Author Topic: นน. รถกับการเกาะถนน  (Read 2294 times)

Offline 7020

• Amateur Racer
  • *
นน. รถกับการเกาะถนน
« on: August 08, 2006, 12:12:46 am »
ความรู้สึกของรถที่ 'เกาะถนนดีเพราะน้ำหนักตัวเอง กับรถที่เบาแต่เกาะถนนดีเพราะแต่งช่วงล่างดี' ต่างกันไหมครับ

เมื่อก่อนใช้ saab ตัวถังหนัก รู้สึกเกาะถนนดีมาก แต่เมื่อเร็วๆ นี้ยืม city 1300 พี่ชายมาขับ รู้สึกว่ารถคันนี้เหมาะสมกับการดำรงชีวิตในเมืองมาก คล่องแคล่ว ว่องไว แต่ handling ยังไม่ประทับใจเท่ารถใหญ่, ตอนนี้ก็กำลังรอขาย saab ให้ได้ก่อน เพื่อจะถือเงินสดเอาไว้

คำถามคือ อยากซื้อรถนน.เบาพอๆ กับ city หรือ 3 ห่วง, แล้วเราจะนำมาปรับปรุงช่วงล่างให้ขับแล้วมั่นใจเหมือนรถน้ำหนักเยอะได้ไหมครับ

เนกาสี ลภเต สุขํ กินคนเดียว ย่อมไม่ได้ความสุข

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:นน. รถกับการเกาะถนน
« Reply #1 on: August 08, 2006, 06:20:44 pm »
ต่างกันเยอะครับ

แต่เท่าที่ผมสัมผัสมา มันเป็นเรื่องของความนุ่มนวลด้วยครับ รถที่หนักก็จะมี Sprung Weight มาก รถแบบนี้จะนุ่มนวลกว่า (ให้ดูตัวอย่างพวก Mercedes Benz) พอเจอทางขรุขระแล้วตัวรถมันเด้งน้อยกว่า แต่ข้อเสียของรถที่น้ำหนักมากก็คือ
- กินน้ำมันเยอะ
- อัตราเร่งแย่

รถที่ Wheel Base ยาวก็จะทรงตัวเกาะได้ดีในทางตรงครับ เช่นเอา A31 มาแช่ทางตรงแข่งกับ 200SX ทำรถให้หนักเท่ากัน แรงเท่ากัน รถ A31 จะให้ความรู้สึกที่มั่นคงกว่าครับ

ขับใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ ผมขอเน้นรถเบาครับ เพราะอยากได้แบบประหยัดน้ำมันหน่อย  :)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride