Author Topic: ขอความรู้เกี่ยวกับเครื่อง MAZDA ที่จะวางใหม่ครับ  (Read 34604 times)

Offline NU

• Group N Racer
  • **
  • วาดมั่วนะคร๊าบ อย่าว่ากัน ^_^
จะทำอะไรก็ทำได้ดังใจนึกอ่ะเนอะ....ถ้ารู้จักชื่อรุ่นของเครื่องยนต์และข้อมูลจำเพาะของมัน นี่เราเล่นตอนสายไปแล้วหรือนี่ :'(
DRIFT drift ดริฟท์!!

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
4A-FE ก็เครื่องติดรถ โตโยต้าโคโลล่า1600 บ้านเรานี่แหละครับ ทำออกมาเน้นความประหยัด
AA-GE 1600เหมือนกันแต่ใส่มากะรุ่นที่แรงๆอย่างLevin-Truno
4A-GZE 1600+Compresser อยู่กะLevin-Truno อีกเช่นกัน
A4-GE 20V มันมีวาล์วสูบละ5ตัวครับ ใส่กะLevin-trunoอีกนั่นแหละ

BP-1800 เครื่อง323-Astinaตัวไฟป๊อปอัพครับ
BP-1800 T มีเทอร์โบเครื่อง323GT-RกะGT-X ตัวแรงครับ
B6-T เครื่องMazda 1600เทอร์โบครับ
ส่วนเครื่องV6 2000ที่ผมบอก เป็นเครื่องของ626 และLantisครับ

คือ626คันแถวๆบ้านผมที่วางเครื่อง4Aน่ะครับ เค้าใส่4A-FE ครับ  
คนไม่มีฐานะ

Offline NU

• **
  • วาดมั่วนะคร๊าบ อย่าว่ากัน ^_^
เคลียร์เลยครับ......แล้วถ้าเป็น BP turbo นี่คือเครื่องที่ BP เป็นสปอนเซอร์รึไงครับ เป็นตัวแข่งรึเปล่า แล้วเคยใส่รถคันไหนหรือไม่ หรือเป็นเครื่องพิเศษที่ผลิตออกมาครับ

Offline NU

• **
ว่ากันว่า BP turbo หาของดีไม่ค่อยได้ เพราะส่วนใหญ่จะเยินจากการเอาไปอัดกันแล้ว เห็นชื่อมันเท่ดีครับ เลยสนใจ....แต่ถามร้านไหนก็ไม่เจอ ทั้งเซียงกงบางนาและบรรทัดทอง

• Full Member All Thailand Championship Racer
BPเป็นรหัสเรียกเครื่องเฉยๆครับ

BP-T ผมเคยใช้มาแล้วครับ รับประกันความอึดได้ ได้ข่าวว่าที่เชียงใหม่มีอยู่ตัวนึงนะครับ เป็นBP-T จาก323ตัวGT-Rด้วย แรงสุดในรหัสเครื่องBPแล้วครับ เห็นว่าขายอยู่45000

ถ้าเป็นเครื่องเก่ามาจากญี่ปุ่น ไม่ค่อยน่ากลัวเท่าไหร่ครับ ขยันเดินหน่อยยังหาสภาพดีๆได้ไม่ยาก แต่อายุเครื่องมันก็สิบกว่าปีเยอะๆแล้วนะครับ ต้องทำใจนิดนึงด้วย
คนไม่มีฐานะ

Offline NU

• **
จ๊าก.....เลข4เลยเหรอ :o ยังไม่รวมเกียร์นะนี่

ตัดสินใจได้แล้วครับ พอดีไปท่องเวบ rcweb มา....และได้เบอร์ช่าง mazda โดยตรงที่มีคนโพสโฆษณาไว้ โทรไปถามแล้วเค้าบอกว่าแนะนำ FE TTL ตัว2พัน สามารถใช้เกียร์ลูกเดิม(ที่พึ่งเปลี่ยนคลัชต์) และมาลัยพาวเวอร์ตัวเดิมได้ครับ เค้าบอกว่าซื้อเครื่องมาเลย ค่าลง8พัน แพงไม๊ครับ และเครื่องตัวนี้เก่ารึยัง

ส่วนเรื่องทำดิสเบรค4ล้อ เป็นโครงการที่จะทำต่อจากเครื่องครับ ให้เครื่องมีกำลังดีๆกินน้ำมันน้อยๆเผาใหม้หมดจดซะก่อนค่อยคิดเรื่องต่อไป......ทั้งชุดรวมของก็8พันเท่ากัน แต่ต้องลงล้อ16ขึ้นไป พี่ๆคิดว่ายังไงครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าเป็นBP-T จากรถ323 GT-X ราคาจะถูกกว่าครับแรงม้าน้อยกว่าด้วย ปี-สองปีที่แล้วเคยถามเล่นๆเห็นว่ากันที่3หมื่นบาทครับ

FE TTLนี่เครื่องยี่ห้อไรอ่ะครับ ???
คนไม่มีฐานะ

Offline Joe 104

• **
  • O S K 104/616
พี่ Mangza อยู่เชียงใหม่เหมือนกันหรือครับผมก็อยู่เชียงใหม่ โจครับ

Offline NU

• **
เป็นของมาสด้าครับ จำพวก F8 FE Fอะไรทั้งหลาย(เห็นเค้าบอกอย่างนั้นครับ) จะดีมากๆถ้าใช้เกียร์ลูกเดิมได้จริงๆ

Offline NU

• **
MAZDA 626 TTL.......ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าตัวไหน เซิร์ชแล้วก็หาไม่เจอ ???

พี่ Mangza อยู่เชียงใหม่เหมือนกันหรือครับผมก็อยู่เชียงใหม่ โจครับ

ผมว่าผมน่าจะเป็นน้องมากกว่าอ่ะพี่ ผมยังอายุไม่เยอะเลยอ่ะฮับ

ผมอยู่พิษณุโลกครับพี่ ผ่านไปผ่านมาแวะมาดริ๊ฟเล่นในลานบ้านผมได้ ;D

คุณNoo forDครับ ผมว่าจะใช้ชัวร์ที่สุดลองโทรถามช่าง ที่รับทำมาสด้าหลายๆคนอ่ะครับ น่าจะได้อะไรเพิ่มขึ้น

เพราะเค้าทำอยู่เป็นอาชีพ น่าจะมีประสบการณ์เยอะครับ ฟังแล้วค่อยเอามาตัดสินใจดูอีกทีครับผม
คนไม่มีฐานะ

Offline NU

• **
แค่นี้ก็ได้ประโยชน์มากแล้วครับพี่ ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ  ;D