Author Topic: สอบถาม jetstream xp 2008 คับ  (Read 13420 times)

Offline kagty007

• Amateur Racer
  • *
สอบถาม jetstream xp 2008 คับ
« on: September 24, 2008, 02:29:19 pm »
กำลังจะตัดสินใจเอาเจ้าตัวนี้อยู่คับ ช่วยวิจารณ์ jetstream xp 2008 หน่อยน่ะคับ
เพราะราคาค่อนข้างสูง เลยต้องคิดเยอะหน่อย ผมลงทุนเลิกบุหรี่เเหละคับ เเละกำลัง
หลงไหลในการออกกำลังกายโดยใช้จักรยานคับ
ส่วนตัวอยากขี่เอาระยะเพื่อออกกำลังกาย เเละสะดวกในการนำพาขึ้นท้ายรถ
ตั้งใจไว้ว่าจะขี่ชานเมืองทุกวันเสาร์คับ (เเถวศาลายา ถนนเส้น ชนบท)
ขอบคุณน่ะคับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: สอบถาม jetstream xp 2008 คับ
« Reply #1 on: September 24, 2008, 03:01:38 pm »
Jetstream คือรถเกรดระดับสูงมากของ Dahon มันมีระบบรองรับแรงสะเทือนทั้งด้านหน้าและหลัง แต่ละปีของรถก็จะมีลักษณะของช้อคฯหน้าที่แตกต่างกันออกไป

สำหรับคนเล่นรถพับส่วนใหญ่ เขายกย่องว่าเจ้านี้คือเทพ แต่มันเฉยๆ มากเลยครับสำหรับผม คือผมไม่เคยมองเจ้า Jetstream นี้อยู่ในสายตาเลย ด้วยเหตุผลดังนี้
- ผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องใช้ช้อคฯหน้าหลัง ถนนเมืองไทยแม้ไม่เรียบเนียน แต่ก็ไม่ได้ขี่แล้วสะเทือนมือแบบถนนอิฐในยุโรป (เจ้า Jetstream นี้จะเหมาะมากๆ กับถนนอิฐแบบยุโรปครับ เพราะหากไม่มีช้อคฯแล้วจะสะเทือนมือ สะเทือนก้นแบบสุดๆ ปั่นผ่านทีก็ต้องยืนให้ก้นพ้นเบาะ และกำแฮนด์หลวมๆ แทน)
- ผมชอบรถที่พับไว พับเล็ก (เจ้า Jetstream นี้ พับแล้วจะใหญ่กว่ารุ่นอื่นๆ นะครับ เพราะมันมีช้อคฯหน้าที่สูงโด่ขึ้นมา และช้อคหลังที่อยู่บริเวณ Seat Stay ก็ทำให้ความยาวเพิ่มขึ้นมาอีกนิดหนึ่ง) แถมพับแล้วเข็นลำบากมากๆ )
- รถเบาน่ะใครๆ ก็ชอบ แต่เบาแล้วแพงเว่อร์ ก็ยอมหนักได้ ออกแรงถืบอีกหน่อยไม่ใช่เรื่องเลวร้ายอะไรเลยสักนิด ขอให้ลื่นไหลดีเป็นใช้ได้

ด้านบนเป็นเหตุผลส่วนตัวนะครับ โดยพื้นฐานผมเป็นคนที่ไม่ชอบตกแต่งอัปเกรดใดๆ โดยไม่จำเป็น เว้นแต่ว่าของมันเสีย หมดอายุ แบบนี้ค่อยมามองหาชุดแต่งกัน เช่น ยางเบรก ปลอกมือ ฯลฯ

ขอทราบส่วนสูงและน้ำหนักด้วยครับ เพราะหากตัวสูงไม่ถึง 170 เซนแล้ว ผมไม่แนะนำให้เล่นรถยี่ห้อนี้เลยนะ เพราะช่วงมันยาว ปั่นแล้วคุณจะอยุ่ในลักษณะยืดแขนมากเกินไปหน่อย ถ้าปั่นใกล้ๆ สักสิบกว่าโลก็พอไหว แต่ถ้าจะใช้มันยาวๆ แล้ว ผมแนะนำให้เล่นรถที่เหมาะสมกับสรีระของตัวเองเท่านั้นครับ

คุณจะขี่นอกเมือง บนทางชนบท (ผมว่าเส้นทางคงจะโล่งๆ สบายๆ นะ) คุณมองเจ้า Jetstream ก็คงมีงบพอสมควร และอยากลงทุนที่จะใช้รถดีๆ คุณยังต้องการขนจักรยานใส่ท้ายรถเพื่อไปปั่นอีกด้วย
- อย่างไรแล้วก็เล่นรถ Full  Size ไม่ได้เป็นแน่ (แต่ถ้าทำได้ก็แนะนำเลยนะ เพราะถูก ทน ดี และตรงกับการใช้งานของคุณมาก)
- ถ้าเส้นทางขรุขระ ผมแนะนำให้เล่นยางใหญ่ๆ อ้วนๆ ภาษาของ Dahon เขาเรียกยางแบบ Big Apple ยางแบบนี้แก้มยางจะยืดหยุ่นได้ดี รับแรงสั่นสะเทือนได้ดีในระดับหนึ่ง
- ถ้าอยากเบา ก็สามารถเล่นรถเกรดสูงๆ ได้ หากใจรักจริง จะใช้ Jetstream ที่คุณเล็งไว้ก็ไม่ผิดแต่อย่างใด ในเมื่อใจมันรัก เห็นแล้วมีความสุขเสียอย่าง เห็นแล้วมันจูงใจให้เราปั่นมากขึ้น ถ้าตามเงื่อนไขนี้ก็เล่นได้เลย จะยุส่งด้วยซ้ำไป
- ถ้าปั่นทางเรียบๆ เนียนๆ แบบนี้เล่นรถยางเล็กได้ รถที่ใช้ยางแบบนี้ทำอัตราเร่งได้ดีมากๆ มีแรงเสียดทานกับพื้นถนนน้อย

เลิกบุหรี่แล้ว ถือว่าเป็นสิ่งดี ช้าเร็วก็ต้องเลิกครับ ใครเลิกก่อนได้ก็จะได้โบนัสคือสุขภาพปอดที่ยังสภาพโอเคอยู่ ใครเลิกช้าปอดตัวเองก็โทรมไปเรื่อยๆ ขอให้มีความสุขกับจักรยานที่เรารักครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
Re: สอบถาม jetstream xp 2008 คับ
« Reply #2 on: September 24, 2008, 03:42:33 pm »
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากเลยคับสำหรับการตัดสินใจ (ผมตัดสินใจได้เเหละเพราะวันนี้ผมนัดวางเงินเเหละคับ) :) :)
- ผมสูง ประมาณ 178 น้ำหนัก 78 พอไหวไหมคับ

-(อยากลงทุนที่จะใช้รถดีๆ คุณยังต้องการขนจักรยานใส่ท้ายรถเพื่อไปปั่นอีกด้วย)
คืองี้ครับ...เปงผลพลอยได้สำหรับผมคับ..เพราะเเฟนผมเขาจะต้องขับรถจากลาดพร้าวไปหาเเม่ทุกเสาร์*-อาทิตย์ อยู่เเล้ว
ผมก็มีเเผนว่าจะให้เขาปล่อยผมลงระหว่างทางก็ประมาณ 20 กิโล จะมากน้อยก็ขึ้นอยู่ความพร้อมของสภาพร่างกายคับ
เเล้วขี่เจ้าจักรยานตามไปที่บ้านเเม่ ...ปั่นเเบบ ชิวๆๆ มั่ง เร็วบาง หยุดบ้าง คงเพลินดี เพราะเเถวบางเลนยังมีคลอง ทุ่งนาอยู่มากคับ

-คุณมองเจ้า Jetstream ก็คงมีงบพอสมควร (ถึงต้องเลิกบุหรี่ไงครับ 555 จาได้มีตังเหลือจ่ายค่าจักรยาน อิอิอิ)
-Dahon เขาเรียกยางแบบ Big Apple (พอจามีรูปให้ดูไหมคับ)
-ถ้าอยากเบา ก็สามารถเล่นรถเกรดสูงๆ (ตกลงมันเปงรถที่เบา หรือหนักครับ)

ปล.ขอบคุณ O'Pern มากๆๆ คับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: September 25, 2008, 02:48:09 pm »
ผมตอบคุณยาวมาก แต่เผลอไปกดโดนปุ่ม esc มันเลยลบหายหมดเกลี้ยง เข้าใจความหมายของคำว่าเซ็งเป็ดแล้ว

ส่วนสูงของคุณพอเหมาะที่จะเล่นกับ Dahon ได้ครับ น้ำหนักก็ไม่เยอะมากนัก แบบนี้จะเล่นรถอะไร ยางแบบไหนก็ได้ทั้งนั้น

ยางแบบ big apple ก็คือยางสแตนดาร์ตติดรถของ Dahon เขามานั่นแหละครับ เด่นที่แก้มยางสามารถรับแรงสั่นสะเทือนได้ดี (เขาว่างั้น) แต่ผมว่ายางอะไรๆ มันก็ต้องคอยรับแรงตรงนี้อยู่แล้วล่ะ ฮ่าๆ

ถ้าอยากเบา ก็สามารถเล่นรถเกรดสูงๆ ได้
- รถเกรดสูงๆ ก็คือรถที่เบาครับ ยิ่งเบามาก ยิ่งแพงมาก ยิ่งเบามาก ก็จะยิ่งเปราะมาก โดยเฉพาะพวกชิ้นส่วนแบบคาร์บอนไฟเบอร์ต่างๆ แถมมีอายุการใช้งานอีกด้วย ยังไม่พอ ถ้าร้าวแล้วก็จะเสียไปเลย ซ่อมไม่ได้ (คือซ่อมให้ดูดีได้ แต่การรับแรงจะไม่เหมือนเดิมแล้ว)

ถึงตรงนี้คุณคงเลือกรถในใจได้แล้ว ขอยินดีด้วยครับที่หันมาใส่ใจกับสุขภาพตัวเองมากขึ้น ขอให้มีความสุขกับจักรยานที่คุณรักครับ

ว่าแต่.. จะซื้อรถอะไรหรอ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #4 on: September 26, 2008, 04:15:02 pm »
ว่าแต่.. จะซื้อรถอะไรหรอ===jetstream xp 2008 คับ วางตังไปเเหละครับ
ขอบคุณคับที่ ใขข้อข้องใจไปได้เยอะคับ ของคุงจากใจจิง

« Reply #5 on: September 27, 2008, 03:17:20 pm »
ซื้อรถปี 08 แถมวางเงินไปแล้ว ก็ต้องมั่นใจนะครับว่าเป็นรถของปี 08 จริง

โดยเฉพาะอย่างยิ่งรถที่มาจากทางจีน ช่วงนี้เห็นมีรถปี 07 เข้ามาขาย บอกเป็นรถมือสอง ขี่นิดเดียว แต่เขาก็ขายถูกพอสมควร (คือไม่แพงเท่ารถปี 08 )

แหม่ วางเงินซะละ กำลังจะแนะนำ Mu SL หรือ Mu XXV สักหน่อยเลยเชียว

« Reply #6 on: September 28, 2008, 07:02:23 am »
มาใหม่อีกรอบ หลังจากไปอ่านสเปคของ Jetstream XP 08 มา

ขอถอนคำกล่าวที่บอกว่ารถคันนี้ไม่เคยอยู่ในสายตาครับ

ผมติดตามรถ Dahon มาตั้งแต่ปี 04 และพอผมได้รถที่ถูกใจมาใช้ในปี 05 ก็ไม่ค่อยได้ติดตามข่าวอย่างละเอียดนัก แต่ก็พอรู้ว่า Jetstream ในปี 04 05 นั้น มันไม่ได้มีอะไรโดดเด่นไปกว่าแค่รถพับที่มีช้อคฯหน้าหลังเลย
- ปี 04 จะเป็นระบบสั่นทะเทือนคล้ายระบบแหนบ
- ปี 05 จะพัฒนาขึ้นมาหน่อย เรียกว่า Q Fork

สมัยก่อน Jetstream ยังไม่มีการแบ่งรุ่นย่อยเป็น P8 หรือ XP

ยอมรับว่ารถ Jetstream XP ปี 08 นี้เป็นสุดยอดเทคโนโลยีอันดับต้นๆ เลยทีเดียว

ผมข้องใจจุดเดียวของระบบเกียร์คันนี้คือ ดูเฟืองหลังเหมือนมีแค่ 8 หรือ 9 เฟืองนี่แหละ แต่สเปคในเวปเขาบอกว่ามีมากถึง 24 เกียร์ ทั้งๆ ที่มีจานหน้าอันเดียว !!! หรือว่าเขามีเกียร์ดุมซ่อนไว้อยู่ แต่ก็ไม่น่าใช่ สเปคไม่ได้บอกอะไรไว้เลย

ช่วยไขข้อข้องใจพร้อมภาพประกอบให้ผมด้วยครับ

« Reply #7 on: September 28, 2008, 03:34:45 pm »
รถ Jetstream XP ปี 07 ที่ผมยังรู้สึกเฉยๆ กับมัน

Jetstream XP 06 ดุขนาดนี้ ผมก็ยังรู้สึกเฉยๆ อีกเช่นกัน

ส่วนรถปี 05 ดูดุดัน บ่งบอกถึงพลังได้เป็นอย่างดี

Jetstream เปิดตัวปี 04 ด้วยสเปคทะลายโลก คือ น้ำหนักแค่ 9 กก !!!

รถตั้งแต่ปี 04 - 07 นั้น ใช้ระบบรองรับการสั่นสะเทือนด้านหน้าอยู่ในดุมครับ

« Reply #8 on: September 28, 2008, 03:59:02 pm »
จะว่าไปแล้ว รหัสที่ดูคล้ายคลึงกับ XP 08 ปัจจุบัน มันคือชื่อ P8 ของ Dahon ในอดีตนะ

Jetstream P8 ปี 04 ใช้ระบบรองรับแรงสะเทือนด้านหน้าแบบ Uniflex ส่วนด้านหลังเป็นแบบ Air/Oil ปรับระดับได้

รถปี 05 นี้พัฒนาขึ้นมาเยอะหน่อย ได้ชุดคอแบบ Dahon Fusion แล้ว ระบบรองรับแรงสะเทือนหน้าเป็นแบบ Kinetix Q Fork ต่างจากของปี 04 อย่างชัดเจน ส่วนด้านหลังยังคงเหมือนปี 04 อยู่

รถปี 06 เปลี่ยนระบบรองรับแรงสะเทือนหลังมาเป็นของค่าย Kinteix เช่นเดียวกับด้านหน้า

ภาพนี้เป็นรถปี 07 ครับ ยังไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างเด่นชัดมากนัก

และนี่คือภาพล่าสุดของรถปี 08 ครับ กันสะเทือนหลังเปลี่ยนเป็นของ X Fusion Air ส่วนด้านหน้ายังคงแบบเดิม

« Reply #9 on: September 28, 2008, 04:07:42 pm »
และนี่คือ Jetstream XP 08 ตัวที่ผมสุดแสนจะสงสัยในชุดจานหน้า หรือกลไกชุดเกียร์ของเขาที่ซ่อนเอาไว้ หน้าตาแบบนี้แหละ แต่มีถึง 24 เกียร์

ยังคงรอคนมาไขปริศนาให้ผมอยู่ครับ  :)

Offline kboy

• *
« Reply #10 on: September 29, 2008, 02:37:07 pm »
ถ้าข้อสงสัยเนี่ย ผมก็เคยสงสัยแบบเดียวกันครับ

ถ้าเป็นรูปนี้คงตอบข้อสงสัยของคุณ O'Pern  ได้ละมั้งครับ ^ ^

แต่ที่ผมยังสงสัยต่อไปคือ ถ้าเป็นเกียร์แบบนี้ การทดกำลังมันจะเหมือนกับใช้จานหน้ารึเปล่าเนี่ยสิครับ

« Reply #11 on: September 29, 2008, 03:14:48 pm »
โถ เล่นเกียร์ดุมมาช่วยปั่นอีกแรงก็ไม่ยอมบอกแต่แรก

ขอบคุณครับที่ช่วยไขข้อข้องใจ ตอนแรกคิดว่าจะมีมุขอะไรพิเศษอยู่ในชุดจานหน้าเสียอีก

มีเกียร์เยอะๆ แบบนี้เขาเอาไว้ปั่นขึ้นเนินครับ บ้านเรามีเนินน้อย รถเสือหมอบเขาถึงมีจานหน้าแค่ 2 ใบเองไง

รถสเปคสูงมากเลยนะ แต่รู้สึกว่าตัวเองจะใช้ไม่คุ้มเท่าไหร่เลย

ผมเป็นคนชอบปั่นเรื่อยๆ เปื่อยๆ แถมยิ่งเป็นรถพับ ยิ่งไปไม่เร็วเท่าไหร่นัก รู้สึกว่าท่านั่งปั่น การบาลานซ์รถ และการกดบันไดมันยังห่างไกลพวก MTB และเสือหมอบอยู่อีกมากเลย

« Reply #12 on: September 29, 2008, 03:56:29 pm »
   แต่ที่ผมยังสงสัยต่อไปคือ ถ้าเป็นเกียร์แบบนี้ การทดกำลังมันจะเหมือนกับใช้จานหน้ารึเปล่าเนี่ยสิครับ 

ทำงานได้เสมือนกับมีจานหน้าอีก 3 ใบครับ (หากเป็นเกียร์ดุม 3 Speed) 

แต่ลองคิดดูนะ กลายเป็นว่าเราปั่นจานหน้าที่มันคล้องโซ่เอาไว้ และโยงไปกับชุดเฟืองหลัง แต่เราไม่ได้ใช้ศักยภาพจากจานหน้าแท้ๆ เลย เรากลับใช้เฟืองในดุมเป็นตัวขับต่างหาก

กรณีเช่นนี้ เราจะสามารถลดขนาดของจานหน้าให้มันเหลือใบเล็กนิดเดียวมันก็น่าจะทำได้นี่นา ผมว่าในหลักการมันทำได้นะ ขอแค่รักษาความตึงของโซ่ให้ได้ระดับเพียงพอที่จะชิฟเฟืองหลังให้ได้อย่างลงตัว  ;D

• *
« Reply #13 on: September 30, 2008, 01:52:53 am »
 ;D ;D ;D ;D ;D
ขอบคุงน๊าครับได้ความรู้อีกเพียบเล้ย

• *
« Reply #14 on: October 17, 2008, 03:44:59 pm »
 ;D ;D ได้มาเเหละขี่มันส์มากเล้ย ครับ ;D ;D