Author Topic: อยากรู้คัฟ?  (Read 6178 times)

Offline -=S-TECH=-

• Amateur Racer
  • *
อยากรู้คัฟ?
« on: September 09, 2007, 07:27:38 pm »
ขอถามหน่อยคัฟ...เวลาที่รถแต่งมันเหยียบกันแบบมิดๆ ทำไมถึงต้องมีเสียงไอที่มันดัง
ปั้งๆๆๆๆๆ ด้วยล่ะคัฟ ดังมากด้วยมันเปนเสียงของอะไรคัฟ? อยากรู้ไว้คัฟ
เคยเหนหลายทีแล้วคัฟ ตอนแรกก็คิดว่าเปนบางคัน
แต่วันนี้เองเจอกับพี่ในหมู่บ้านด้วยกัน(พี่เค้าขับ A31  1j-gte) คัฟ
พวก 4G หรือ พวก B18 , RB พวกนี้จะดังเหมือนกันป่าวคัฟ?
ช่วยบอกทีนะคัฟ  ขอบคุณมากคัฟ..

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: อยากรู้คัฟ?
« Reply #1 on: September 09, 2007, 07:36:52 pm »
รถที่สมบูรณ์มันจะไม่ค่อยดังครับ

แต่ถ้ามันดังคัฟๆ ก็ต้องตรวจเช็คกันหน่อยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #2 on: September 09, 2007, 07:50:03 pm »
ฮันแน่ !!!  พี่เปิ้ล
แต่พี่พอบอกผมได้ไหมครับว่ามันเปนเสียงของอะไร มาจากส่วนไหน
.......ขอบคุณ พี่เปิ้ล คัฟ

• *
« Reply #3 on: September 10, 2007, 10:59:52 am »
Contact patch คือไรคัฟ?  บอกผมที

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: September 10, 2007, 02:53:08 pm »
ฮันแน่ !!!  พี่เปิ้ล
แต่พี่พอบอกผมได้ไหมครับว่ามันเปนเสียงของอะไร มาจากส่วนไหน
.......ขอบคุณ พี่เปิ้ล คัฟ

เสียงดังคัฟมาจากส่วนใดของรถผมมิอาจทราบได้แน่ชัดหรอกครับ ยกเว้นแต่ว่าจะได้ยินเสียงนั้นด้วยตนเอง แต่จะบอกที่มาของเสียงต่างๆ ให้ทราบคร่าวๆ ดังนี้
- เสียงดังปัง เรียกว่าเสียง back fire โดยมากจะดังจากท่อไอเสีย
- เสียงดังฟิ้วๆ ฟู้ๆ เหมือนเสียงลมพ่น คือเสียงจาก blow off valve
- เสียงดังแช๊ดดด ลากยาวๆ คือเสียงเวสเกตท์เปิด

ส่วนเสียงแปลกๆ เช่น ปุ๊กๆ ก๊อกแก๊กๆ ฯลฯ คือเสียงผิดปกติครับ ต้องรีบแก้ไขโดยด่วน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #5 on: September 10, 2007, 04:59:43 pm »
พี่ เปิ้ล ช่วยอธิบายการทำงานของ back fire ให้หน่อยได้บ่คัฟ?ว่าเพราะอะไรมันถึงดัง
แล้วมันมีข้อเสียไหม การที่มันดังเนี่ย..
ได้ยินทีไรรู้สึกเหมือนรถมันจะระเบิดเลยหรือไม่ก็เหมือนมีอะไรจะหลุดออกมาเลย ;D

« Reply #6 on: September 10, 2007, 08:35:02 pm »
ผมภูมิด้านเทคนิคไม่แน่นนักครับ รู้แค่ว่ามันเกิดการจุดระเบิดที่ผิดพลาดไปจังหวะหนึ่ง คือดันไปจุดตูมในท่อไอเสียเข้า จากเดิมที่มันจะจุดกันในห้องเผาไหม้

รบกวนคุณ Mokan มาเติมคำให้เต็มช่องว่างหน่อยครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #7 on: September 10, 2007, 10:30:15 pm »
ผมเดานะ ว่าคงหมายถึงตอนที่รถอยู่นิ่งๆเหมือนรออยู่เส้นสตาร์ท แล้วเร่งเครื่องขึ้นมาจนเกิดเสียงปุ้งปั้งๆๆๆเป็นประทัดวันตรุษสนั่นหวั่นไหว

ถ้าในลักษณะนั้นมันคืออาการ back fire ที่เกิดจากการตัดรอบโดยใช้วิธีลดไฟจุดระเบิดหรือ retard ไฟจุดระเบิดลงมา จนกระทั่งจังหวะจุดระเบิดมันไปเกิดขึ้นตอนที่วาล์วไอเสียมันเปิดอยู่ มันเลยเกิดการจุดระเบิดออกมาทางท่อไอเสียเสียงดังสนั่นหวั่นไหวอย่างที่ได้ยินกัน ผลดีก้อคือ ตื่นเต้นดี ใครๆก้อชื่นชมว่า "โห...แรงแสร่ดดดด" ผลเสียเหรอครับ ไม่มีอะไรมาหรอก วาล์วไอเสียจะร้อนฉ่าจนแดง ถ้าเล่นอยู่นานๆเข้าวาล์วไอเสียก้อจะละลาย แค่นั้นเอง

Contact Patch ถ้าในความหมายทางด้าน Handling ของรถ จะหมายถึงพื้นที่หน้ายางที่สัมผัสกับถนนของยางแต่ละเส้นละคัฟฟฟฟ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
« Reply #8 on: September 11, 2007, 02:48:27 pm »
ขอบคุณพี่ๆมากคัฟ สำหรับ ความรู้ แต่สำหรับผม ไอการ Back fire น่ะ ผมว่ามันดู
เหมือนหนวกหูยังไงก็ไม่รู้อ่ะ ไม่ค่อยเฟี้ยวเท่าไรเลย ผมชอบเสียงเพราะๆที่มาจากเครื่อง
จิงๆเลยมากกว่าน่ะคัฟ เสียงดูเครื่องสมบูรณ์ดีด้วย   
******************** Thanks คัฟ P' Mokan , P'pern**********************