Author Topic: ถ้าผมเอารถ Dahon มาขาย โดยไม่ลบเลขตัวถัง มันจะเกิดอะไรขึ้นหรือ  (Read 10705 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
สงสัยอย่างแรงครับ แค่เลขตัวถังจักรยาน ทำไมต้องลบด้วย เราขายของที่มีตัวแทนจำหน่ายเขาขายอยู่ในบ้านเราไม่ได้หรือ ถ้ามีกฏจริง ผมเอารุ่นอื่นมาขาย จะผิดไหม งงสุดๆ

นี่มันซับซ้อนกว่ารถยนต์นำเข้าอีกนะนี่  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline jostrida

• Amateur Racer
  • *
  • Strida Orange
    • SiamSTRIDA.com  a whole new world to move
« Last Edit: August 31, 2007, 01:49:17 pm by jostrida »

• don't let your fear stand in the way of your dream
ใช่แล้วคุณโจ้ สงสัยมากเลย เพราะผมเองก็สั่งรถยนต์นำเข้ามา แถมยังเป็นรุ่นเดียวกับที่บริษัทแม่ในไทยขายอีกด้วย ไม่เห็นจะมีใครว่าอะไรเลย ตลาด Grey Market ก็เป็นในลักษณะนี้ทั้งนั้น ทั้ง SEC / Eton / SCW / Auto Image / F1 / Unity / ect.

ทั้งหมดที่เอ่ยมานี้ ขายได้ขายดีครับ แปลก สงสัย งง !!!

กรณีคุณจิรายุที่นำ Dahon เข้ามาขาย แล้วมันจะผิดตรงไหนหรือ ร้าน Probike เป็นตัวแทนนำเข้าอย่างเป็นทางการ หมายความว่าคนอื่นห้ามนำเข้าสินค้ายี่ห้อ Dahon นี้มาขายในประเทศไทยทั้งหมดเลยหรือ

งง งงโครตๆ แถมโครตงง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
    • SiamSTRIDA.com  a whole new world to move
ตอบตรงๆ เลยคือ ผิดครับ และทำไม่ได้ด้วย

เอากรณีของผม ก็แล้วกันนะ

ทุก Authorized  ต้องมีการวางเงินรายปี จำนวนหนึ่ง เรียกมันว่า Security Bond (จำนวนเงินก็เยอะเลยแหละ)  ผมสั่งซื้อรถจากเขา เขาจะหักเงินก้อนนี้ คิดเป็นคันเลยนะ คันละ 1000 บาท จะหักให้จากราคาเต็ม สมมุติ คันละ 20000.-  คุณสั่ง 50 คัน คุณก้จ่ายแค่คันละ 19000.- งัย

ถ้าเราเซ็นไว้ ปีละ 500 คันต่อปี  x 1000 บาท ต่อคัน = 500000 บาท  โอนไปก่อนเลยครับ ก่อนจะสั่งของเข้า เงินก้อนนี้ สิ้นปีก็จะหมด ถ้าคุณสั่งเขา ปีละ 500 คัน (ส่วนใหญ่ ไม่ถึงหรอก)

ถ้าสั่งไม่ถึง 500 คัน สิ้นปี 555 ... หายเรียบครับ จะเรียกมันว่า เงินกินเปล่าก็พอได้นะ เพราะถือว่า คุณผิดสัญญางัย

ปีถัดไปก็ต้องจ่ายอีก 500000.-

ฝากบอกคนซื้อทุกคันด้วยครับว่า ให้เห็นใจกันด้วย ที่บอกกันว่า ทำไมรถราคาถูก แต่ขายแพงจัง   ลองเอาเงินกินเปล่า เข้าไปรวมด้วยสิ ...  :-X  จุกเหมือนกันนะครับ

authorized dealer จักรยาน ไม่ใช่ สนุกอย่างที่หลายคนคิดหรอกครับ ไม่ได้หากินง่ายหรอกครับ คนเอาไปขายต่อ ยังได้มากกว่า ต้นทุนก้ไม่ต้องจม เอาไปคันสองคัน แต่ คนนำเข้า ลงที โอนไปที เหยียบล้าน นะฮะ กว่าจะได้คืน ก็เหงื่อท่วมเลย ...  :-[

ทีนี้ เรื่องของ Serial นั้น ต้องลบออกครับ เพราะ เงิน security bond  มันค้ำคอ เขาอยู่งัย ส่งข้ามประเทศ แจ้งต้นสังกัด ว่า มีคนส่งข้ามเขต ข้ามแดน ก็เจอ ตัดเอเย่นต์ ยึดเงินประกันเข้าไป ก็ หงายท้องแล้ว เพราะ ส่งข้ามประเทศ มันผิดเห็นๆ

ของ Ming นั้น เขายังถามผมเลย ถ้ามีบอกเขาเลย หรือรู้ว่า มีมาไทย ให้บอกเขาเลย เขาจะเตือนไปทางคนขาย ในไทย และเฉ่งไปที่ต้นสังกัดให้ด้วย ผมบอกเขาว่า คันสองคัน ผมก็ยังโอเคนะ

เพราะ  ถ้าเขาซีเรียส จริงๆนะ เช็คไปว่าเข้ามาจาก dealer ไหน ประเทศไหนส่งมา ก็จบแล้ว ... 

ถ้าเป็นเอเย่นต์ สองประเทศ ก็ต้องจ่าย รายปี คูณ สองที่ นะครับ

............................

