Author Topic: ขอคำแนะนำผู้รู้เกี่ยวกับ concept car ครับ (สำคัญมาก)  (Read 2526 times)

ก้องเกียรติ

• Guest
รบกวนสอบถามเกี่ยวกับ concept car ในเมืองไทย
คือว่าผมเป็นผู้ผลิตไฟเบอร์กลาส และเคยทำ concept car มาแล้ว และเป็นที่ยอมรับในสนามแข่งชาห์อลาม ในปี 1990 รายการ ลัคกี้ สไตรค์ กรังด์ปรีซ์ 1990

แต่ในขณะนั้นส่วนของการผลิตของผมเป็นแค่คนที่อยู่เบื้องหลังจึงทำให้มีมีชื่อเสียงกับใครเขา

และมาถึงขณะนี้ ผมมี project ของตนเอง คือการทำ concept car โดยนำรถที่ไม่สามารถใช้งานได้ในถนน เช่น รถเก่าที่ชนจนพังยับยากที่จะซ่อมได้ หรือรถที่ทุกคนเห็นว่าเป็นรถเก่าจึงจอดทิ้งกันตามข้างถนนในบ้านเรา

รถเก่าพวกนี้ผมจะทำการดัดแปลงโดยการ change body จากรถเก่าให้เป็นรถ concept car หรือ รถ sport แต่ยังคงความเป็นช่วงล่างของรถเก่ารุ่นนั้น ๆ

และที่ผมคิดที่จะทำรถ concept car ขึ้นมาเพราะผมได้ฟังคำกล่างเปิดงานของท่าน นายก ทักษิณ ว่า ผมต้องการผลักดันคนไทยที่มีความสามารถแต่ขาดทุนทรัพย์ ต้องการผลักดันธุรกิจของคนไทยให้ไปสู่ต่างประเทศ และต้องการให้คนไทยมีความคิดใหม่ ๆ เพื่อสร้างสรรงานใหม่ ๆ สู่ต่างประเทศ และผมจะสนับสนุนแนวความคิดของคนไทย

นี่เป็นคำที่ผมได้ยินมาตอนกล่าวเปิดงาน sme

ผมจึงจะรบกวนสอบถามว่าถ้าผมทำรถ concept car ออกมาแล้ว

1. ผมสามารถแจ้งดัดแปลงสภาพรถกับกรมสรรพกรได้หรือไม่
2. ผมจะต้องทำอย่างไรในการที่จะทำให้รถที่ผมทำวิ่งบนท้องถนนได้อย่างถูกกฎหมาย
3. ผมต้องปรึกษาฝ่ายใดบ้างในการจดทะเบียน และผู้ใดบ้างที่จะสนับสนุนรถยนต์ที่คนไทยผลิต เพราะผมเห็นในงานที่เมืองทอง ได้ให้ความสนในกับรถยนต์ของคนไทยที่ผลิตในไทย 75% แต่ของผมคำนวนแล้ว 90% ที่ผมผลิตเอง

ผมจึงขอรบกวนขอคำแนะนำกับผมด้วยนะครับ

หรือรบกวนติดต่อกับถ้าต้องการข้อมูลเพิ่มเติม

ก้องเกียรติ  วงศ์อริยะกวี
019092457

ขอขอบคุณมา ณ โอกาศนี้ด้วยครับ

Offline Mick

• Amateur Racer
  • *
Uhhh, I remember this BMW.   :)

I can't help you much with this one but I think at some point, you will need an qualified engineer (from council of engineer, Thailand) to approve your design.