Author Topic: ผมไปหัดดริฟมา...  (Read 15777 times)

ri

• Guest
ผมไปหัดดริฟมา...
« on: January 02, 2006, 08:13:16 am »
คือผมอยู่เชียงใหม่ไม่มีสนามอย่างพี่ ๆ อะครับ เวลาหัดผมก็ไปลานที่โล่ง ๆ
ต้องตื่นเช้า ๆ (ประมาณตี4 - 5) เพื่อไปหัด

รถผมวัดรอบเสียตอนนี้รออยู่ก็เลยหัดแบบไม่มีวัดรอบอะครับ
เวลาเข้าโค้งผมใช้คลัชเอามันไสลด์แต่ตแนต้นอะครับพอไปอีกหน่อย ๆ ไม่ไหลแล้ว เป็นเพราะรอบสูงพอรึเปล่าครับ? หรือบางทีไสลด์แต่มันกลับหมุนครับ
ตอนเลี้ยวมันเหมือนหัวไม่ค่อยเข้าโค้งอะครับ แต่พอหักพวงมาลัยคืนมันดันหมุนซะงั้น... เล่นไห้แป็บเดียวเหม็นยางหึ่งเลยครับ ตอนนี้ก็ยังทำไม่ได้เลยครับ เป็นไสลด์แบบครึ่ง ๆ กลาง ๆ ฝึกตอนแรก ๆ เป็นแบบนี้กันรึเปล่าครับ หรือรอได้วัดรอบแล้วค่อยไปฝึกดครับ อยากดริฟเป็นเร็ว ๆ จัง... :'(  น้ำมันก็แพ้งแพง

บ่นซะยาวเลยครับ
พี่ ๆ ช่วยแนะหน่อยนะครับ อ่านแล้วงงผมเขียนรึเปล่าครับ ถ้างงก็ขอโทษด้วยนะครับ

:) :) :)

ri

• Guest
Re:ผมไปหัดดริฟมา...
« Reply #1 on: January 02, 2006, 09:05:09 am »
ลองมาอ่านดูแล้วงงเองครับ ขอโทษจริง ๆ ครับที่อธิบายไม่รู้เรื่อง ผมรู้จะบอกยังไง เลยมาแก้ไขข้างบนอะครับ

คือผมใช้ครัช  มันไสลด์เฉพาะตอนที่ดีดครัชแล้วท้ายปัดครับ พอผมเหยียบคันเร่งต่อมันก็ไม่ไสลด์แล้วอะ เป็นเพราะรอบไม่สูงพอรึเปล่าครับ
บางทีตอนไสลด์แล้วเหมือนกับมันเลี้ยวไม่พอผมก็เลี้ยวอีกแล้วหักคืน มันหมุนครับ

ขอบคุณพี่ ๆ ครับ  

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: January 02, 2006, 12:50:35 pm »
ของสอบถามเพิ่มเติมว่า

ใช้รถอะไรหรือ และพื้นผิวถนนเป็นเช่นไร
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #3 on: January 03, 2006, 08:33:11 am »
ถ้าเอาแบบคร่าวๆความเร็วอาจไม่พอ + กับ รอบสูงเกินไป  เลี้ยงพวงมาลัยไม่สัมพันธ์กับอาการรถ เลยหมุน

ถ้าสไลด์ไปนิดเดียวแล้วหยุด ความเร็วไม่พอ  เลี้ยงพวงมาลัย ยังไม่สัมพันธ์กับอาการของรถ

นี่คือคร่าวๆ

แล้วก็ขอข้อมู,เพิ่มแบบที่พี่เปิ้นบอกหนะครับ จะมีคนมาช่วยกันวิเคราะห์มากขึ้นครับ  ;)
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

ri

• Guest
« Reply #4 on: January 03, 2006, 08:40:21 am »
ผมใช้รถ toyota liftback TE71 อะครับ ส่วนพื้นถนนก็เป็นคอนกรีดเรียบครับ
ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: January 03, 2006, 02:06:16 pm »
สาเหตุเกิดจากแรงเฉื่อยที่ส่งรถมาก่อนเข้าโค้งมีน้อยเกินไปครับ จุดนี้คือจุดหลักเพียงจุดเดียวที่สามารถทำให้เกิดปัญหาที่ตามมาอีกสารพัน ทั้งการเร่งเร็วหรือช้าเกิดไปก็เกิดจากสาเหตุนี้แหละ

ลองทำทุกอย่างแบบเดิม แล้วค่อยๆ เพิ่มความเร็วช่วงก่อนเข้าโค้งให้เพิ่มมากขึ้นทีละนิด พอถึงจุดๆ หนึ่งคุณจะรู้สึกว่า "เฮ้ย ทำไมรถเรามันไหลเข้าไปได้เองวะ" ไม่ก็ "เฮ้ยๆ เริ่มได้แล้ววุ้ย" อะไรทำนองนี้

ลองดูครับ แล้วจะรู้ว่า ดริฟท์นะไม่ยาก แต่เก่งยาก ฮ่าๆ ๆ ๆ ๆ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Maxican

• Guest
« Reply #6 on: January 08, 2006, 07:43:26 pm »
เอ่อพี่ผมก็อยู่เชียงใหม่อ่ะหัดเหมือนกันอ่ะ
แต่ผมหัดถนนที่เค้าถมใหม่ๆอ่ะไม่เปืองยางดี
ยังก็ให้คำปรึกษาผมบ้างดิอยู่เชียงใหม่มาเจอกันก็ได้
ผมอยู่ยุพยังไงไปดริฟด้วยกันก็ได้
neawin_21_@hotmail.com

Offline ricm

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #7 on: January 11, 2006, 01:53:21 pm »
ผมส่งเมล์ไปแล้ว แต่ยังไม่เห็นตอบมาเลยมาตอบในนี้ครับ
เวลาผมไปหัด ผมไปที่กาดเชิงดอยครับ(ที่ ๆ จัดแข่งจิมฯ กันบ่อย ๆ แต่เดี๋ยวนี้คงเปลี่ยนไปจัดที่ robinson กันแล้ว) มาหัดด้วยกันก็ดีครับ ผมจะช่วยเท่าที่ช่วยได้
เพราะผมเองก็มือใหม่เหมือนกันครับ ยังดริฟท์ไม่ได้เลย แต่ไง ๆ ก็มีพี่ ๆ ในนี้คอยช่วยเหลืออยู่แล้วครับ  ;)

necromancer

• Guest
« Reply #8 on: January 11, 2006, 06:41:18 pm »
อ่าคับอาทิตย์นี้แล้วไม่ใช่เหรอคับ
ถ้าพี่ได้ไปคงเจอกันอ่ะผมเว็ฯทราสีดำอ่ะ
เบรกแดงๆอ่ะคับ

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #9 on: January 12, 2006, 05:24:48 pm »
อ่า...อาทิตย์นี้อารายเหรอคราบ ผมม่ายรู้เรื่อง
ผมไม่รู้เรื่องจิง ๆ นะบอกด่วน!

Marikojan

• Guest
« Reply #10 on: January 12, 2006, 08:16:55 pm »
วันอาทิตย์อ่ะคับอาทิตย์นี้เรย เสาร์-อาทิตย์ที่ 2 ของเดือนอ่ะคับ
ผมก็ยังไม่เคยไปเรยอ่ะ แต่ดูว่าอาทิตย์นี้น่าจะไปอ่ะ
คงไปดูเฉยๆ พี่เล่นเอ็มป่ะ neawin_21_@hotmail.com
แล้วรถพี่ทำรัยไปมั่งอ่ะ เสาร์อาทิตย์นี้ไม่แน่ผมอาจจะไม่ได้ไปอ่ะ
นัดช่างทำเฮดเดอร์วันสุกอ่ะ ไม่รู้จาเส็ดป่าว ตังก็ม่ายมี แง๊ๆๆ :-[
ไปไถตังแฟนดีก่า อิอิ ;)

« Reply #11 on: January 13, 2006, 10:33:40 am »
พี่ก็ยังไม่เคยไปเหมือนกาน เอ็มหรอครับ เคยเล่นแต่ตอนนี้ไม่ได้เล่นแล้วอะครับ
ไปทำเฮดเดอร์ที่ไหนครับ(อยากรู้ ๆ)
ที่ทำไปก็มี
disk หลัง shockหน้าtrdปรับเกลียวมีบอลจ๊อย หลังGAB ติดปั้มติ๊กเพิ่ม1ตัว เบาะ
สเกิตท์หน้า+หลังไม่มีข้าง อ๋อลืมครับ...เครื่อง4-AG ซุปเปอร์ชาตครับ ก็มีประมาณนี้แหละครับ
รถพี่ก็ทำอยู่เหมือนกัน ตอนนี้รอไฟหน้ารถ(สั่งกรุงเทพยังไม่ได้เลย) วัดรอบของเดิม(ติดรถใช้ไม่ได้คงเพราะเปลี่ยนเครื่อง) กะว่าเสาร์-อาทิตย์นี้จัดูหน่อยถ้าไม่ได้คงต้องซื้อใหม่ครับ
ยังไงก็มาคุยกันอีกนะ ผมอยากได้เพื่อนไปหัดดริฟท์ด้วยเหมือนกัน แต่จะไปได้รึเปล่าครับ
ยังไม่ได้ตอบเลย บ้านอยู่แถวไหนครับ ชื่อด้วย...
แล้วอยู่มอไรแล้วครับ  
เซ็นทร้ารุ่นไหนครับ ใช่ RZ-1 รึเปล่าเพราะตอนที่ซื้อรถ พี่ก็อยากได้ RZ-1...สวยดี
 ;D ;) ;D    

necromancer

• Guest
« Reply #12 on: January 13, 2006, 09:15:34 pm »
ชื่อ วิน คับ ยุพราช ม.4 รถนิสสันบี 13เครื่องca18 วันนี้ไปเดินท่อมาอ่ะคับ
ตอนแรกว่าจะเดินท่อเลสสู้ราคาไม่ไหวอ่ะแพงเกินเหยียบหมื่น
เรยมาวางท่อเหล็กเอาแค่เหล็กก็แปดก่าๆแล้วเงินหมดกระเป๋าเรย
แต่รู้สึกว่าแค่เดินท่อเครื่องแรวขึ้นก่าเดิมแบบรู้สึกได้เรยอ่ะคับ
ผมวิ่ง สิบเอ็ดแป๊ะเรยอ่ะวันนี้ไปลองกะช่างมา ร้านสารภีเฮดเดอร์อ่ะคับ
ถูกด้วย งานเนียนมากผมนุ่งดูจนเค้าทำเสร็จงานเนียนจิงๆเลยสาเทอร์โบไปนิสนึงอ่ะ ถ้ายังไงจะทำก็โทรหาผมก็ได้เดววันจันทร์ผมก็ไปลงเฮดแล้ว
ไปอ่ะไปแน่แต่อาจไม่ได้เอารถไปอ่ะไม่รู้จาเสร็จป่าว ถ้าไปยังไงก็ โทรมาผมได้
04-6109196ผมคงไปตั้งแต่เช้าเรยอ่ะ

necromancer

• Guest
« Reply #13 on: January 14, 2006, 06:41:16 pm »
เย้ ได้เอารถไปแล้วอ่ะเดวยังวันวันอาทตย์
เจอกันโทรหาหน่อยก็ดีจะได้มีเพื่อนไป
แล้วพี่เบอร์รัยอ่ะ

« Reply #14 on: January 16, 2006, 10:10:30 am »
ขอโทษจิง ๆ ครับ ที่ไม่ได้ไป ติดงานทั้งเสาร์-อาทิตย์เลย ไม่ได้ใช้ net ด้วย :'(
tel. 04-9487342
ป.ล. คราวแล้วลืมบอกครับ มี L.S.D. ด้วยครับ(แฮะ ๆ :P)...ยังไงก็ขอโทษจิง ๆ ครับ