Author Topic: น้ำมันเครื่อง  (Read 4129 times)

Offline -=S-TECH=-

• Amateur Racer
  • *
น้ำมันเครื่อง
« on: February 23, 2007, 11:15:14 am »
คือ ผมจอดรถไว้ตอนกลางคืนแล้วพอตอนเช้ามาดู ก็พบว่ามันมีคราบน้ำมันเครื่อง
อยู่ที่พื้นอ่ะครับ ไม่เยอะเท่าไร
---ใครช่วยบอกผมทีสิครับว่ามันเกิดจากอะไรเหรอครับ---
ของผมเป็นรถเกียร์ธรรมดานะครับ
---และขอสาเหตุของเกียร์ ออโต้ ด้วยนะครับ--- ว่ามันเกิดจากอะไร
ขอบคุณทุกคนมากครับที่เข้ามาอ่าน

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: น้ำมันเครื่อง
« Reply #1 on: February 23, 2007, 12:02:56 pm »
เกิดจากมัน "รั่ว" จ้า ไม่ว่าจะเป็นรถ MT หรือ AT หากมีน้ำมันหยด ก็เกิดจากการรั่วเช่นเดียวกันครับ

รั่วตามซีล รั่วตามปะเก็น รั่วตามรูนอต ราวๆ นี้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• *
« Reply #2 on: February 23, 2007, 12:39:55 pm »
ขอบคุณมากครับ

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #3 on: February 23, 2007, 11:56:05 pm »
รถอะไรแล้วเก่าแก่ขนาดไหนครับ

ถ้ารถเก่าๆ มีรอยน้ำมันหยดมักจะมาจากที่คุณเปิ้นว่า คือมากจากการรั่วซึมแถวๆประเก็น รูน็อต ข้อต่อท่อยางบางตัว ซึ่งเมื่อเวลาผ่านไปนานๆ อายุขัยของพวกนี้จะถึงการสิ้นสุด แตกลาย จนกระทั่งรั่ว ถ้าใครขับโฟล์คเต่าเก่าจะค่อนข้างคุ้นเคย เพราะรั่วกันประจำ จนกระทั่งเอาไว้ใช้ดูได้ว่า อ้อ ยังมีน้ำมันเครื่องอยู่ ถ้าวันไหนไม่หยด...ซวยแล้ว เติมด่วน อะไรแบบนั้น ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• *
elnino
« Reply #4 on: February 26, 2007, 11:35:39 am »
เป็น D-MAX เกียร์ธรรมดาน่ะครับรถพึ่งครบ 3 ปีเองครับ
พึ่งไปเช็คศูนย์ 150000 โลครับ (ใช้ไปต่าง จ. บ่อย) เปลี่ยนหมดน้ำมันเครื่อง,เบรค,เกียร์,เฟืองท้าย
เกี่ยวกับอยู่ที่การขับขี่ด้วยป่ะครับ?แบบว่าเข้าเกียร์เร็วไปหรือเข้าเกียร์ไม่พอเหมาะ
กับความเร็วของรถอะไรประมาณนั้นครับ
--มันเป็นเหตุผลที่ทำให้น้ำมันเครื่องหยดหรือป่ะครับ?

Offline D.G.emperor

• *
  • I'm a llama!
« Reply #5 on: February 26, 2007, 09:31:22 pm »
พี่Mokan  ตอบกระทู้ผมให้หน่อยซิครับT_T