Author Topic: ขอความกระจ่างหน่อยครับ  (Read 12836 times)

นู๋มือใหม่

• Guest
อยากทราบว่า พวกรถแต่งที่วางเครื่องเนี่ย  เจ้าเครื่องที่วางลงไปมันเป็นเครื่องเดิมที่อยู่ในรถยี่ห้ออะไรรุ่นไหนบ้างครับ
1.  1JZ TURBO  เดิมเป็นของ?
2.  2JZ TURBO         "
3.  RB 20 TURBO      "
4.  RB 25 DET          "
5.  SR 20 DET          "

ขอความกระจ่างหน่อยครับ   ??? ;D

นู๋มือใหม่

• Guest
Re:ขอความกระจ่างหน่อยครับ
« Reply #1 on: January 07, 2007, 11:49:47 am »
ไม่มีใครตอบเลย เห็นอ่านกันหลายคนแระ  เออแน่ะ ! ตอบเองเลยแล้วกันเท่าทีหาได้  พอดีหาข้อมูลมาได้ตามนี้ เลยมาโพสต์ไว้เผื่อท่านอื่นอยากรู้มั่ง แต่ยังมีบางตัวยังไม่รู้อ่ะ

เป็นของ NISSAN เครื่องสำหรับตัว 180SX, Silvia S13

เครื่องยนต์ตามปีตามรุ่น

180sx (japanese model) and 240sx(us model)
Japan
89-90 CA18DET - 1.8L turbo 180hp
91-98 SR20DET - 2.0L turbo 205hp
USA
89-90 KA24E - 2.4L non-turbo 150hp
91-93 KA24DE - 2.4L non turbo 155hp

Silvia S13 (only in japan)
89-90 SR20DE - 2.0L non turbo 180hp
89-90 CA18DET - 1.8L turbo 180hp
91-94 SR20DE - 2.0L non turbo 180hp
91-94 SR20DET - 2.0L turbo 205 hp

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: January 07, 2007, 12:32:59 pm »
อิอิ หามาอีก เติมให้ครบเลย  ;D เผื่อผมด้วย

คนเข้ามาอ่าน อาจไม่ทราบคำตอบก็เป็นได้ครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #3 on: January 07, 2007, 09:55:31 pm »
 1JZgte อยู่ใน soarer [JZZ30]
           supra  [JZA70]
           mark2  [JZX81]

ส่วนรหัสนี้ที่มีระบบVVT-i จะอยู่ใน chaser [JZX100]
                  mark2  [JZX110]
                  soarer [JZZ30VVT-i]

2JZGTE อยู่ในกระโปรง(ฟังดูหวาดเสียวดีนะ)  supra [JZA80]
                                                                        aristo [JZS147]

ส่วนที่มีสกุลVVT-i จะอยู่ใน     aristo [JZS161]
                                               mark2 [JZX90]

rb20det อยู่ใน  fairlady Z [PZ31]
                         cafiro [A31]
                         skyline GTS [HCR32]

rb25det ประจำการอยู่ใน  skyline GTS [ECR33]
                                         skyline 25-GT [ECR34]

rb26det ตัวแรงๆอย่างงี้แน่นอนว่าอยู่ใน  skyline GTR [BNR32] [BCNR33]  [BNR34] ตามลำดับ

ca18det อยู่ใน silvia [S13]
                        180sx(200sx) [RS13]

sr20det สี่สูบยอดฮิต  อยู่ใน  pulsar(วางขวางครับ) [RNN14]
                                             silvia [PS13]
                                             silvia [S14]
                                             silvia [S15]
                                             180sx [RPS13]

อ้อ... ไม่ต้องตกใจไปครับ ว่า "เว่นมาดใหม่มีสาระ" ผมเอามาจากหนังสือครับ

ขอบคุณนิตยสาร AUTO mobil racing cars ฉบับที่66 ธันวาคม-มกรา 2544 ครับ  ;D

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #4 on: January 08, 2007, 01:17:57 pm »
เออ เริ่มมีสาระจริงๆ ด้วย

ถึงแม้จะก๊อปมาก็โอเคนะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

นู๋มือใหม่

• Guest
« Reply #5 on: January 08, 2007, 05:25:50 pm »
ขอบคุณครับ  สรุปง่าย ๆ คือ เครื่อง J เป็นของค่าย TOYOTA พัฒนาขึ้นมา ส่วนเครื่อง RB กับ SR ค่าย NISSAN เป็นผู้พัฒนาขึ้น  ;D

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #6 on: January 08, 2007, 07:23:14 pm »
ถูกต้องครับ ฉะนั้นถ้ามีใครมาบอกคุณว่า ฮอนด้าแอคคอดร์ของเค้าวางเจมา คุณก็เดินหนีเถอะครับ

เคยเจอครับ คนประเภทนี้.....จะมั่วอะไรไม่ทำการบ้านเล้ย.... ;D

« Reply #7 on: January 08, 2007, 07:24:11 pm »
เออ เริ่มมีสาระจริงๆ ด้วย

ถึงแม้จะก๊อปมาก็โอเคนะ

ถือว่าชมนะครับ ขอบคุณครับ อิอิ  ;D

Offline ก็แค่DXเน่าๆ

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ][Redline Team][
« Reply #8 on: January 08, 2007, 08:05:05 pm »

ส่วนที่มีสกุลVVT-i จะอยู่ใน     aristo [JZS161]
                                               mark2 [JZX90]

ไอ  aristo [JZS161] เนี่ยหน้าตามานเปงไงอ่าคับ
พี่พอจะมีรูปมะคับ ???

« Last Edit: January 08, 2007, 08:45:54 pm by H U S T 7 E R »

นู๋เอง

• Guest
« Reply #10 on: January 12, 2007, 09:51:32 am »
พอดีผมเพิ่งจะเริ่มหัดดริ๊ฟ  กำลังมองหารถซักคัน ที่ถูกสุดตอนนี้ก็ A31 ใช่ไม๊ครับ ผมหาตามหนังสือตลาดรถ ที่มีรถมือสองจากเต้นท์ต่าง ๆ โฆษณาอยู่ แต่เจอแบบที่วางเครื่อง 1J บ้าง 2J บ้าง ก็งง ๆ ครับ มันวางลงไปได้ด้วยเหรอครับ ทำไมมีแบบนี้ แถมหลายคันหลายเต้นท์ด้วยที่เป็นแบบนี้ อ้อ เราต้องหารถเกียร์ธรรมดาใช่ไม๊ครับ เจอแต้ auto ทั้งนั้นเลย สรุปตอนนี้ยังหาไม่ได้เลย  :-[ :'(

Offline ToppyRacingClub

« Reply #11 on: January 12, 2007, 12:16:58 pm »
พอดีผมเพิ่งจะเริ่มหัดดริ๊ฟ  กำลังมองหารถซักคัน ที่ถูกสุดตอนนี้ก็ A31 ใช่ไม๊ครับ ผมหาตามหนังสือตลาดรถ ที่มีรถมือสองจากเต้นท์ต่าง ๆ โฆษณาอยู่ แต่เจอแบบที่วางเครื่อง 1J บ้าง 2J บ้าง ก็งง ๆ ครับ มันวางลงไปได้ด้วยเหรอครับ ทำไมมีแบบนี้ แถมหลายคันหลายเต้นท์ด้วยที่เป็นแบบนี้ อ้อ เราต้องหารถเกียร์ธรรมดาใช่ไม๊ครับ เจอแต้ auto ทั้งนั้นเลย สรุปตอนนี้ยังหาไม่ได้เลย  :-[ :'(

ถ้าจะหารถแต่งเป็นแบบสูตรสำเร็จเลยคงจะหายากสักหน่อยนะคับ
ลองถามๆหาคนที่อยู่ในวงการดูซิคับ... ;D

« Reply #12 on: January 12, 2007, 09:42:58 pm »
ถ้าจะคุยเรื่องทำรถดริฟท์ ผมขอถามงบก่อนเลยครับ เพราะงบจะเป็นตัวกำหนดว่าเราจะทำมันได้ถึงแค่ไหน

ถ้านึกไม่ออก รู้แต่งบน้อย ค่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ (แบบพอมีแค่ซื้อรถกับเหลือแต่งนิดหน่อยแค่หลักหมื่น)
- แบบนี้ยากที่จะไปได้ไกลครับ เพราะมันจะต้องทะยอยซ่อมกันตลอด

ถ้างบปานกลาง (สัก 3.5 แสนขึ้นไป)
- อันนี้พอไหว ขยันเดินหาของมือสองหน่อยละกัน อยากแต่งแบบไหนก็เลือกตามใจได้เลย

ถ้างบสูงกว่า 3.5 แสน
- แบบนี้สนุกสุด ทำได้เต็มตามจิตนาการเราเลย ทำทีเดียว ทำให้จบ ออกมาเนี๊ยบและดูดีครับ

เอามาขับดริฟท์ควรเลือกแบบ MT ครับ ที่เขานิยมวางเครื่องตระกูล J ก็เพราะมันแรง ทน บางคนเขาว่าคุ้ม แต่ผมไม่ชอบเครื่องข้ามสายพันธ์ ถ้าคุณไม่แคร์ เลือกเครือ่ง J ก็สามารถทำได้ ทุ่นค่าแต่งเครื่องไปอีกเยอะเลย

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #13 on: January 12, 2007, 09:53:33 pm »
ก่อนอื่นขอแยกแยะอะไรนิดนึงนะครับ

อยากจะหัดดริ๊ฟท์นั้นไม่ยาก มีรถขับหลังหนึ่งคัน หาคนสอน ก้อหัดได้ พักเดียวก้อเป็น อีกหลายๆปีก้อจะเก่ง

อยากทำรถสำหรับดริ๊ฟท์นั้น....ไม่อยากบอกว่ายาก ขอใช้คำว่า"เหนื่อย"แทน เพราะถ้าจะหาซื้อรถดริ๊ฟท์สำเร็จรูปนั้น คงไม่มีในโลก เพราะที่มีอยู่แบบเจ๋งเจ้าของคงไม่อยากขายเพราะเล่นอยู่ และถ้ามีขายก้อคงจะเป็นรถที่เจ้าของไม่อยากทำต่อแล้ว ใครช่วยเอาไปทำต่อหน่อยเพราะเมียด่าแล้ว เหตุผลนั้นเนื่องจากว่า การทำรถนั้น ไม่มีคำว่า"เสร็จ" มันจะต้องทำต่อไป ต่อไปเรื่อยๆ ยิ่งเป็นรถที่ใช้สำหรับ"เล่น"ด้วยแล้วยิ่งไม่มีวันเสร็จ ถ้าใครบอกว่า"ไม่ต้องทำต่อแล้ว"แสดงว่า"หมดแรงเล่น"แล้วจ้า

รถที่จะใช้ดริ๊ฟท์นั้น บอกตรงๆว่า ขอให้เป็นรถขับล้อหลังเถอะ เอามาดริ๊ฟท์ได้ ไม่จำเป็นต้อง AE86, KE70, A31, 200SX, Silvia, Skyline, RX7 แค่นั้นหรอก มันจะเป็นกระป๊อก้อดริ๊ฟท์ได้ มันจะเป็นโฟล์คเต่าเก่าก้อดริ๊ฟท์ได้ มันอยู่ที่ว่าเราสามารถทำให้รถ(ไม่ว่าจะอะไรก้อแล้วแต่)คันนั้นทำได้ตามเราสั่งรึปล่าว หลายๆคนชอบใช้คำว่า "มันไม่เหมาะจะเอามาดริ๊ฟท์" นั้นเป็นเพราะว่า รถอื่นๆนอกเหนือจากที่ผมกล่าวถึงนั้นมันไม่มีคนเอามาเล่น ของมันไม่ค่อยมีจะแต่ง แต่ไม่ได้เป็นเพราะมันเอามาดริ๊ฟท์ไม่ได้ ก้อดูละกันครับ ขนาด KE70 ช่วงล่างหลังเพลาแข็ง ช่วงล่างหน้าเป็นสตรัทโง่ๆข้างละ 1 แท่ง ยังเอามาดริ๊ฟท์กันได้โครมๆ AE86 ก้อไม่ได้ดีต่างกันเพราะมันก้อไอ้เหมือนกัน(ขออภัยแฟน KEและAE ทั้งหลาย แค่ยกตัวอย่างนะจ๊ะ ;D) เพราะฉะนั้น มันไม่มีรถที่เหมาะหรือไม่เหมาะ

แต่ถ้าแรงในการ"ทำรถ"นั้นไม่ค่อยมี เลือกรถที่คนส่วนมากเล่นจะได้ไม่"ถอดใจ"เร็ว ถ้ามีแรงที่จะทำจะลองจับตัวอื่นมาเล่นบ้างก้อได้ อย่าลืมว่ามันคือการ"เล่นกับรถ"มันไม่จำเป็นว่าจะต้องใช้"ของมัน"ซะทุกอย่าง ก้อขนาด A31 ยังใส่ 1J, 2J แล้วนับประสาอะไรกับของอย่างอื่น ถ้ามีแรงขยันคิด ขยันวัด ขยันมุด ขยันถอด ขยันประกอบ ขยันเดินเชียงกง รับรองไม่มีคำว่า"มันไม่มีของครับ"  ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

« Reply #14 on: January 13, 2007, 12:14:50 pm »
ke 70 ตอนแรกผมก็ถอดใจแล้วนะเพราะดริฟยาก จะหมุนท่าเดียว เคยไปขับสองร้อยเพื่อนพี่จิมมี่

ผมว่ามันง่ายกว่ามากๆ

แต่เดี๋ยวก่อน โทดรถให้น้อยลงครับ  ทุกวันนี้ทำความเข้าใจกับมัน ลดลมยางลง แล้วส่งให้เร็วกว่าเดิม

มันดริฟได้ครับ บางครั้งคนต่างหากที่ผิด  ไว้นซ่อมตูดที่แหกเสร็จแล้วเจอกันที่สนามครับ  ;D