ส่วนที่ คนขายที่รับมาแล้ว ลบตัวถังออก ไม่ต้องจ่าย ค่ารายปี ก็เบาต้นทุนไปเยอะเลย

..........................

ประมาณนั้นครับ พอเข้าใจได้ครับ  อันนี้ผมพูดกรณีของผมนะ

แต่กรณี Dahon ผมไม่ทราบนะครับ เพราะจีน ก็พอรู้ๆกันว่าเขานั้น อัจฉริยะด้านการขาย และ วิธีการขาย มากแค่ไหน

.....................

ส่วน gray market เช่น ETON SEC บอกตรง คือ คนละเรื่องเลยครับ จักรยาน มัน มีไม่กี่รุ่น แต่รถยนต์ toyota มีตั้งไม่รู้กี่รุ่น แล้ว อีกเป็นสิบๆรุ่น ที่ toyota มีนโยบาย ว่าไม่เอาเข้ามาทำตลาดอย่างแน่นอน ตรงนั้นคือ ช่องว่างของ gray market ครับ เพราะ พวกนี้ เขาเอาเฉพาะรุ่นที่บริษัทในไทย ไม่เอามาขายครับ อย่างเช่น toyota harrier  หรือ lexus  แต่พอ อ่า.... ยอดขายมันได้น่าพอใจ ก็ทำเองซะเลย กลายเป็น lexus thailand  งัย

ลองเขาเอา toyota camry มาสิ เจอศูนย์เรื่องไม่รับเซอร์วิส ก็ไปไม่เป็นแว้ววว

....................

A-bike พลาดอย่างแรงที่ไป จ้างโรงงานจีนผลิต เพราะ ประเทศนี้ ก็อบกันแบบเสรี หน้าตาเฉย ป่านนี้ ลุงที่คิด A-Bike ไปเข้า ไอซียู โรงพยาบาลแล้วมั้ง อิอิ
« Last Edit: August 31, 2007, 01:47:45 pm by jostrida »

Offline iamtul

• G'Day Mate
พี่เปิ้ลครับ เท่าที่รู้รถยนต์เนี่ยก็ผิดนะครับ เพียงแต่อย่างที่คุณโจ้ว่านั่นแหละครับว่าตัวที่เอาเข้าๆกันมามันไม่ได้เป็นตัวที่ทำกำไรเท่าไหร่ ส่วนใหญ่มันเป็นตัวที่บริษัทแม่ก็ดูแล้วว่ามันไม่คุ้มเลยไม่เล่น ปล่อยมัน

อย่างรถยี่ห้อผมเนี่ย สองปีก่อนก็มีเรื่องทีนึงแล้วว่ามีคนส่งกระบะไปขายที่อังกฤษ แล้วโดนดีลเลอร์ที่นั่นโวยเอา(ไม่โวยได้ไงรถที่นี่ขายคันละ ห้าหกแสน แต่ที่นู่นขายแบบเดียวกันคันละ ล้านหน่อยๆกำไรเท่าไหร่ล่ะนั่น) แต่เค้าถือว่าดีลเลอร์ต้องมีการลงทุนฯลฯ ที่นู่นเค้าแจ้งvin Noมา เช็คแป็บเดียวดีลเลอร์ที่นี่โดนเรียกคุยวันนั้นเลยครับ หลังจากนั้นสองวันมีจดหมายจากบริษัทแม่มาให้เซ็นต์สัญญาว่าถ้าจับได้ใครคราวหน้า ปิดอย่างเดียว

เอามะพร้าวห้าวมาขายอีกแล้วตรู

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

อ้อ พอจะเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับผม

ถ้างั้นก็สามารถเอารถจักยานรุ่นที่ไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทยอย่างเป็นทางการมาขายได้สินะ  :)

Offline หมอมือใหม่

• *
เมื่อเช้าผมกับคุณO'pernยังคุยกันอยู่เลย ตอนนี้ก็ถึงบางอ้อแล้วครับ เห็นใจตัวแทนนะครับ แต่ก็อย่างว่าหละครับ ถ้าขายไม่แพงนักก็จะดีครับจะได้ได้ของที่ที่มาที่ไปชัดเจน

• *
พูดถึง จักรยานพับ ยังมีรุ่นที่น่าสนใจอีกเยอะเลยครับ ที่ยังไม่มีตัวแทน

ผมก็เล็งๆไว้รุ่นนึงอยู่ครับ .... อุ๊บส์สสส :-X

แต่คิดไปคิดมา ไม่เอาดีกว่า ....

แต่ถ้าคุณ O'Pern สนใจนำเข้ามารุ่นไหน ผมสนับสนุนเต็มที่เลยครับ

แต่ถ้ารุ่นไหน ขายดี  ตอบได้เลยว่า พระเจ้าเท่านั้นที่รู้ ... แป่ววว.

อย่างที่ผมเคยคุยกับคุณครั้งแรกและครั้งสุดท้ายแหละครับ ... คิดเองดีที่สุดเลย .. อิอิ

...

เอ่อ ... เวบบอร์ดของ siamstrida โพสต์ต่อได้แล้วครับ หลังจากไป พักร้อนไปเกือบครึ่งเดือน 

นังไฝดำ บอกว่า ทำคุ่ณหมอมือใหม่ของข้อย เซ็งจิตไป่เลยเด้อค่า ...  (มุขนี้ฮา 555 ขำ เพราะตอนนี้กำลังติดละครเย็น แม่ครัวคนใหม่ ช่อง3)
« Last Edit: September 01, 2007, 03:07:40 am by jostrida »