Author Topic: ขอปรึกษาเรื่องจักรยานพับครับ  (Read 9847 times)

Offline Tonnam

• Amateur Racer
  • *
อยากเรียนปรึกษาเรื่องการเลือกซื้อจักรยานพับครับ

คือผมเป็นมือใหม่ไม่มีความรู้เรื่องจักรยานเลย ปกติก็ขี่จักรยานจ่ายกับข้าวในหมู่บ้านกับลูกชายวันละ 1 ชั่วโมง ของลูกชายเป็นเสือภูเขาคันเล็ก ยิ่งขี่ก็ยิ่งไกลและนานขึ้นเรื่อยๆ จากในหมู่บ้านเป็นข้ามไปหมู่บ้านอื่นๆเป็น 10 กิโล ตอนหลังก็เริ่มเอารถจักรยานไปเที่ยวด้วยตามต่างจังหวัด รถZafiraของผมใส่คันของลูกชายได้ แต่ใส่ไอ้คันจ่ายกับข้าวไม่ได้ จะซื้อRoof Rack แล้วเอาจักรยานจ่ายกับข้าวไว้บนหลังคาก็ดูจะไม่คุ้มค่านัก จึงอยากจะเปลี่ยนเป็นจักรยานพับครับ จะได้ประหยัดค่าRoof Rack

มีคนแนะนำ Dahon แต่ก็คงมีหลายรุ่น จึงขอคำปรึกษาว่าจะเลือกแบบใดครับ ส่วนใหญ่ขี่ในหมู่บ้านและซอยชานเมือง 10-20 KM ถ้าวันหยุดก็ไปขี่ตามรีสอร์ทหรืออุทยานแห่งชาติต่างๆบ้างแต่ก็เป็นทางเรียบทั้งสิ้น งบประมาณก็ไม่เกิน 15,000 B. อยากเอาไว้ใช้นานๆครับ

รบกวนหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ

• *
อ้อ ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ผมสูง 167 CM. หนัก 66 KG. ควรเลือกล้อขนาดเท่าใดครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ยินดีครับ

ความสูงใกล้เคียงกับผมเลย แถมหนักพอๆ กันอีก ผมว่าคนสูงไม่ถึง 170 เซน หากจะขี่ Dahon อาจรู้สึกว่าช่วงแขนจะต้องเอื้อมยืดยาวไปสักหน่อย หากขับไม่ไกลเว่อร์ (สัก 10 - 20 โล พอไหว) ก็พอไหว แต่ถ้าขี่ออกทริปกันนานๆ ต่อเนื่องแล้วผมว่าไม่ค่อยเหมาะครับ รถมันช่วงยาวเกินไปสำหรับเรา ที่ว่านี้คือรถ Dahon ของใหม่ๆ รุ่นปีใหม่ๆ นะครับ หากเป็นพวก Dahon โบราณ เก่าๆ รถแบบนั้นช่วงจะสั้นกว่ารถใหม่ๆ เยอะเลย

ซื้อรถใช้ยาว ต้องเลือกให้ถูกสัดส่วนเป็นอย่างยิ่งครับ

งานนี้ขอไม่แนะนำ Dahon แต่ให้ไปมอง Hasa F1 แทน รถใหม่ๆ อยู่ในงบประมาณที่คุณตั้งไว้ครับ รถคันนี้ขี่สบายกว่า Dahon เพราะช่วงสั้นกว่า นั่งแล้วไม่ต้องก้มหลัง หรือเอื้อมเหยียดแขนเพื่อไปจับแฮนด์ นั่งถูกท่า ขาก็ส่งกำลังปั่นได้ต่อเนื่องนานกว่า

F1 เป็นรถล้อ 20 นิ้วครับ เป็นเกียร์ 6 Speed (ถ้าจำผิดขออภัย) แบบตีนผี ใช้อะไหล่ส่วนใหญ่ร่วมกับเมาเทนไบค์ทั่วไปได้สบายๆ

แต่ Hasa เองก็มีจุดที่ผมไม่ชอบอยู่บ้าง เช่น
- กลไกการพับท่อคอที่ยังออกแบบไม่สวย
- จุดติดตั้งขาตั้งไม่สวย (แม้ว่ารถ Birdy ที่แพงๆ ก็ติดตำแหน่งเดียวกันนี้ก็ตาม)

แต่มาชอบตรงที่มันปั่นแล้วพอดีกับช่วงแขนของเราเลย ไอ้ตรงนี้แหละตัวตัดสินใจเลยเชียวนะ

