Author Topic: เกียร์ออโต้ค้างเป็นไปได้จริงหรือ  (Read 5411 times)

Offline maleehom

• Amateur Racer
  • *
ได้อ่านข่าว honda city ตกน้ำเพราะเกียร์ค้าง มันจริงเหรอครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
คำว่า "เกียร์ค้าง" ในกรณีนี้ ไม่มีระบุในระบบซ่อมบำรุงรถยนต์นะครับ เคยมีการคุยเรื่องเกียร์ค้างบ้าง แต่มักจะเป็นกรณีที่กดคันเร่งแล้วเกียร์ไม่ยอมเปลี่ยนตามรอบที่ควรจะเป็น อันนี้แหละครับ เกียร์ค้างของจริง คุยกับช่างๆ ก็จะเข้าใจ

แต่จากกรณีอุบัติเหตุ City ตกน้ำนั้นมันคนละเรื่อง ตามข่าวที่มีผู้พบเห็นรถยนต์คันดังกล่าวพุ่งออกมาจากบ้านอย่างเร็ว ลำพังตัวรถเองถ้าไม่กดคันเร่ง ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ใด มันก็จะแค่ค่อยๆ ไหลครับ จะให้เร็ว ก็ต้องกดคันเร่งเติมเข้าไป

กรณีศึกษานี้ เป็นไปได้สองทาง
- เข้าเกียร์ผิด แล้วยังหลงไปกดคันเร่งผิดอีกด้วย
- หลงแป้นเหยียบ คือเหยียบแป้นผิดอัน แล้วตกใจ จนแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไม่ถูก

เกียร์ออโตนี้หลงกันได้ง่ายๆ นะครับ เพราะจาก P โยกลงจะเป็น R แต่ถ้าจาก N โยกลงจะเป็น D ไฮไลต์มันอยู่ตรงนี้เอง จังหวะการโยกลงนี้เอง

ฉะนั้นก่อนการโยกเกียร์ทุกครั้งควรเหยียบเบรกค้างไว้ก่อน รอจนเกียร์เข้าตำแหน่ง ซึ่งรถจะกระตุกนิดๆ จากนั้นค่อยถอนเบรกออก ถ้ารถพุ่งผิดทิศทางที่เราต้องการ (นั้นคือเราเข้าเกียร์ผิด) เราก็แค่กดเบรกซ้ำลงไปเพื่อหยุดรถ และเปลี่ยนตำแหน่งคันเกียร์ใหม่ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride