Author Topic: ขอถามหน่อยคับ คืออยากเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนคับ  (Read 6460 times)

wk

• Guest
อาจจะเป็นคำถามที่แปลกๆนะคับ   คืออยากเปลี่ยนระบบขับเคลื่อนจากขับหน้าเป็นขับหลังคับ  รถ  MAZDA 323 Astina Pop up  ไม่ทราบว่าทำได้รึปล่าวคับ   ถ้าทำได้ยุ่งยากไหม๊คับ   และต้องทำยังไงบ้างคับ  คือชอบรถคันนี้มากๆ เลยคับไม่อยากเปลี่ยนรถ   แต่ถ้าทำไม่ได้ไม่ทราบว่าพอจะมีรถ  FR  ที่พอจะอยู่ในราคา  2  แสน  คันไหนที่พอใช้ได้มั่งคับ  (  เศร้า  :'(  )  คืออยาก drift  มากคับ  แต่คิดว่า FF  คงให้ความรู้สึกไม่ได้เท่า FR  แน่ๆ   ขอบคุณมากคับพี่ๆทุกท่าน

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
จะว่าไปแล้วมันก็พอจะทำได้ แต่... ต้องใช้เงินอีกกว่า 2 แสนถึงจะสมบูรณ์ และรถออกมาสวย วิ่งดีด้วย แถมจะกลายเป็นรถแค่ 2 ที่นั่ง ขับไปก็ต้องฟังเสียงเครื่องยนต์ไปด้วย เผลอๆ มีกลิ่นน้ำมันให้ดมเล่นตลอดทาง  :D

อย่าทำเลยครับ

งบ 2 แสน เชียร์ให้เล่น Nissan Cefiro A31 ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

wk

• Guest
ขอบคุณพี่เปิ้ลมากคับ  ตอนแรกก็คิดอยู่เหมือนกานว่าจะเล่น  A31   ;D  แต่ขอรบกวรอีกทีได้ไหม๊คับ  พอจะมีรถ FR  คันไหนที่บอดี้สั้นๆ  มั่งหรอคับ  คือผมชอบรถบอดี้ไม่ยาวมากคับ  ขอบความกรุณาด้วยคับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
FR ที่ฐานล้อสั้นมีอีกเยอะมากเลยครับ แต่มันจะเกินงบคุณหมดเลย

Mazda RX-7
Nissan 200SX
Toyota MR2

ราวๆ นี้ครับ

งบสองแสนบาท Best Buy คือ A31 ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

wk

• Guest
ขอบคุณมากคับ  (  เหอะๆ  5-6 แสน up  ทุกคันเลย  :-X  )  เลือก Best buy ดีก่า   ;D

Offline TopDMC

• Full Member All Thailand Championship Racer
รถที่ฐานล้อสั้น สไตล์การดริฟท์ จะไม่เหมือนรถที่ฐานล้อยาว ระวังไว้ด้วยนะคับ สำคัญๆ >:(
แล้วถ้าคนขับปรับตัวเข้ากับสไตล์ของรถไม่ได้ จะลำบากคับ ;D

ฐานล้อสั้น
MAZDA MX5
TOYOTA MR2
« Last Edit: October 01, 2005, 04:02:48 pm by Topkumi »

Offline iamtul

• G'Day Mate
รถที่ฐานล้อสั้น สไตล์การดริฟท์ จะไม่เหมือนรถที่ฐานล้อยาว ระวังไว้ด้วยนะคับ สำคัญๆ >:(
แล้วถ้าคนขับปรับตัวเข้ากับสไตล์ของรถไม่ได้ จะลำบากคับ ;D

ฐานล้อสั้น
MAZDA MX5
TOYOTA MR2

แล้วคนนี้เลือกได้อ๊ะยัง
 ;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

VD USA

• Guest
Chassis: FC3S FD3S S13 S14 AE86
Wheelbase: 95.7" 95.5" 97.4" 99.4" 2400mm / 95.4"

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 ถ้า Wheelbase ยาวอาการจะเป็นยังไงครับพี่เปิ้ล

ผมมีคำตอบในใจผมมานานแล้วครับ แต่อยากถามให้ชัวร์ครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
เรื่องเปลี่ยนรถจาก FWD มาเป็น RWD นั้นไม่ใช่เรื่องใหม่ ในอเมิรกามีทำกันค่อนข้างเยอะ แต่เป็นในลักษณะ Pro Street ซึ่งได้รับอิทธิพลมาจาก Drag Racing คือล้อหลังใหญ่มโหราญ แต่ละข้างหน้ากว้าง 14 นิ้ว แต่สองข้างยัดเข้าไปในตัวถังเดิมๆไม่มีโป่ง ล้อหน้าแคบๆ เครื่องที่เคยวางขวางขับหน้ากลายเป็นเครื่อง V8 ขับหลัง ซึ่งในสนาม Drag เองก้อจะมีรุ่นที่มักจะใช้รถขับหน้ามาแปลงในลักษณะเดียวกันในรุ่นที่เรียกว่า Comp Elimination ของ NHRA ลองหาดูได้จากเวปไซท์ของพวกเขา

ถ้าจะทำในลักษณะที่คล้ายๆกัน แต่ใส่ล้อปกติธรรมดานั้นก้อได้ แต่สิ่งที่ต้องทำเหมือนๆกันคือ โครงสร้างของพื้นรถซึ่งเผลอๆจะต้องถักขึ้นมาจนเกือบจะเป็น Spaceframe ซึ่งต้องมีการวางแผนที่ดี ตั้งแต่การเลือกชนิดของ ช่วงล่าง ขนาดยาง แท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ช่วงล่างหน้าซึ่งอาจจะใช้ของเดิมได้ถ้าจุดยึดไม่โดนตัดไปเสียก่อน เป็นต้น

สิ่งที่ต้องห่วงมากๆถ้าตัดสินใจที่จะทำนั้นคือ การบิดตัวของ Frame ที่ทำขึ้นมา ตัวถังรถอย่าง Mazda นั้นเป็นลักษณะ Unibody คือเป็นแผ่นเหล็กปั้มขึ้นรูปที่ประกอบเข้าด้วยกัน เวลามันอยู่กันครบมันจะแข็งแรงดี แต่พอมีส่วนใดโดนตัดไป เช่น พื้นรถ ตัวถังมันจะอ่อนยวบยาบทันที ฉะนั้น Frame ที่ทำขึ้นมาใหม่จะต้องมาเสริมความแข็งแรงในจุดนี้ เพื่อช่วงล่างจะได้ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ปัญหาที่มีนั้นคือ ในอเมริกานั้นทำได้ เอามาวิ่งบนถนน ตีทะเบียนได้ ถ้าพนักงานตรวจสภาพเห็นว่า safe พอที่จะวิ่งบนถนน แต่ในบ้านเรานั้น เข้าใจว่ายุ่งยากกว่านั้นเยอะ กรมการขนส่งอาจจะไม่ยอมถ้ารถที่ทำนั้นไม่ผ่านการตรวจสอบจากวิศวะกร ซึ่งวิศวะกรของกรมนั้นมักจะใช้มาตราฐานของโรงงาน และไม่เคยเห็นสิ่งที่เรียกว่า "Do it Yourself" หรือ "Innovative Thought" และมักจะไม่ได้ผ่านประจำ แต่แปลกเนอะ  ซาเล้งติดเครื่องกับตุ๊กตุ๊กดันผ่านได้ งงโคตร ???
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• Full Member All Thailand Championship Racer

ฐานล้อสั้น
MAZDA MX5
TOYOTA MR2

แล้วคนนี้เลือกได้อ๊ะยัง
 ;D ;D ;D

เลือกยาก คนนู้นก็สวย คนนี้ก็น่าร๊ากกก... ;D
ต้องนี้ยังขายรถอยู่ อยากรู้อะไรหลังไมค์ได้นะคับ อิอิ ;)

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 อยากรู้เรื่องยาคูล์ครับพี่ท๊อป  8)

ถ้า Wheelbase ยาวอาการจะเป็นยังไงครับพี่เปิ้ล

ผมมีคำตอบในใจผมมานานแล้วครับ แต่อยากถามให้ชัวร์ครับ

รถฐานล้อยาว ก็จะตอบสนองช้ากว่ารถฐานล้อสั้น แต่ช้ากว่า ไม่ได้แปลว่าดีกว่า หรือแย่กว่าแต่อย่างใด มันอาจจะดีกว่าขณะขับที่ความเร็วสูง และอาจแย่หากขับที่ความเร็วต่ำ

รถฐานล้อยาวก็มักจะคันใหญ่กว่ารถฐานล้อสั้น แถมหนักมากกว่าด้วยครับ

รถฐานล้อยาว ก็จะตอบสนองช้ากว่ารถฐานล้อสั้น แต่ช้ากว่า ไม่ได้แปลว่าดีกว่า หรือแย่กว่าแต่อย่างใด มันอาจจะดีกว่าขณะขับที่ความเร็วสูง และอาจแย่หากขับที่ความเร็วต่ำ

รถฐานล้อยาวก็มักจะคันใหญ่กว่ารถฐานล้อสั้น แถมหนักมากกว่าด้วยครับ

wheel base สั้น, Spin mode เร็ว
wheel base ยาว, Spin mode ช้า

จาก Initial D ;D

wk

• Guest
ขอบคุณคับ  ตอบกานเต็มเลย   ;D  กลับมาอ่านอีกทีได้ความรู้เต็มเลย  ^^v   ตอนแรกไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับ spin ด้วย  = =''    คิดว่าอยากได้รถที่ body  ไม่ยาวอย่างเดียว  ^^  ขอบคุณสำหรับคำตอบและก็ความรู้คับ