Author Topic: มีวิธีทำให้ twin plates แข็งน้อยลงมั้ยคับ  (Read 1636 times)

Offline mono

• Sr. Member Professional Driver
  • M_mono
พอดีว่างๆ เลยทำชุดคลัทช์  twin plates ขึ้นมาชุดนึง (เอาหวีคลัตช์สองอันซ้อนกัน)เอาไว้ใส่รถกระบะคับ รถคันนี้ใช้บรรทุกของหนักด้วย ใส่แล้วก็โอเคคับ แต่อยากถามอะไรนิดหน่อยคับ
1. เวลาเหยียบคลัทช์มันหนักขึ้นกว่าเดิม อยากหาวิธีลดอาการตรงนี้
2. รถบรรทุกของหนัก ผ้าคลัทช์จะสึกหรอเร็วขึ้นมั้ยคับ (เอาแบบเป็นเปอร์เซนก็ดีคับ)
3. ปัญหาอื่นๆ จะมีอีกมั้ยคับ
4. ขอบคุนทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น ล่วงหน้าคับ ;) :) :D ;D
Hi ...........

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เอ่อ น้องครับ Twin Plates Clutch นั้นมันคือมี"แผ่นคลัทช์"สองแผ่นนะครับ คือมี ฟลายวีล, แผ่นคลัทช์, แผ่น Floater, แผ่นคลัทช์ และฝา+หวีกดคลัทช์ ไม่ใช่เอาหวีคลัทช์สองแผ่นมาซ้อนกัน เพราะแบบนั้นไม่เรียก Twin Plates Clutch ที่น้องทำอยู่มันแค่เพิ่มแรงกดให้ฝากดคลัทช์(Pressure Plate) แค่นั้น

1. ใส่หวีซ้อนเข้าไปรับรองว่าแข็งแน่ครับ ถ้ายังอยากใส่อยู่แต่อยากให้แป้นคลัทช์เบาลง ลองเปลี่ยนปั้มคลัทช์บน(ด้านแป้นเหยียบ)ให้ลูกสูบเล็กลง หรือเปลี่ยนปั้มล่าง(ที่อยู่ข้างหัวหมูเกียร์)ให้ลูกสูบใหญ่ขึ้นดูนะ แป้นเหยียบจะเบาลงแต่ระยะการเหยียบจะเพิ่มขึ้น ถ้าไม่งั้นก้อเปลี่ยนจุดที่ปั้มคลัทช์บนต่อกับขาแป้นคลัทช์ให้ใกล้กับแกนแป้นคลัทช์เข้าไปอีก (เพิ่มความได้เปรียบเชิงกล ตามหลักวิชาฟิสิกส์หรือเรขาคณิต) แต่อย่างหลังทำยกกว่านะ

2. สึกหรอเร็วแน่ครับ แต่จะสึกหรอตอนออกตัวนั่นแหละ เพราะต้อง"เลียคลัทช์"มากขึ้นเวลาบรรทุกของหนัก

3. ปัญหาอื่นเหรอ ฮื่มมมม อะไรมันก้อเกิดขึ้นได้อ่ะนะ เตรียมใจไว้ละกัน

4. ไม่เป็นไรครับ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!