เอีะ หรือจะมาเล่นรถพับอีกแนวที่ชื่อ Strida
- ชอบพกรถพับไว้ท้ายรถยนต์บ่อยๆ ไหมล่ะครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
ขอบคุณมากครับคุณ O 'Pern  แล้วไอ้Hasaเนี่ยหาซื้อได้ที่ไหนครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วย เมื่อบ่ายนี้ผมไปแวะProbike ที่สารสินมา หลังจากสังเกตุการณ์แบบเหนียมอายอยู่พักใหญ่ ก็ตัดสินใจปรึกษาคนขาย เขาแนะนำให้ผมเล่นMTBมากกว่าเนื่องจากเห็นว่าผมขี่ค่อนข้างบ่อย นานและไกลเกิน 10KM. เกรงว่าจะปวดเมื่อยได้ ก็เลยยังสับสนกับชีวิตอยู่ แต่ที่ดูๆแล้วน่าสนใจเห็นจะเป็น Gary Fisher Marlin 2007 ที่ตอนนี้ลด 25% จากราคาป้าย เหลือประมาณ 16,xxx B. แต่ว่าจะเปรียบเทียบกับGiantอีกที

ที่ไม่ดีคือผมต้องเสียเงินซื้อ Roof Rack และอุปกรณ์ยึดจักรยานอีกต่างหาก อ้อ...คนขายแนะนำให้ผมใช้ล้อหรือเฟรม 15.5" -16.0"( ไม่แน่ใจครับ คือไอ้ตัวเลขที่แปะอยู่ที่เฟรมนั่นแหละ) บอกว่าเกินกว่านี้อาจไม่สบายตัว ตอนนี้เลยโน้มเอียงมาที่MTBและกำลังมองหา Roof Rack แล้วครับ กะว่าจะถอยภายในสองสัปดาห์นี้แหละครับ ผิดพลาดประการใดช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
เฮ้ยๆ อย่าเพิ่งหลงทาง

ถ้าปั่นเยอะ ต้องเล่นรถ Full Size สถานเดียว จะเป็น MTB Roadbike Hybrid Trekking Touring หรืออย่างไรค่อยมาว่ากันอีกที

คุณต้องฟันธงออกมาก่อนว่าจะเอาแบบรถพับ หรือรถใหญ่

แน่นอน เล่นรถใหญ่ก็ต้องใช้แร็ค โอกาสจะขนย้ายจักรยานก็จะไม่บ่อยเท่ารถพับเป็นแน่ เพราะขี้เกียจใส่แร็ค และถอดเข้าถอดออก

ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ตัดสินใจครับ อย่ารีบร้อน เลือกรถผิดวัตถุประสงค์นั้นจะทำให้เราใช้งานมันไม่ได้เต็มที่ มันจะรู้สึกขาดๆ เกินๆ

มา.. ผมช่วยคิดให้

เริ่มจากซื้อรถพับก่อน เพราะอย่างไรแล้วหากไม่ชอบมัน เราก็ยังพับเก็บยัดห้องเก็บของไว้ได้ล่ะวะ หรือจะรอโอนต่อให้ลูกก็ยังไหว เอาเป็นว่าซื้อเพราะขนาดของมันไม่เกะกะบ้านเราเท่าไรนัก ซื้อมาแล้วก็ลองใช้มันดู ดูว่ามันปั่นได้แย่เพียงใด ถ้ารู้สึกว่ารถมันดิ้นเหลือเกิน ทรงตัวไม่ดีเลย หรือไม่แข็งแรง หรือเราไม่ค่อยได้พับมันเท่าไหร่เล้ยยย

แบบนี้เริ่มมองหารถใหญ่มาเล่นครับ รับรอง เติมเต็มได้แน่นอน

ซื้อรถจักรยานปลายปีจะได้ส่วนลดเยอะมากครับ เพราะรุ่นใหม่ของปี 08 กำลังจะทะยอยเข้า

ผมเองเฉยๆ กับสินค้าตกรุ่นนะ เพราะเราไม่สามารถใช้รถทันสมัยได้ตลอดเวลาหรอก สินค้าทุกอย่างถ้าซื้อวันนี้ อีกไม่นานก็ต้องตกรุ่น ไม่ว่าจะเป็นคอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ ทีวี รถยนต์ มอเตอร์ไซค์ และกระทั่งจักรยาน

แต่ต้องเลือกรถให้ถูกไซส์ครับ อันนี้สำคัญสุดเลย

รถ Hasa F1 หาได้ในเวป www.thaimtb.com ห้องซื้อขาย ติดต่อคุณเดย์ จังหวัดระยอง เขานำเข้ามาขาย บอกว่าผมแนะนำมาก็ได้ครับ พอจะคุ้นเคยกันบ้าง เผื่อจะต่อรองได้อีกหน่อย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

เอาลิงมาให้ http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=188824

พร้อมภาพประกอบ

ดูช่วงรถระหว่างแฮนด์ถึงเบาะ จะสั้นกว่าของ Dahon พอควรครับ

• *
OK ครับ จะลองคุยกับคุณเดย์ดู ขอบคุณที่ช่วยคิดครับ แม๋ ผมชอบwebนี้จัง!!!