Author Topic: Exhaust Pressure Meter ใช้ยังไงครับ  (Read 3375 times)

Offline Multilink

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
Exhaust Pressure Meter ใช้ยังไงครับ
« on: December 02, 2008, 12:18:52 am »
อย่าหาว่าผมบ้าเลยนะครับ พอดีเห็นเขาขายถูก เลยจัดมาชุดนึงครับ เป็นเกจวัดยี่ฮ้อบริส เหมือนวัดบูสแต่ไม่มีแวคคั่ม และมีท่อแวคคั่มเป็นเหล็กสำหรับช่วงที่จะติดตั้งเข้ากับท่อไอเสีย
เลยอยากถามว่า เจ้ามิเตอร์ตัวนี้ สามารถติดตั้งที่จุดไหนได้บ้างของด้านไอเสีย เช่นก่อนเทอร์โบ หลังเทอร์โบ คือพอเข้าใจว่ามันจะหาสูตรคำณวนแบคเพรสเชอร์ หรือแรงดันที่สูญเสียในระบบ หรือความพอดีของขนาดเฮดเดอ หรือขนาด เอ อาร์ ของเทอร์โบ ซึ่งที่ผมงงจนตอนนีรู้สึกสับสนหลังจากที่อ่านมาจากหนังสือเรื่องเทอร์โบที่ค่อนข้างเก่า

ในนั้นบางทีก็บอกว่า แรงดันด้านตูดเทอร์โบต้องมากกว่าด้านไอเสีย หรือพอไปอ่านอีกบท ก็เขียนตรงกันข้ามอีก เลยงงว่าทำไมในหนังสือ เขียนแล้ว conflic หรือในทฤษฎีอื่นๆ ก็มีขัดแย้งกันเองอีก ก็เลยอยากรู้ว่าไอเจ้าตัวนี้เนี่ย มันไว้ใช้วัดอะไรเพื่อไปทำอะไร หรือค่าที่วัดได้ เมื่อไปเปรียบเทียบกับแรงดันบูส หรือค่าอื่นๆ มันจะมีประโยช์ หรือบอกอะไรเราได้บ้าง ขอบคุณครับ
A Top Fuel Dragsters reach over 300 miles per hour before you have completed reading this sentence

Offline Old School Drifters

• Group N Racer
  • **
Re: Exhaust Pressure Meter ใช้ยังไงครับ
« Reply #1 on: December 04, 2008, 01:39:58 pm »
สีรถเป็นไงบ้าง ถ้าดีบอก ถ้าไม่ดีไม่ต้องบอก เดี๋ยวคนอื่นรู้หมด