Author Topic: ++คำถามเรื่องเริ้มหัดทำโดนัท และ 8 ++  (Read 7084 times)

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
รบกวน เซียนช่วยชี้แนะครับ ถามเรื่องง่าย ๆ แต่ผมทำยังไม่เนียน ไม่อายที่จะเรียนรู้
คือ ตอนนี้มันก็หมุนแล้วครับ แต่สังเกตุว่า หน้าไม่จิก  คือ ลอยล้อตอนนี้เป็นวง เหลื่อม ๆ กันไปเรื่อย ๆ
แล้วมาวังเกตุดูตัวเอง คือ พวกมาลัยมันยังไม่ counter เหมือนที่เห็นคนอื่นเค้าทำกัน
ตอนทำอารมในรถนึกว่า counterแล้ว

เกี่ยวมั้ยครับว่า counter เยอะ วงมันจะกว้างกว่า เพราะ ลองพยาม counter ดูเยอะ ๆ กลายเป็นบานไปใหญ่ แล้วกลัวชนฟุคบาท

รถมีเต็ด โรงงานครับ
เวลาฝึก ต้องฝึกไปย้ายที่ไป อยากเอากรวยมาวางหัดคงไม่ได้ เพราะว่าอยู่ที่ อเมริกา.
ก็ต้องแอบ ๆ เล่นไป

ยังไงช่วยแนะนำด้วยครับ

• **
เออ อีกเรื่องครับ เวลาทำ ๆ แล้ว มันหมุนเกิน นี่เกิดจาก เหยียบเยอะไป หรือว่า น้อยไป อะครับ คือ ผมยังจับทางไม่ได้

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
หากทำแล้วรถมันหมุนเป็นวงกลม นั่นคือคุณมาถูกทางแล้วครับ ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้นไม่ใช่เรื่องใหญ่ มันแค่ยังไม่เนียนก็เท่านั้นเอง

เรื่องการบังคับพวงมาลัยขณะทำโดนัท รถเราจะตอบสนองช้ากว่าจริงสัก 0.5 - 1 วินาทีครับ ฉะนั้นหากจะต้องการชดเชยวงเลี้ยวพวงมาลัยก็ต้องมีการเผื่อกันไว้บ้าง มันไม่ได้ตอบสนองปุ๊บปั๊บทันที เพราะล้อหลังมันฟรี มันไม่มีแรงยึดเกาะอะไรเลย

หากทำโดนัทโดยไม่ต้องทำ Counter นี้ผมถือว่าเยี่ยมครับ ตัวผมเองก็ยังหัดแบบนั้นเช่นกัน ยิ่งทำตอนดริฟท์ได้นี่ยิ่งสุดยอดใหญ่เลยครับ
- ไม่ต้องไปซีเรียสว่าจะต้องทำอย่างไรหรอกครับ เอาแค่บังคับรถให้ออกมาได้ดังใจเราก็ถือว่าเป็นโดนัทชั้นเยี่ยมแล้ว

อยู่ที่ไหนก็หาที่ฝึกลำบากเช่นกันครับ ที่ USA ก็ต้องไปตามลานของตลาดต่างๆ ตอนเขาปิดร้าน แต่เล่นได้ไม่นานยามก็มาไล่ ทุกที่เป็นเช่นนี้ ยกเว้นนอกเมือง

ฝึกให้มาก ขับให้บ่อย แล้วก็จะเก่งขึ้นเองครับ  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
จริง ๆ เมื่อสักสามสี่ปีก่อนผมได้มีโอกาสนั่งในรถพี่เปิ้ลด้วยนะครับ พี่คงจำไม่ได้แล้ว Cef RB ของพี่อะครับ คันแอง ที่ BRC.
ดีใจที่พี่มาสอนแล้วให้ความรู้อย่างอบอุ่นเหมือนเคยนะครับ

งั้นถามต่อเลย

แล้วตกลงว่า ใช่รึเปล่าเอ่ย ว่าถ้า counter มันก็จะกว้างขึ้น
ตามที่ผมเข้าใจเอาเองตอนนี้คือ คือ ผมพอจับได้ว่าถ้า paddling จังหวะไม่ดี เช่น แช่เยอะ ไป มันจะมีว่ามันหมุนเกิน ๆ บ้าง
แบบเกินมาแล้วรถก็ไม่ไปไหน คือเสียแรงเหวี่ยง

บวกกับ ตอนที่เริ่มคุม beat ของ Gas paddle ได้ผมลองว่าจะ counter เยอะขึ้นดู วงมันจะกว้างขึ้นเหมือน ๆ จะกว้างไป

ก็เลยมาลองคิดว่า เอามา ผสมกัน คือเหยียบให้เยอะขึ้นหน่อย แล้วcounter มันจะ ได้วง ที่ประมาณเดิมรึเปล่าหว่า.

PS. ตอนนี้ที่อเมกาใครdrift หรือ donut เล่น เค้าTow แล้ว คนขับก็เดินกลับบ้านเลยครับ Suspend license ทันที
ตั้งแต่หนัง tokyo drift ออกมาเนี่ย คนมาเล่นกันเยอะมาก สมัยก่อน แค่โดนตั๋ว Unsafe Driving.

• **
http://www.youtube.com/watch?v=7k-c7aOKxTw

อันนี้คือ ถ้าพี่เปิ้ลมีเวลาแล้วรบกวนดู แล้วมาแนะนำหน่อยนะครับ
คือ ผมไม่ได้จะเอามาโชว นะ ผมอายไม่อยากโพสหรอก แต่อยากเรียนรู้จริง ๆ ครับ ว่าทำไรตรงไหนผิดพลาดบ้าง

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมใช้โมเดม 56k อยู่เลยครับ โหลดไม่ไหว ช้าและนานมากๆ

แต่เชื่อว่าคุณเล่นมาถูกทางแล้ว เริ่มรู้จักคิดและวิเคราะห์ถึงปัญหา นั้นคือแสงสว่างที่จะทำทางคุณไปสู่จุดหมายได้เอง

ไม่มีข้อกำหนดหรอกครับว่าทำ counter แล้ววงจะกว้างหรือแคบ มันอยู่ที่ความเร็ว ผิวถนน รอบเครื่อง ฯลฯ

หัดทำดังนี้ครับ
- ทำวงเล็ก วงใหญ่  ทำได้แล้วนั่นคือเริ่มเข้าใจโลกของการดริฟท์แล้ว

แต่หากจะให้แตกฉานมากขึ้นต้องทำระดับ Advance นั่นคือ โดนัทวงรี และโดนัทสามเหลี่ยม !!!

พ้นจากระดับนี้ไป ก็เล่นได้ทุกโค้งแล้วครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
ขอบคุณนะครับพี่ตอนนี้เริ่มกลมขึ้นและ ว่าจะหัดทำ 8 เนียน ๆ ก่อนค่อยหัดทำกว้างขึ้น
ยางใกล้หมดแล้ว ตังก็จะหมดด้วย   :'(

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
อุว๊าว 350Z กันเลย...

• **
อุว๊าว 350Z กันเลย...

นิดหน่อยครับ นิดหน่อย  หุ หุ