Author Topic: ถามเรื่องสร้างถังน้ำมันครับ  (Read 4639 times)

Offline Joe

• Authentic Drifter
  • How Far can You Fly with Broken Wing
ถังน้ำมันนั้น ในกรณีที่เราต้องการสร้างใหม่ควรใช้วัสดุอันใดครับ แผ่น เหล้ก แผ่นมีเนียม ความหนา ควรเป็นเท่าไหร่ แล้วทำยังไง หมายถึง เป็นกล่อง 4 เหลี่ยมก็โอเคแล้วรึเปล่าครับ หรือว่ามีอะไรที่ควรดูควรเน้นด้วย
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ถ้าจะใช้อลูมิเนียม มีอยู่ 2 เบอร์ที่เชื่อมได้คือ 6061 กับ 5083 นอกนั้นเชื่อมแล้วเนื้ออลูมิเนียมที่ติดกับรอยเชื่อมจะกรอบและแตกง่าย ถ้าหาได้ควรใช้ความหนาอย่างน้อย 3 มิล หรือ 1 หุนขึ้นไป บางแล้วเชื่อมยาก โดยเฉพาะแถวๆ Fitting

ง่ายขึ้นมานิดสำหรับบ้านเรา Stainless ครับ หาง่ายและงาม หาคนเชื่อมฝีมือดีๆได้เยอะแยะ ราคาก้อไม่รุนแรง ใช้หนา 1.0-1.2 มิลก้อเหลือเฟือ

ทีนี้จะเอาปั๊มไว้นอกรึไว้ใน ถ้าไว้ในจะฝาปิดปั๊ม+เซนเซอร์เดิมของรถรึป่าว ง่ายดีนะ ถ้าเอาปั๊มไว้นอก จะเอา outlet กับ Return ไว้ไหนดี

แนะนำนิดนึงสำหรับ Safety ถ้าหาฟองน้ำยัดถังใส่ด้วยได้จะดี เพราะนอกจากจะเป็นตัวกันกระฉอก มันยังเป็นตัวอุ้มน้ำมันในกรณีที่ชนแล้วถังแตก น้ำมันจะได้กระจายออกมาช้าลงหน่อย ถ้าอย่างชนิดไม่มีน้ำมันกระจายเลยนั้นต้องใส่ที่เขาเรียกว่า Bladder เป็นยางซ้อนในถังแต่แพง ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
ขอบคุณมากครับพี่
แล้วสำหรับฟองน้ำนี่คือฟองน้ำแบบไหนรบกวนพี่แนะนำให้หน่อยได้มั้ยครับ(ไหนๆก็ไหนๆแล้วน่า) คือคิดไปถึงฟองน้ำธรรมดา แต่กลัวมันจะยุ่ย หลุดฉีกออกมาแล้วไปติดปั๊ม แล้วจะพินาศ
ตอนแรกคิดไปถึงสแตนเลสเหมือนกันครับ แต่ไม่รู้ว่ามันดีไม่ดียังไงรึเปล่า สรุปคือสแตนเลสก็ได้ใช่มั้ยพี่ เพราะรู้จักร้านแสตนเลสอยู่จะได้สั่งเค้าทำเลย
ปั๊มคงเป็นในถัง แล้วเอาฝาของถังน้ำมันธรรมดามาใส่ครับ

แล้วถังก็ทำเป็นแบบปิดเลยใช่มั้ยครับ ต้องมีรูหายใจอะไรมั้ยครับ

รบกวนพี่ Mokan อีกนิดน้ะครับ  ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน