Author Topic: จักรยานเมืองไทยเบรคหน้าอยู่ด้านไหนครับ???  (Read 4953 times)

Offline iamtul

• Authentic Drifter
  • G'Day Mate
เรื่องของเรื่องคือตั้งแต่ตอนซื้อจักรยานวันแรกครับ รีบไปเอากลับมาวันแรกก็ไม่ได้ดูอะไรเพราะแค่เข็นข้ามถนนมาที่ตึกเฉยๆ

มาสังเกตุเอาวันที่สองครับเอาไปขี่แล้วเพิ่งรู้สึกว่าทำไมเบรคหน้ามันอยู่ด้านขวาหว่า ??? ตอนอยู่เมืองไทยจำได้ว่ามันอยู่ข้างซ้ายนี่นา แถมยังจำได้ว่าเคยมีผู้ใหญ่ท่านนึงให้เหตุผลมาว่ามันต้องอยู่ข้างซ้ายเพราะมือซ้ายซึ่งเป็นมือไม่ถนัดเวลาเราตกใจกำเบรคมันจะได้ไม่ตีลังกา มือที่ถนัดกำเบรคหลังแรงหน่อยก็ไม่เป็นไร(เท่าไหร่)

วันรุ่งขึ้นเลยขี่ไปที่ร้านถามเค้าว่าเฮ้ยทำไมมันอยู่ด้านขวาล่ะ(เบรคหน้า) ประกอบผิดป่าว??? เค้าก็มองหน้างงๆประมาณว่ากะเหรี่ยงรึเปล่าเนี่ย แล้วก็ให้ดูคันอื่นๆแล้วเล่าให้ฟังว่ามันเป็นกฏหมายที่นี่เพราะคุณขับชิดซ้าย เวลาคุณยกมือขอทางก็ต้องเอาขวายกเพื่อให้คนอื่นเค้ามองเห็น ทีนี้พอคุณเอาขวายกถ้าเบรคหน้ามันอยู่ซ้าย(มึง)ก็จะกลิ้ง แล้วเค้าก็ถามว่า(มึง)มาจากประเทศไรเนี่ย ขับชิดซ้างรึขวา เราก็บอกว่ามันก็เหมือนที่นี่แหละ แถมดูคันอื่นๆมันก็อย่างที่เค้าว่า

ก็เลยจะถามเพื่อนๆพี่ๆว่า

ตกลงใครผิดครับเนี่ย แล้วปประเทศอื่นเค้าเป็นอย่างไร ผมเสียSelfกับเรื่องนี้ไปพอควรเลยนะเนี่ย

??? ??? ???

อันนี้เอารูปที่จอดใต้ตึกผมมาให้ดูครับ แล้วจะเข้าใจว่าทำไมผมต้องหิ้วรถขึ้นห้องทุกวัน ที่ล็อค(มึง)หาเอาเอง กล้องCCTV(กู)ก็ไม่มีให้

:'( :'( :'(
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
จักรยานผมเบรคหน้าอยู่ด้านขวาอ่ะ ข้างถนัด แต่....จักรยานผมมันมีแต่เบรคหน้าอ่ะ เบรคหลังไม่มี ;D

ถ้ามองตามเบรคก้ามปูที่เป็น Side pull ด้านที่สายเบรคมันล็อคกับชุดเบรคมันจะอยู่ด้านขวา(มองจากด้านหน้านะ) เพราะฉะนั้นสายเบรคมันเลยควรมาจากมือเบรคด้านขวามือ(เวลาเราอยู่บนจักรยานนะ) แล้วเบรคหลังก้อจะอยู่ทางซ้าย แต่ถ้าใครขี่ BMX กับเบรคหลังอย่างเดียวก้อมักจะใช้มือเบรคด้านขวาอยู่ดี ของผมสมัย BMX ก้ออยู่ขวาแต่ผมมีแต่เบรคหน้า ผมมันพวกตัวประหลาดอ่ะ

ถ้าเป็นเบรคแบบ Cantilever หรือ V-brake สายเบรคจะเข้าหลอดนำทางด้านซ้ายของชุดเบรค สายเบรคก้อควรมาจากมือเบรคด้านซ้าย ถ้ามองตามลักษณะของเบรคนะ

แต่ผมว่ามันแล้วแต่ความถนัดอ่ะนะ จะอยู่ซ้ายก้อได้ ขวาก้อได้ ที่เขาว่าเอาไว้ให้สัญญาณมือมันก้อเป็นเหตุผลนึงอ่ะนะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
อยู่เมืองเขาก็ว่าตามเขาไป

สำหรับรถผมมันมีรถอยู่ 4 คัน

เบรกหน้าอยู่ขวามี 2 คัน
เบรกหน้าอยู่ซ้ายมี 2 คัน

ตอนกดขณะฉุกเฉินก็จะกำทั้งสองอัน บาลานซ์ตัวดีๆ ด้วย

กดตอนไม่ฉุกเฉินก็เบรกไหนก็ได้ แค่ไม่กำมันสุดแรงเป็นพอ

อย่าไปเบรกในโค้งบนพื้นปูนที่มีทรายครับ  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride