Author Topic: ขอถามความรู้เรื่องการเลือกขนาดยาง  (Read 6409 times)

Offline siam2549

• Amateur Racer
  • *
มือใหม่อยากจะเปลี่ยนยางใช้ Dahon speed p8 ไม่แน่ใจว่าจะใช้ยางหน้าเท่าไรดี ขอทราบข้อแตกต่าง อย่างเช่น ความเร็วความปลอดภัย และอายุการใช้งานของยาง ควรจะเปลี่ยนยางหน้าเท่าไรดี เดิมเป็น 20/2.0 แต่อยากจะเปลี่ยนเป็น 1.5 หรือ 1.25 ดี ของความรู้หน่อยครับ(อยากจะให้รถเร็วขึ้น)
« Last Edit: October 03, 2008, 09:12:17 pm by siam2549 »

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยิ่งกว้าง ยิ่งหนัก ยิ่งนุ่ม ยิ่งนั่งสบาย ยิ่งรับน้ำหนักได้มาก

ยิ่งแคบ ยิ่งเร็วปลายไหล ยิ่งอัตราเร่งดี ยิ่งกระด้าง ยิ่งสะเทือน ยิ่งแตกง่าย (แตกง่ายกว่าเล็กน้อย)

ของเดิมคุณเป็น 2.0 ก็ลดลงสักเล็กน้อยได้ครับ เอาแบบไม่โหดนักก็แค่ 1.75 ก็แทบไม่รู้สึกอะไร เอาแบบเห็นชัดๆ ก็ต้องเป็น 1.5 แทน เล็กกว่านี้ก็ย่อมได้ แต่จะเริ่มหายากแล้ว

ลองดูครับว่ายางในคุณเป็นขนาดใดด้วย หากต่างกับยางนอกเล็กน้อยก็พอใส่ได้ แต่ถ้าห่างกันเยอะเช่น 2.0 กับ 1.5 แบบนี้ควรเปลี่ยนยางในให้สัมพันธ์กับยางนอกด้วยครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
มือใหม่อยากรู้วิธีถอดล้อมาอัดจารบีครับ พอจะสอนได้หรือเปล่า

• don't let your fear stand in the way of your dream
สอนได้ สบายมาก ผมหัดถอดรื้อมาเองตั้งแต่สมัยเด็กๆ

จะว่าไปแล้วก็แทบไม่ต้องสอนอะไรนะ เพราะมันมีชิ้นส่วนไม่มาก ไม่สลับซับซ้อน ไม่ต้องใช้เครื่องมือเฉพาะ หรือเครื่องมือพิเศษแต่อย่างใด

แต่ถ้าอยากให้สอน ผมก็ยินดีครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
อยากให้สอนครับ

ยินดีครับ มาที่บ้านผม ถนนพระราม 2 ซอย 21

ผมสะดวกตั้งแต่ 1200-1600 จันทร์-ศุกร์ครับ