง 4A-GE วิ่งในสนามกันฝูงใหญ่พอควร เรียกรุ่นอะไรซักอย่างผมจำชื่อไม่ได้ละ รู้แต่ Header ที่ใช้ๆกันไปจากเมืองไทยนี่แหละ จ้าวไหนไม่บอก...อิอิ ;D

พูดเกี่ยวกับ N2 series เหรือเปล่่าครับ?ใช้ Header ทําจากเมืองไทย??

ทุกวันนี้ผมถอยห่างออกมาจากการดริฟท์สักพักแล้วครับ แต่ก็ยังมีคนหน้าใหม่ทะยอยเข้าสู่วงการนี้อย่างไม่หยุดยั้ง ก็ลองกันไปครับ ใครเงินเยอะก็จะอยู่ได้นานกว่า ฮ่าๆ

คุณขับรถอะไรครับ?แล้วไป drift กันทีไหนครับยากจะไปดูเวลากลับไปประเทศไทย.

« Reply #6 on: February 27, 2008, 10:45:10 am »
ผมน่ะหรือ ? ห่างหายจนฝีมือหดหมดแล้วครับ สู้คลื่นลูกใหม่เขาไม่ได้ ใจถึงกว่า แถมเงินถึงเยอะกว่าอีกด้วย เด็กรุ่นใหม่เขาจะมากับสปอนเซอร์ค่ายยางกันเป็นส่วนมาก ผมก็มีกับเขาบ้างเหมือนกัน แต่เป็นยางไทยชื่อ Vee Rubber ทุกวันนี้ยังใช้อยู่เลย ทนทานดีมาก

ในไทยเขาเล่นกันเยอะก็ต้องที่กรุงเทพฯนี่แหละครับ สนาม BRC ทุกวันอาทิตย์ต้นเดือน ไม่น่าจะพลาด ถ้าสนใจ ติดตามชมได้ครับ

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
« Reply #7 on: February 29, 2008, 02:07:59 am »
ขอคอมมเม้นหน่อยครับ

คือดูจิงๆแล้วเนี่ย รถขับหลัง ที่ เป็น compact car จริงๆที่เห็นก็มีแค่ Ae86

ผม ไม่เอา mazda miata มารวม นะครับเพราะผมคิดว่ามันเป็น roadster

ดังนั้น สุมมุติว่าผมขับ Civic EF,EG,EF แต่ผมอยากได้ Civic ขับหลัง ผมก็ต้องมามอง
ตัวเลือกเดียวที่เห็นคือ AE86 > ซึ่ง ดูดีคับ KE70 มันไม่หล่อฮะ 55555

ส่วนถ้าเป็นตัวผม กลับไปทำรถอีกคันนึง ที่เมืองไทย ถ้าจะ Drift
คงชั่งใจระหว่าง KE70 กับ A31 คับ

พี่เปิ้ลไม่คิดว่า streamline ของ AE86 กับพวก การตูนสมัยเก่าเช่น gundum
ยังไง ผมว่าตัวรถมันทำให้คนมองแล้ว เหลียวหลังอ่ะ personal คับ อิๆๆ

ส่วนมีครับ หาได้ที่ rcweb.net ชื่อคลับ AE86ers คับ ถ้ามีตัง จะซื้อ AE86 อีกคันมาทำใหม่ครับ

แล้วเครื่อง 4AGE เมืองไทย ผมว่า หายยากมากมาย ต้องถามท่าน MOKAN ครับว่าตอนนี้สถานการเป็นยังไง
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #8 on: March 03, 2008, 12:38:25 pm »
4A-GE ยังหาเล่นได้ในเชียงกงไม่ยากครับ จะเอารุ่น 20-Valves หัวฉีดสี่ลิ้นมาเล่นก้อได้ โหดดี ราคา ณ วันนี้ยังไม่ได้เช็ค เพราะราคาเครื่องในเชียงกงเปลี่ยนขึ้นลงยังกะตลาดหุ้น แต่ส่วนตัวผมถ้าเล่น ผมคงเอาบล็อคล่าง 7A มาแล้วเอาฝา 4A วาง ขยับขึ้นมาเป็น 1,800cc. จะสนุกขึ้น ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
« Reply #9 on: March 04, 2008, 12:54:13 pm »
แต่ส่วนตัวผมถ้าเล่น ผมคงเอาบล็อคล่าง 7A มาแล้วเอาฝา 4A วาง ขยับขึ้นมาเป็น 1,800cc. จะสนุกขึ้น ;D

ผมก็คิดจะทำเครื่อง 7AGE เหมือนกันแต่เปลี่ยนเป็นใจไปไช้ supercharged้ 4AGZE.เครื่อง supercharged ก็ดีนะครับ
supercharged = torque ไม่จำเป็นต้องรอให้รอบขึ้น ;D

Offline กวาง Taohookung

• Sr. Member Professional Driver
  • Toyota Trueno AE86 Initial D club!!!
« Reply #10 on: March 07, 2008, 06:59:37 pm »
อยากได้ AE86 ราคาจะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่หนอ
มีงบไม่เกิน 320,000 อะ จะเอารถอารายดริ๊ฟท์หว่า
 ???
มีลายเซนต์... ก็ต้องมีลายดอลลาร์!!        $$$$$$$

Offline FlukY

• *
« Reply #11 on: March 07, 2008, 07:24:34 pm »
AE86 สวยนะ ดู​แบบว่าการ์ตูนดี รูปทรงหน้าตา ถ้าไม่ดังมาจากการ์ตูน ก็คงไม่รู้จักอ่ะครับ

ถ้าจะให้ซื้อมาขับ ไม่เอาเหมือนกัน ถ้าซื้อมาแล้วทำเพิ่มอีกเป็นล้าน แล้วอยู่ที่ออสด้วยแล้ว

มีตัวเลือกอื่นให้เลือกอีกมากมาย แต่ตอนนี้ ขอแค่รถแต่งภายนอกสวยๆ เครื่องก็พอเหยียบทางไกลๆได้แบบว่า แซงสะดวก

ช่วงล่าง นุ่มๆหนึบๆ ไม่กระด้าง แค่นี้พอใจแล้วครับ

เรื่อง Drift เคยชอบมากๆ อยู่ช่วงนึง แต่หลังจาก ห่างเหิน และ โดนห้าม ทุกวันนี้ ก็เฉยๆ ไปแระ

ไปดูบ้างบางครั้ง แต่ไม่ได้ไปดูนานแระ สมัยที่ไปดูตอนนู้นพี่ o'pern ยังขับลายทหารอยู่เลย

แต่ล่าสุดที่ไปดู เห็น s15 สีขาว ฝีมือดีเลยแหล่ะ ติดใจ ทำให้ อยากกลับมาเล่นใหม่

แต่ก็ไม่เอาดีกว่า เพราะคงโดนห้ามอีกเช่นเคย

ทุกวันนี้คบกับเครื่อง N/A แระ ไม่จุกจิก ขับสบายๆ ไปเรื่อยๆ แอร์เย็นๆ เพลงเพราะๆ อิอิ

Offline อิ๊ก osk121 611