Author Topic: อยากถามเกี่ยวกับการทำงานของเบรกมือของรถPickupครับ  (Read 3303 times)

I3ank

• Guest
ประมาณว่า ผม พึง เริ่ม จะหัก Drift อะครับ ไม่ ทราบว่า
ทำไม เวลาผม กำลังจะเข้าโค้ง แล้ว จะทำDrift อะครับ ผมดึงเบรกมือไม่เห้นมีไรเกิดขึ้นเลย
(หรือเป็นเพราะต้องเหยียบคลาสด้วยผมไมได้เหยีบอะครับ) ดึงไปไม่มีไรเกิดเลย
แล้ว ผมจะ Drift แบบ ลดเกียร์อะครับ ผมมา เกียร์ 3 ประมาณ 60 แล้วก็ เหยีบ คลาส
หักเข้าโค้ง แล้ว ลดเป็นเกี่ยร์ 2 แล้วก็ กระทืบ คันเร่ง มัน ไม่ปัด อะ พุ่ง ออก ตัวจากโค้งเร็วเลย กลาย
เป็นเข้าโค้ง ได้ดีไปเลย
ปล. รถ ผม อี ชู ชู TFR อะครับ ไม่เข้าใจจริงๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ก็เป็นปกติดีนี่ครับ เป็นปกติของรถกระบะน่ะครับ

เบรกมือมันไม่ได้ล็อคกันทันควันเหมือนพวกรถเก๋งเขาหรอก แถมการดึงเบรกมือในรถกระบะเป็นเรือ่งที่เสี่ยงเอามากๆ เพราะคุณต้องเอื้อมมือไปหยิบมันแล้วกระชาก แถมตอนปลดก็ต้องบิด ไม่ก็ต้องกดปุ่มอะไรสักอย่าง หึหึ ไม่ถนัดโดยสิ้นเชิงครับ ทำให้ไม่มีสมาธิในการคุมพวงมาลัย

แต่อยากลองก็ลองกันได้ ไม่ว่ากัน เล่นให้ดีก็ขอบนพื้นลูกรังครับ ทีนี้จะทำอะไรก็ได้ไปหมดเลยล่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

I3ank

• Guest
แล้วถ้าเป้นอย่างนี้ ผม จะใช่ เบรค เท้าแทนได้เปล่าครับ
แบบ ว่า ใช้เท้าซ้ายเบรค อะ คับ (ใช้เท้าขวาแล้วเอาขากลับมากดคันเร่งไม่ทันรถมันจะหยุดอะครับ)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ใช้เบรกเท้าก็ได้ แต่เบรกแล้วมันก็จะหยุด มันไม่ได้ทำให้คุณดริฟท์ได้เลย

รถกระบะจะเล่นได้ก็ต่อเมื่อเจอถนนลื่นๆ ครับ แต่ก็จะมายากตอนควบคุมมันให้อยู่มือ

รถกระบะมันไม่เหมาะกับการเอามาขับเล่นแบบนี้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride