Author Topic: กรก 57  (Read 21128 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
กรก 57
« on: July 02, 2014, 04:37:40 pm »
1 กรก 57
   นอนดึก ตื่นสายอีกแล้ว เหมือนเมื่อวานเลย วิ่งได้แค่ 25 นาทีเอง ซดน้ำแครอท 1 แก้วแล้วออกวิ่งเลย ซัดรวดเดียวจบ เดิน Cool Down เล็กน้อยแล้วก็เข้ามาบ้านกินข้าว
   ก้าวขาออกนอกบ้านปุ๊บก็จามฮัดเช้ยเลย น้ำมูกใสๆ ไหล เฮ้ย ผิดปกติ นี่กูไม่เคยแพ้อากาศมานานแล้วนะ ขนาดอยู่เมืองไทยร้อนๆ แล้วไปเจอหิมะยังเฉยๆ เลย ไม่จามสักแอะ มันน่าจะเกิดจากฝุ่นละอองมากกว่าความชื้นในอากาศ
   สักพักเดียวก็หายจามครับ เริ่มวิ่งเร็วนี่จะรู้สึกสบายตัวมากๆ บางจังหวะเหมือนเข้าภวังค์ วิ่งแล้วรู้สึกเหมือนตัวลอยๆ เบาหวิว
   ดีเอาเนื้อปลาเก๋าแล่หนังออกมาทำผัดกระเพราให้กิน สุดยอดมากเลย เพราะใช้ใบกระเพราที่ปลูกเองในบ้าน เด็ดแล้วผัดเลย หอมมากๆ มีไข่ต้มอีกฟอง แครอทลวก กระเทียมสด ข้าวกล้องเหมือนเดิม แต่ระยะนี้เปลี่ยนข้าวกล้องแบบใหม่ สีออกน้ำตาลอ่อนนวลๆ
   วันนี้ธนาคารหยุดประจำปี เป็นวันหยุดครึ่งปี แม่งตลกว่ะที่มีวันหยุดแบบนี้ด้วย อีกหน่อยคงมีหยุดประจำไตรมาส
   บ่ายไปธนาคารในห้าง วันนี้มีทำธุรกรรมหลายอย่าง จ่ายเงินค่าเทอมให้มิวด้วย เพิ่งรู้ว่ายุคใหม่นี้เขาใช้โอนเงินกันหมดแล้ว ยุคผมยังจ่ายเงินสดที่โรงเรียนอยู่เลย ตอนนั้นเทอมละ 600 บาท ปีละ 1200 ตอนมัธยมผมควักเงินส่วนตัวจ่ายไปเอง จนแม่สงสัยว่าทำไมโรงเรียนเขาไม่เรียกเก็บค่าเทอมหรอกหรือ ผมเลยบอกว่ามันไม่แพง เลยจ่ายไปเรียบร้อยแล้ว
   ยุคมิววันนี้เทอมละ 3870 ครับ โอนเสร็จไปชำระค่าอินเทอร์เนทต่อ เดินไปถึงก็ยื่นซองให้พนักงานเลย แม่งเอ๊ยยย ไม่ได้ดูร้านเขาเล้ยยย เขาย้ายร้านไปแล้ว ไอ้ที่ยืนให้น่ะมันคือร้านขายมือถือที่เป็นตู้เรียงแถวเหมือนที่เห็นในมาบุญครอง
   พนักงานชี้บอกว่าซุ้มจ่ายเงินย้ายไปอยู่อีกฟากหนึ่งทางโน้น ผมออนไลน์มา 20 ปี เพิ่งจะมี wifi ที่บ้านกับเขาสองเดือนมานี่เองนะ ไม่ค่อยทันสมัยกับใครเขาหรอก
   หิวโหย แวะกินก๋วยเตี๋ยวต้มยำในฟู๊ดเซนเตอร์ จัดไปครับ ชามละ 50 บาท แพงกว่าข้างนอกเกือบเท่าตัว แลกกับความสะอาดกว่านิดหน่อย
   เสร็จสิ้นธุระทั้งหมดราว 0300 โอ้โห บ่ายจัดแล้ว ผมไปเล่นเรือที่บึงหนองบอนไม่ทันหรอก จะว่าไม่ทันก็ไม่เชิง ไปน่ะทัน แต่ไปแล้วเล่นได้แป๊บเดียวน่ะสิ ที่โน่นเขาปิด 0600 และช่วงเย็นการจราจรนี่สาหัสโคตร
   ไปเดินซูปเปอร์มาเก็ตแทนครับ จัดช็อคโกแลตดาร์คมาเพียบเลย ห้างกำลังลดราคา ลดแบบเว่อร์ด้วย มันใกล้หมดอายุแล้วน่ะ เหลืออีกแค่ 3 เดือน ช็อคโกแลตอย่างดีของ Lindt ขายเหลือแค่ 60 กว่าบาท หึหึ จัดไปเพียบ เดินดูจนตาลาย หลายยี่ห้อก็ลดแข่งกันใหญ่เลย เจออันหนึ่งที่ผมกินประจำเพราะมี Coco Mass สูงมากที่สุดตั้งแต่เห็นมาในไทย พอลดราคานี่ผมจัดมา 3 กล่องเลย ฮ่าๆ ให้รางวัลกับตัวเองที่ลดน้ำหนักได้ตามเป้า หวังว่าคงไม่กินจนมันตีขึ้นมาอีกรอบล่ะ
   ชักสงสัยทำไมข้าวของ ขนม ฯลฯ มันลดราคากันหลายอย่าง จะซื้อต้องดูวันหมดอายุให้ดีๆ จุดนี้สำคัญมาก ส่วนใหญ่ของถูกมันต้องมีอะไรผิดปกติ ถ้าไม่หมดอายุก็ต้องเป็นแบบแพ็คมันแตก เลยแกะขาย
   วันนี้แดดแรงสลับมืดครึ้มเป็นช่วงสั้นๆ กลับเข้าบ้านมาก็นั่งคิดงานใหม่ๆ นี่ผมชอบคิดพวกเรื่องธุรกิจใหม่ๆ มากเลย คิดเป็นโครงสร้างเลยนะ ไม่ได้คิดแค่เป็นอาชีพใดอาชีพหนึ่ง คือทำออกมาเป็นเส้นทางเศรษฐีเลย ก็น่าสนุกดีครับ คิดเอง ฝันเอง
   เย็นกินผลไม้เป็นหลัก จัดฝรั่ง และแตงโมอย่างละกล่อง หึหึ อิ่มเลย กินเสร็จซ้อม Uke ไปด้วย มีเครื่องพรินท์ก็เลยสั่งพิมพ์เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดออกมาดูเล่น มองสบายตากว่าในหน้าจอเยอะมาก
   ช่วยมิวทำการบ้านวิชาภาษาไทยเกี่ยวกับการเขียน เข้าทางผมเลยสิ โจทย์เป็นการ์ตูน 6 ช่อง เกี่ยวกับลิงหยิบของในขวดโหลแล้วดึงมือออกไม่ได้ มิวบอกแต่งไม่เป็น ก็เลยสอนเขาถึงวิธีคิดให้เป็นเรื่องราว และเราต้องการนำเสนออะไร ต้องการให้มีข้อคิดเตือนใจไหม หรือจะเอาแบบเน้นตลกขบขัน
   กว่าจะได้นอนก็ดึกอีกแล้ว เกือบห้าทุ่มแน่ะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: กรก 57
« Reply #1 on: July 02, 2014, 05:45:14 pm »
2 กรก 57
   ตื่นสายอีกแล้ว ไม่ได้วิ่งเต็มๆ มา 2 วัน แถมวันนี้ก็ยังสายอีก เปลี่ยนเป็นเอาจักรยานออกขี่แทน แต่ก็ได้แค่แป๊บเดียวนี่แหละ รีบกลับมาบ้านกินข้าวพร้อมหน้ากับลูกและภรรยา
   แกงจืดเต้าหู้ หมูสับ ใส่ตำลึงเยอะๆ ไม่ค่อยได้กินน้ำแกงตอนเช้า ซดเข้าไปเยอะเลย เติมข้าวอีกด้วย มื้อเช้าไม่เป็นไร กินเยอะได้
   ฉิบหาย ไม่ได้วิ่ง 3 วัน น้ำหนักขึ้นมาโลกว่า หึหึ เล่นเอาตากูถลนเลย
   ก่อนออกจากบ้าน ดีหยิบฟักทองนึ่งยื่นให้ 1 กล่อง โอ้โห เยอะนะนั้น ผมบอกกินไม่หมดหรอก ดีบอกไม่เป็นไร เหลือก็แบ่งคนงาน โอเค จัดไป
   ไม่น่าเชื่อว่าตอนอยู่ทีทำงานเดินไปเดินมาก็หยิบกินทีละนิดจนมันหมดกล่อง หึหึ ตอนสายช่างแก้เสื้อผ้านำกางเกงจักรยานที่ผมส่งไปซ่อมเปลี่ยนยางยืดที่เอว นี่เป็นกางเกงจักรยานตัวแรกของผมเลยนะ ไม่อยากบอกเลยว่ามันอายุ 20 ปีมาแล้ว อายุเท่าจักรยานของผมนั่นแหละครับ ซื้อพร้อมกัน เป็นกางเกงของ Nalini อิตาลีแท้ๆ เป้าทำจากหนังชามัวร์ นิ่มโคตรๆ เลย ราคาสมัยนั้นเกือบสองพัน ตอนนี้น่าจะทะลุสามพันบาทไปแล้ว มันคือกางเกงที่ใส่สบายที่สุดแล้วครับ สบายกว่าพวกเป้าเจลจากจีนเยอะมากๆ
   วันนี้แดดเริ่มแรงจัด แต่ฝนตกตอนเย็น เจอฝนจังๆ แบบนี้ รับรองครับ ปลาทองที่ผมเลี้ยงไว้จะต้องวางไข่อีกแน่ๆ
   นี่ผมไม่ได้เล่าเรื่องปลาทองนานเป็นเดือนเลยนะ มัวมุ่งแต่เรื่องวิ่งและออกกำลังกาย
   ปลาทองทุกวันนี้ก็แน่นบ่อครับ ส่งผลให้ทยอยตายไปบ้างเหมือนกัน ก็ต้องยอมรับ อยู่กันหนาแน่นมันก็เลยป่วยง่าย คนอื่นเขาสงสัยว่าผมเลี้ยงอย่างไร ทำไมถึงวางไข่กันเป็นว่าเล่น ถึงขั้นรู้ล่วงหน้าด้วยนะว่าวันไหนจะวางไข่
   ผมเลี้ยงในบ่อกลางแจ้ง ปลาเลยโดนแสงแดด โดนฝน มีร้อน มีหนาว มีฝน ปลาแบบนี้จะแข็งแรงกว่าพวกปลาเลี้ยงในตู้ ปลาที่จะวางไข่จะเป็นตัวเมีย ส่วนตัวผู้จะคอยฉีดน้ำเชื้อผสมตอนปลาวางไข่ ปลาที่เหลือก็จะแอบขโมยกินไข่ นี่คือนาทีทองเลยนะ ถ้าไม่รีบแยกไข่ออกล่ะก็ แป๊บเดียวหมดครับ พวกมันชอบกินไข่มาก ขนาดตัวพ่อแม่เองก็ยังกินเลย (แต่ช่วงขณะวางไข่มันจะไม่กินนะ จะกินตอนวางเสร็จแล้ว)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

« Reply #2 on: July 03, 2014, 06:54:43 pm »
3 กรก 57
   สอนการบ้านวิชาการเขียนให้มิวจนดึก มันไม่ใช่แค่การแต่งเรื่องธรรมดา มันต้องมีอะไรโดดเด่นออกมาจากชิ้นงานของเรา ให้คนอ่านแล้วเกิดแง่คิด เกิดจิตนาการ เกิดพลัง หรืออะไรก็ว่าไป แต่อ่านแล้วต้องได้ประโยชน์จากงานเขียนของเรา
   เช้านี้วิ่งได้แค่ 30 นาทีเอง แต่วันนี้วิ่งช้าๆ นะ กะจะให้หัวใจเต้นในโหมดเบิร์นแฟท ไม่รู้เป็นไปได้แค่ไหน เริ่มอยากได้ Heart Rate Monitor กับเขาบ้างแล้ว แต่อยากได้แบบใส่ข้อมืออย่างเดียวนะ ไม่เอาสายคาดอก ดูแล้วโคตรน่ารำคาญเลย มองข้างหลังเสือกเหมือนผู้ชายใส่เสื้อชั้นในอีกด้วย แหวะ โคตรน่าเกลียดเลย
   เช้านี้กินกูช่ายทอดไป 4 ชิ้น หึหึ เล่นของทอดซะแล้ว เลยเอาฟักทอง แครอท หอมใหญ่ จับทั้งหมดมาย่าง แล้วกินแกล้มคู่กัน ให้ได้กินผักหลากสี กลายเป็นเช้านี้จัดเต็ม สีเขียวกูช่าย เหลืองฟักทอง ส้มแครอท ขาวหอมใหญ่ และมีกระเทียมสดเหมือนเดิม
   ตอนเช้าเข้าโกดังยกของนิดหน่อยพอขำขำ ถ้าไม่ได้เจอให้ยกลังใหญ่ๆ หนักๆ ก็ไม่มีปัญหาอะไร ไม่กลัวเหนื่อยหรอก ดีเสียอีกที่ได้ออกแรง กลัวอย่างเดียวคือยกแล้วเจ็บหลัง ไอ้รอบที่ 5 ล่าสุดนี้เจ็บเร็ว หายเร็ว เพราะไม่ได้โดนซ้ำเหมือนงวดก่อนๆ
   เข้ามาบ้านตอนบ่ายๆ ว่างและมีเวลาส่วนตัวก็ตรงนี้แหละ แต่งานของเรามันใช้สมองคิดโปรเจค ช่วงนี้คิดโมเดลธุรกิจ บนแพลทฟอร์มใหม่ๆ (โห ใช้ศัพท์ฝรั่งเสียด้วย) น่าสนุกมากนะ คิดในสิ่งที่คนอื่นเขาไม่ค่อยทำกัน คนส่วนใหญ่จะคิดเรื่องงานของตัวเอง หรือของที่เกี่ยวข้องกับตัวเอง
   ผมแม่งคิดแผนพัฒนาประเทศบ้าง แผนพัฒนาเมืองกรุงเทพฯก็มี แผนโครงสร้างธุรกิจที่สามารถทำเงินได้รวดเร็วบ้าง (แต่เรายังไม่มีศักยภาพในการทำนะ) บางทีก็คิดถึงเรื่องงานเขียนของตัวเองที่ทุกวันนี้เริ่มจะแยกไม่ออกว่าอันไหนชีวิตจริง อันไหนงานเขียน ผสมปนเปกันไปหมด
   อยู่กับความคิดฝันมากๆ เข้า ออกแนวฟุ้งซ่าน คิดไปไกล ออกทะเล ไปมหาสมุทรโน่นเลย

« Reply #3 on: July 06, 2014, 07:25:49 pm »
4 กรก 57
   น้ำหนักยังคงเกินจุดต่ำสุดที่เราเคยทำได้อยู่ราว 1 กก อย่าปล่อยมันค้างไว้นาน เดี๋ยวได้ใจมันจะตีกลับขึ้นไปอีก ต้องคุมให้มันอยู่ราวๆ นี้ให้ได้นานที่สุด และมันคงเป็นสิ่งที่ผมต้องทำไปตลอดชีวิตกระมัง
   ยังคงอยู่ในโหมดนอนดึก ยิ่งเรียน การบ้านยิ่งเยอะ ช่วงนี้นอน 1000 ตั้งหลายวัน ทำเอาผมตื่นสายไปด้วย เหลือเวลาวิงแค่ 30 นาที ซัดรวดเดียวจบ ไม่ต้องเตรียมน้ำดื่มไปเลย
   มื้อเช้าวันนี้เน้นผักหลากสีครับ ทำผัดผักบุ้งไฟแดงก็ได้สีเขียวเข้ม มีผักย่างคลุกน้ำมันงาคือฟักทอง แครอท หอมใหญ่ และมะเขือเทศ เช้านี้จัดเต็ม 5 สี เขียว เหลือง ส้ม ขาว แดง
   น้องเจนร้อยเสียง ดังชั่วข้ามคืนจริงๆ ตอนนี้มีแฟนคลับมาเปิดเฟซบุ๊คให้แล้ว สองวันคนกดไลค์ 76000 แล้ว สุดยอดมาก

วันนี้มีการประชาสัมพันธ์รถ Juke R แรงจัดครับ 215 แรงม้า ขับ 4 แต่เขาไม่ได้ขายนะ ทำออกมาเพื่อโฆษณาตัว Juke นี่แหละ มีแค่ 4 คัน แต่เชื่อเถอะครับว่าอีกหน่อยมีขายแน่ๆ
   ผมไม่ได้ไปนะครับ ไม่มีใครมาเรียก ไม่กล้าสะเออะไป นิตยสารที่เราทำมันก็เจ๊งไปนานแล้ว ว่าจะกลับมาเกิดใหม่อีกก็มีอุปสรรค์ขัดขวางถึงสองครั้งสองครา ทั้งภาค 2 / ภาค 3 ล้มเหลวไม่เป็นท่า
   พอมีเวลาว่างตอนบ่ายนิดหน่อยโทรหารือกับ “เฮ้าส์” เพื่อนที่สนิทมากอีกคนสมัยเรียนประถม – ม3 ถามเขาเกี่ยวกับเรื่องงานเขียนบทละครนี่แหละครับ ผมไม่รู้ว่าเขาเขียนกันอย่างไร ไม่เคยเห็นตัวบทจริงๆ เลยสักครั้ง
   เมื่อเช้าจัดผัก 5 สี เย็นนี้กินส้มเขียวหวาน กีวี กล้วยน้ำว้า สักพักออกไปรับมิว วันนี้เขาอยากกลับเร็ว ให้ผมไปรับกลับมาบ้าน จะได้มีเวลาทำการบ้านและดูหนังที่เขาชอบบ้าง ปกติไม่ค่อยได้ดูเลย เรียนพิเศษแน่นตลอดวัน

« Reply #4 on: July 06, 2014, 07:27:20 pm »
5 กรก 57
   ไม่น่าเชื่อว่าสัปดาห์นี้วิ่งได้น้อยมากๆ นี่เป็นอีกวันที่วิ่งได้แค่ 35 นาทีเท่านั้นเอง
   กลางวันคิดไอเดียธุรกิจรูปแบบใหม่ได้ สุดยอดมากๆ เลย รีบจดไว้เลย นี่ถ้าผมเป็นพวกคนโฮโซรู้จักคนมากๆ นี่มันสามารถทำได้ง่ายๆ เลยนะนั่น
   ชอบคิดโมเดลธุรกิจใหม่ๆ ผมว่ามันท้าทายดีมาก ฝึกสมองดี ถ้าพร้อมผมเอาแน่ ไอ้นี่น่าสนุกอีกด้วย
   บ่ายเข้ามาบ้าน ต่อยอดความคิดอีกนิด ความคิดฟุ้งซ่านลอยไปถึงเรื่องการติดต่อต่างประเทศโน่นเลย คิดแล้วฟุ้งครับ มันก็มีทั้งดีและเสีย บางครั้งก็เหมือนกับการเพ้อฝันบ้าบอไปเองคนเดียว แต่อีกแง่ก็คือเรามองเห็นภาพรวมของธุรกิจในอนาคต (ถ้าหากทำได้ตามฝัน)
   เย็นฝนตกหนัก แต่ยังดีไม่ลากยาวจนถึงค่ำมืด สักพักผมออกไปรับมิวที่จุดนัดพบในห้าง ระหว่างรอยืนดูมือถือเพลิน ไม่ได้ยินเสียงลูกโทรหาเป็นสิบสาย ฮ่าๆ สุดท้ายมิวเดินมาเจอผมที่เคาเตอร์ขายของ

« Reply #5 on: July 06, 2014, 07:29:20 pm »
6 กรก 57
   ตื่นเช้านะ แต่ของีบต่ออีกนิด สุดท้ายเผลอครับ ยังดีที่เป็นวันหยุด เลยออกวิ่งสายหน่อย 0615 โน่นเลย ซัดไป 1 ชม และเดินอีก 15 นาที ได้วิ่งเยอะๆ แบบนี้เป็นครั้งแรกในรอบสัปดาห์ ทั้งๆ ที่เมื่อก่อนวิ่งแบบนี้ทุกวัน
   มิวการบ้านเริ่มเยอะ ผมกับภรรยาก็ช่วยกันดูช่วยกันสอน ภรรยาจะถนัดและเก่งด้านวิชาการ ส่วนผมจะถนัดด้านทักษะชีวิตและจิตนาการ งานไหนที่ต้องใช้ไอเดีย ใช้ศิลปะผมรับจัดการทั้งหมด
   เช้านี้ภรรยาไม่ได้ซื้ออะไรมาฝาก ของกินมื้อเช้าวันนี้เลยเป็นฟักทองนึ่ง 2 ชิ้น และมังคุดสิบกว่าผล ตามด้วยถั่วอบกรอบๆ อีกถุง
   กลางวันไปกินเลี้ยงงานวันเกิดแม่ ไม่ได้ตรงกับวันนี้หรอกนะ เลือกเอาวันสะดวกกินเลี้ยงกัน ก็มีแค่ครอบครัวของผมและครอบครัวพี่สาว คนอื่นเขากินกันอย่างสนุกสนาน ส่วนผมกินแล้วเฉยๆ เพราะปกติก็ไม่ค่อยได้กินของพวกนี้อยู่แล้ว มักจะกินหนักแค่มื้อเช้าอย่างเดียว ที่เหลือตลอดวันก็จะเป็นของจุบจิบแนวสุขภาพ
   แต่ก็ไม่ได้เคร่งอะไรนักนะครับ ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาก็เพิ่มช็อคโกแลตดาร์ควันละนิดหน่อย หลังจากหยุดไปนานเป็นเดือน เติมถั่วเข้ามาใหม่ในชีวิตอีกรอบ ไอ้ถั่วนี่ชอบมากเลย กินได้ตลอด บวกกับวิ่งน้อยลง ผลคือน้ำหนักเริ่มมีตีขึ้นนิดๆ
   ลดน้ำหนักที่ว่ายากแล้ว ต้องมาเจอที่ยากกว่าคือการรักษาน้ำหนักที่ลดลงมาได้แล้วให้คงสภาพนั้นไว้ เหมือนเป็นแชมป์ ยังไม่ยากเท่ากับการรักษาแชมป์
   อิ่มเหี้ยๆ เลยครับ ไม่เคยอิ่มแบบนี้มานานมากๆ ปกติก็ไม่ได้เป็นคนกินเยอะ แต่มันจุบจิบไง จุบจิบอาหารนะ ไม่ได้จุบจิบขนม
   ผ่านไป 6 เดือนแล้วสินะกับการวิ่งเพียงอย่างเดียวเพื่อลดน้ำหนัก มันก็โอเคนะ พอได้อยู่ แต่ตอนนี้อยากมีกล้ามท้องสวยๆ เพิ่ม ยังคงฝืนและพยายามวิ่งๆๆ แต่คงมาผิดทางแล้วล่ะ
   เป้าเปลี่ยน วิธีการก็ต้องเปลี่ยนด้วยครับ เพียงแต่ผมไม่ชอบเข้ายิม ไม่ชอบกล้ามแบบพวกเกย์ ผมชอบหุ่นแบบนักกีฬาทางน้ำ และนักมวย คือกล้ามไม่ต้องใหญ่ แต่ลายที่กล้ามท้องนี่ชัดมาก ชอบแบบนี้ ซึ่งแม่งยากๆๆๆๆๆ ต้องคุมอาหารและกายบริหารโหดๆ กว่านี้อีก แค่วิ่งอย่างเดียวไม่พอแน่
   เอาครับ ลองดูกันสักตั้ง ไม่เริ่มวันนี้แล้วจะมาเริ่มกันวันไหน

เย็น “นก” เพื่อนในกลุ่มที่เรียนนิเทศฯ โทรมาปลุกไฟในร่างและประกายความฝันอีกครั้งหลังจากที่ผมออกอาการ “เฉา” ไปสองสัปดาห์จนไม่ได้เรียกประชุมกลุ่มเหมือนดังเคย
   ฟังแล้วเกิดปิ๊งไอเดียอีกรอบ แต่เป็นไอเดียใหม่ คราวนี้เริ่มมองเห็นภาพชัดมากยิ่งขึ้น แน่ล่ะ เป็นแนวรายการทีวีเช่นเดิม คุยกันอยู่ชั่วโมงกว่า ร้อนรนทนไม่ไหว เลยนัดประชุมกันบ่ายวันอังคารที่ Art Café RCA อีกรอบ
   รีบโทรหา “ไอ้บี๋” เพื่อนสนิทของผมคนหนึ่งที่อยู่กับค่าย Mercedes Benz พรีเซนต์อยู่ราว 20 นาที บี๋บอกฟังแล้วน่าสนใจดี แต่เขาไม่ใช่เป็นคนถืองบ ต้องไปคุยกับเพื่อนอีกคน ถ้าเขาสนใจ ผมต้องไปพรีเซนต์ด้วยตัวเองอีกรอบพร้อมแผ่น DVD ตัวอย่างผลงาน

« Reply #6 on: July 09, 2014, 06:48:45 pm »
7 กรก 57
   ครบรอบ 6 เดือนในการวิ่ง แต่นับจากนี้จะต้องเข้มข้นเรื่องการออกกำลังกายเพิ่มอีก ซด ACV แล้วกระปรี้กระเปร่าชะมัด เพิ่มพลังได้อย่างชัดเจน แต่เสียดายมีเวลาน้อย วิ่งได้แค่ 30 นาที เพราะตื่นสาย
   ขอบคุณ “นก” ที่ช่วยตอกย้ำไอเดียธุรกิจ ทำให้ผมมีความมั่นใจว่าตัวเองไม่ได้คิดฝันไปคนเดียว นกเขาทำงานด้านทีวีมานานตั้งแต่เรียนจบ ส่วนผมไม่เคยจับงานด้านนี้เลยตั้งแต่เรียนจบเช่นกัน พอมาตอนนี้ กลับต้องเป็นครีเอทีฟของทีม ทำหน้าที่เดิมเหมือนตอนเรียนเป๊ะ มันดีเหมือนกัน แต่ผมต้องเรียนรู้อีกหลายอย่างจากคนมีประสบการณ์สูงกว่า
   หลายอย่างที่ผมเสนอแล้วได้รับการต่อยอดไปอีกมาก มันก็ทำให้เรามีแรงที่จะเข็นไอเดียใหม่ๆ ออกมาอีก คุยจนใจร้อนรุ่ม พรุ่งนี้นัดประชุมเลยก็แล้วกันวะ เอาที่เดิมนี่แหละ ร้านกาแฟของเพื่อนเราเอง ที่เก่า เวลาเดิม
   กลางคืนรู้สึกเสียใจมากอีกครั้ง โดนมิวหลอกว่าทำการบ้านเสร็จแล้ว ก็ปล่อยให้เขาเล่น IPhone ไป สุดท้ายภรรยากลับมาบ้านตรวจเช็คการบ้าน พบว่าไม่ได้ทำหลายข้อ
   อ้าว เฮ้ย งงดิ ตะกี้ถาม มิวก็บอกว่าเสร็จหมดแล้ว
   หน้าชาเลยว่ะ เสียใจจริงๆ นะ ทำไมต้องมาโกหกกันด้วย
   ไม่ได้ดุว่าเขา ผมบอกเขาแล้วว่ามิวยิ่งโต พ่อจะยิ่งดุลูกน้อยลง พูดคุยให้เขาเข้าใจถึงความรู้สึกเรา บอกว่าลูกอย่าทำแบบนี้อีกนะ พ่อเสียใจมาก

« Reply #7 on: July 09, 2014, 06:50:09 pm »
8 กรก 57
   วิ่งไปอีกนิดหน่อย 40 นาที ตื่นสายเหมือนเดิม เมื่อคืนเครียด เลยหยิบถั่วมากินหน้าตาเฉย ความเครียดทำให้กระเพาะหลั่งกรดออกมา ระบายความเครียดด้วยการกิน ไม่เป็นเช่นนี้ทุกคนหรอกนะ แต่เกือบครึ่งจะเป็นกัน ยิ่งเครียด ยิ่งกิน ยิ่งกิน ยิ่งอ้วน
   ตั้งใจยกคั้นเร่งและเบรกให้คนข้ามทางม้าลาย ไม่ได้หยุดเพราะว่ารถติดนะ ถนนโล่งๆ เลย เราก็กลัวโดนสอยท้าย ชะลอรถแตะเบรกมาแต่ไกล คนรอข้ามก็ไม่ยอมข้าม เฮ้ยย งงดิ ใจหนึงคิดจะกดคันเร่งส่งไปต่อ แต่อีกใจก็คิด เฮ้ยย ถ้าเราไม่หยุด คันไหนจะหยุดวะนั่น ถนนโล่งๆ ขนาดนี้
   ผมเบรกจนรถหยุดนิ่ง เด็กนักเรียนก็ยังไม่ค่อยอยากข้าม จนต้องกดแตร และโบกมือเรียกให้ข้าม
   ใจไม่ตรงกันไง เด็กเขาคิดจะข้ามตอนถนนโล่งๆ คือชินกับการยืนรอจังหวะรถโล่งๆ
   แต่ผมอยากมีมารยาทไง ก็เลยตั้งใจเบรกซะงั้น คันหลังอาจมีเซ็งนะ ถ้าเราไม่เข้าใจกัน
   บ่ายไป RCA อีกครั้ง นี่เริ่มคุ้นแล้วนะนี่ ตอนแรกๆ ก็จอดกันริมถนนข้างทาง หลังๆ เจอมุมสงบ อับหน่อย แต่รถปลอดภัยกว่า เลือกตรงนี้แหละ เดินไกลก็ช่าง ไม่สน ขอรถเราเซฟ
   ทุกทีไปบ่ายๆ วันนี้ถึงตั้งแต่ 1230 เลยเจอคลื่นมหาชนชาวออฟฟิซเต็มฟรืดไปหมด ไม่คุ้นกับสถานที่คนเยอะๆ ครับ ร้านกาแฟของเพื่อนชื่อ Art Café คนหนาแน่น จนผมต้องนั่งรอนอกร้าน รอให้บ่ายเสียก่อน พนักงานทยอยกลับเข้าออฟฟิซเรียบร้อยถึงค่อยได้คุยกัน
   ผมชอบโกโก้เย็น สั่งอาร์ตทำแบบเข้มๆ พิเศษเลย กินแล้วขมๆ หน่อย ได้กลิ่นหอมโกโก้หลังจากกลืนลงคอไปแล้ว แบบหายใจออกมาก็มีกลิ่นโกโก้ติดที่โคนลิ้น
   กินข้าวกันที่ร้านอาร์ตนี่เลย ลองกินผัดไทยครับ ไม่ได้กินแบบอ้วนๆ อย่างนี้นานมากแล้ว รสชาติแบบกลางๆ ยังไม่โดนใจเท่าไหร่ ราคา 40 บาท ก็ไม่โหดเกินไปนะ แต่คราวหน้าไม่เอาแล้วล่ะ อ้วนแล้วอร่อยยังพอทน แต่นี่อ้วนแล้วไม่ประทับใจนี่สิ
   บรรดาอาหารข้างถนน เรียกหรูๆ ว่า Street Food ที่อ้วนมากๆ แบบติดอันดับก็มี ก๋วยเตี๋ยวผัดซีอิ้ว ก๋วยเตี๋ยวคั่ว ผัดไทย ข้าวมันไก่ ข้าวขาหมูยังโอเคนะถ้าเลือกเฉพาะเนื้อๆ กิน แต่ถ้ากินมันหมูด้วยก็ตัวใครตัวมัน ส่วนที่อ้วนน้อยสุดน่าจะเป็นพวกข้าวต้มปลา โจ๊ก   
   เราพูดคุยเรื่องไอเดียและตัวเนื้องานกันมามากแล้วล่ะ วันนี้ผมเลยเผด็จการสักหน่อย คือยกตัวอย่างแนวทางของตัวเองที่เน้นทำเองให้มากที่สุด พึ่งคนอื่นให้น้อยที่สุด อะไรที่มันจบได้ด้วยตัวเราเอง มันจะไปเร็วมากๆ
   ทำอะไรด้วยตัวเราเองครับ ไม่ต้องรอคนโน้นคนนี้แนะนำให้ อยากทำอะไรก็ลุยมันเลย ใช้ชีวิตให้เหมือนว่านี่คือวันสุดท้ายที่จะได้หายใจ
   อยากเข้าไปเสนองานบริษัทใด หากไม่รู้จักใครก็โทรถามประชาสัมพันธ์เขา พอได้แผนก ได้ชื่อมาก็โทรนัดขอพรีเซนต์งาน เตรียมตัวเราไปให้พร้อม ทำให้ดีสุด จบ
   ผมอยู่คนเดียวมากๆ นานๆ เข้าความคิดมันตกผลึก ถ้าคุยเรื่องงานแล้ว ผมไม่กลัวใคร มั่นใจไอเดียตัวเอง
   วันนี้เล่าเรื่อง Racing Club ที่เจ๊งไปให้เพื่อนๆ ฟัง เขาพากันบอกว่าน่ากลับมาทำใหม่ ใจผมน่ะอยากเสมอ แต่วงการหนังสือทุกวันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว ถ้า Racing Club จะกลับมาอีกครั้ง มันอาจไม่ใช่แบบเดิม
   แน่ล่ะ มันต้องแรงกว่าเดิม ออกมาแล้วคนต้องร้องโอ้โหห ถ้าทำงานแล้วออกมางั้นๆ  ผมไม่ทำ
   คนธรรมดาโลกไม่อยากจำครับ
   ไม่กล้าให้เพื่อนๆ มาช่วย ไอเดียเราแรงมากไง รอบใหม่นี้มันจะออกแนว โหด ดิบ เถื่อน ดุ
   เล่าให้เขาฟังพอเป็นแนวทางและเกิดไอเดีย แล้วก็มุ่งงานกลุ่มต่อ
   ช่วงเย็นฝนเทลงมา รถติดหนักแน่เลย 0500 เลิกงานพอดี ประชุมเสร็จพอดี ตรงกันเป๊ะ ใช้เวลากว่า 1 ชม กว่าจะถึงบ้าน แต่ถ้าออกจากนี่สัก 0700 จะใช้เวลาแค่ 30 นาทีเท่านั้นเอง

« Reply #8 on: July 09, 2014, 06:53:10 pm »
9 กรก 57
   วิ่งไป 50 นาที เช้านี้มีลมพัดแรง คล้ายฝนจะตก แต่ก็ไม่นะ วิ่งสบายมากๆ เลย แต่อากาศเย็นๆ เหงื่อจะออกช้าหน่อย
   เช้านี้มีต้มยำกุ้ง ไข่เจียวใส่หอมใหญ่
   บ่ายโทรหา “เอก” ค่ายกรังปรีด์ เพื่อนคนนี้ไม่ได้คุยกันนานนับสิบปี พอผมแนะนำตัว เขาก็เสียงเปลี่ยนทันทีจากเดิมเรียบขรึม กลายเป็นเสียงโทนสดใส ผมคุยกับคนง่ายๆ ไม่มีฟอร์ม ก็บอกเขาไปตามตรงว่าดู XO ทางทีวีดาวเทียมแล้วเกิดไอเดีย ผมเรียนนิเทศมาก่อนด้วยไง แถมตอนนี้มีทีมงานผลิตรายการฝีมือเทพพอตัว ก็เลยกล้าคิดฝันไปเสนอเขา
   เอกเลยนัดเป็นสัปดาห์หน้าให้เขาไปหา ผมโอเค ตอบตกลง ใจหนึ่งคิดหวั่นเพราะเคยเสนองานแล้วเขาไม่สน แต่เอาไปทำเองมาแล้วรอบหนึ่ง ส่วนรอบนี้มันต่างกันครับ เพราะทีม Production มันอยู่ในมือผม ครีเอทีฟรายการก็คือผม ถ้าก็อปได้ ก็ได้แค่ไม่กี่เทป สุดท้ายทำไปก็ตันเอง แห้วเอง
   เข้ามาบ้านเปิดคอมฯ บันทึกไดอารี่ชีวิตทันที ไม่ได้บันทึกมา 3 วัน กลัวจะลืม อยู่บ้านเยอะก็ทำงานได้เยอะตามไปด้วยครับ ว่างๆ ก็สลับพักสายตาจากหน้าจอมาซ้อม Uke เล่นเพลงคืนความสุขให้ประเทศไทย เล่นไป ร้องไป เนื้อหาซึ้งกินใจจริงๆ ลุงตู่แต่งโคตรเก่ง เพลงนี้คงจะเป็นเพลงประจำชาติอีกเพลงไปแล้ว

« Reply #9 on: July 13, 2014, 05:28:29 pm »
10 กรก 57
วันนี้ไม่ได้วิ่งออกกำลังกายครับ ตื่นเช้ามาก็อาบน้ำเตรียมตัวออกจากบ้านไปพร้อมกับภรรยา ไปส่งลูกและไปอยู่เฝ้าร้านขายของแต่เช้า พ่อแม่ผมไปต่างประเทศ ผมต้องอยู่ร้านเช้าจรดเย็นไปอีกหลายวัน
   ชีวิตจะจืดชืดหน่อยนะ คงไม่น่าอ่าน ไม่มีอะไรน่าสนใจให้บันทึก
   เย็นมิวกลับมาจากโรงเรียนก็มาหาที่ร้านขายของนี้ อยู่จนค่ำร้านปิด ภรรยาบอกอยากกิน MK จัดไปครับ รีบปิดร้าน มิวช่วยปิดประตู แต่กระชากแรงไปหน่อยมันเลยไปเกี่ยวกับสินค้าที่เป็นขวดแก้วหล่นลงมาแตก ของแพงเสียด้วยสิ มิวโดนดุนิดหน่อย บอกให้เพิ่มความระมัดระวังมากขึ้น
   แม้จะเน้นผัก แต่กินกลางคืนแบบนี้แววมันออกนะ กลับมาบ้านก็เป็นไปตามคาดครับ น้ำหนักขึ้นมาอีกนิด เซ็งว่ะ ผ่อนคลายด้วยการซ้อมเล่น Uke อยู่ราว 30 นาที มันมากไปหน่อย ซัดจนสายขาดเลย ไอ้สายบนสุดนี่มันเป็นสายแบบ Low G มีลวดพันรอบ มันขาดบ่อยมากเลย ถ้าเล่นโหดๆ ตีแรงๆ อยู่ได้ไม่กี่เดือนเอง แต่คราวนี้ผมหาซื้อสำรองมาเตรียมไว้แล้วล่ะ เล่นยี่ห้อใหม่แม่งเลย จัดของ Worth มา พรุ่งนี้ว่างๆ จะลองเปลี่ยนดู

« Reply #10 on: July 13, 2014, 05:32:38 pm »
11 กรก 57
   วันหยุดอาสาฬหบูชา มิวหยุดเรียน ร้านผมหยุด 1 วัน เย้ๆ
   แต่ทำงานเยอะ นอนดึก หมดแรง ลืมตาตื่นมาแล้วก็นอนต่อ ตื่นอีกทีตอน 0545 เข้านอนราวห้าทุ่ม ตื่นมาเลยเพลียๆ เป็นอันว่าขี้เกียจวิ่ง สังเกตตัวเองนะ รู้สึกผมจะมีปัญหากับวันหยุดว่ะ คือมักจะขี้เกียจออกกำลังกาย หรือมีปัญหาในวันหยุด แปลกดี
   มิวออกไปเรียนพิเศษอีกแล้ว วัยรุ่นเรียก “โหดสัส” เพราะเรียนแบบหฤโหด 12 ชม ผมอยู่บ้านไม่มีอะไรกิน หยิบเอาอาหารกระป๋องที่เตรียมไว้ตอนออกเดินทางฉุกเฉินมากิน คราวนี้ลองแกงเผ็ดไก่ หึหึ แม่ง ไม่อร่อยว่ะ กินกันตายพอได้ ถ้าเอาอร่อยนี่ยังต้องปรับปรุง
   คือมันไม่มีความหอมของเครื่องแกงเลย รสชาติก็อ่อนไปหน่อย มีมะเขือพวงมาให้ราว 4 เม็ดเล็กๆ เนื้อไก่ก็มากกว่ามะเขือนิดหนึ่ง ไม่เป็นไร ผมชอบลองของเอง ชอบหาข้อมูลตามสไตล์คนทำหนังสือ
   อยู่บ้านคนเดียวอีกแล้ว หยิบเอา Uke มาเปลี่ยนสายดีกว่า นี่เป็นการเปลี่ยนเองครั้งแรกเลยนะ ปกติจะให้ช่างที่ร้านเขาเปลี่ยนให้ ลองงมๆ ดูก็ไม่เห็นมีอะไรยาก แค่จัดเรียงให้มันสวยงามและเป็นระเบียบ
   เปลี่ยนสายใหม่ๆ ต้องให้เวลามันเซ็ทตัวสักพัก มันยังยืดไม่เต็มที่ เรียกว่าตั้งสายแล้วต้องเล่นทันที พอหมดเพลงสายก็จะเพี้ยนอีกแล้ว เป็นแบบนี้ตลอดวันเลยครับ เดินไปเดินมาก็ต้องหยิบมาตีคอร์ดสักหน่อย ปรับแต่งบ่อยๆ จะได้เข้าที่เร็วๆ สองสามวันมันถึงจะอยู่ตัว แล้วสายก็จะยืดเข้าที่ เสียงนิ่งขึ้น ไม่ต้องคอยปรับแต่งกันบ่อยๆ
   วันนี้ลองเปลี่ยนแค่เส้นเดียวดูก่อนนะ เหลืออีก 3 สาย เอาไว้วันว่างๆ ก่อน
   อยู่บ้านเอาแต่กินกับนั่งทำงานหน้าคอมฯ โอ้โห น้ำหนักตอนนี้ตีขึ้นมา 1 กก แล้วด้วยสิ วิ่งอย่างเดียวไม่พอแล้วจริงๆ ด้วย
   เย็นภรรยาพาลูกกลับมาพร้อมกับส้มตำที่กินไม่หมด หึหึ ผมจัดเองครับ กินเกลี้ยงเลย อยู่บ้านทั้งวันกินแต่ถั่ว มีประโยชน์ก็จริง แต่ไขมันสูงมาก ไอ้พวกหนังสือหรือเวปเกี่ยวกับสุขภาพส่วนใหญ่ก็มักจะบอกข้อมูลแต่เพียงด้านเดียวคือด้านบวกของมัน เรื่องไขมันสูง ให้พลังงานมาก เหล่านี้มักจะไม่ค่อยบอก ถึงบอกก็เอ่ยถึงแค่หน่อยเดียว

« Reply #11 on: July 13, 2014, 05:38:30 pm »
12 กรก 57
   ไม่ได้วิ่งอีกแล้ว ไม่ได้ขี้เกียจนะ แต่ต้องอยู่เฝ้าร้านขายของตลอดวัน เลยออกไปกับภรรยาและลูก แวะส่งมิวไปเรียนพิเศษ แล้วก็ไปร้านขายของต่อเลย หมกตัวอยู่ที่นี่แหละครับ ตลอดวันเลย
   วันเข้าพรรษา ธรรมดาร้านก็ควรจะหยุดด้วย แต่เจ้าของร้านบอกว่าให้เปิดขายของ ฉะนั้น นี่จึงเปรียบเสมือนวันเสาร์ปกติ เพียงแต่งานน้อยหน่อย
   มิวยังคงขยันขันแข็ง ขอไปเรียนทุกครั้งที่เป็นวันหยุด ยังคงสไตล์จัดหนัก จัดเต็ม มันเรียนของมันไปได้ยังไงวะ ถามบ่อยๆ เลยนะว่าสนุกหรอ แต่มิวก็ตอบมาว่า “สนุกครับ” ทุกครั้งเลย
กลางคืนเลิกงานแล้วไปรับมิวในห้าง นัดเจอกันในร้านหนังสือ แต่ผมไปถึงก่อนเวลา ภรรยาไปด้วยกันนะ เลยให้เขาเลือกร้านอาหาร วันนี้กินร้านบาร์บีคิวพลาซ่า ผมไม่ชอบแนวนี้เลยสักนิด แต่เขามีร้านในเครือติดๆ กันชื่อจุ่มแซ่บฮัท เลยสั่งลาบปลา ยำเห็ดรวม พร้อมข้าวเหนียวมากิน
   ปกติไม่กินมื้อเย็น ช่วง 3-4 วันนี้เล่นแม่งทุกเย็นเลย แถมจัดเต็มอีกด้วย เบื่อพุงตัวเอง เมื่อไหร่จะมีกล้ามท้องเสียที
   กลางคืนมิวหยิบเอาสมุดจดจากการเรียนพิเศษให้ดู เฮ้ยย เห็นแล้วโคตรทึ่งเลย ลายมือโคตรสวยมากๆ มีการเน้นสีสันสลับ วาดรูปประกอบครบ
   เจ๋งดีว่ะ
                มุ่งมั่นกับฝ้ันของเจ้านะลูก พ่อเอาใจช่วย

« Reply #12 on: July 13, 2014, 05:52:31 pm »
13 กรก 57
เหี้ยยยยย ตาถลนเลย น้ำหนักขึ้นมา 2 กก รับไม่ได้ว่ะ
เช้านี้วิ่งไป 1.30 ชม เหงื่อชุ่ม รู้สึกสบายตัวดีครับ ชั่งน้ำหนักแล้วลดลงทันที 1 กก เห็นตัวเลขแล้วค่อยสบายใจหน่อย ถึงแม้ว่าอีกสักพักมันจะตีกลับขึ้นมาก็ตามที
   มื้อเช้ากินเปาะเปี๊ยะสดที่ภรรยาซื้อมาฝากจากตลาด รสชาติไม่อร่อยเท่าที่ควร แต่หิว และไม่มีอะไรกิน เลยซัดเรียบ ยังดีได้กินต้นหอมสดๆ 4 ต้น และมัสตาร์ดราว 1 ช้อนชา
   ได้ฤกษ์ละ ถึงเวลาเปลี่ยนสาย Uke เสียที วันก่อนเปลี่ยนไปเส้นเดียว คือเฉพาะสายที่มันขาด วันนี้กะจะเปลี่ยนสายที่เหลือ คิดว่ามันคงจะเข้าชุดกันดี เสียงคงจะดีขึ้น แล้วผมก็เรียนรู้อะไรอีกหลายอย่างจากการเปลี่ยนสายที่ใช้เวลาถึง 3 ชั่วโมง
   ตอนแรกสงสัยว่าทำไมไอ้ยี่ห้อ Worth ถึงให้สายมายาวมาก ตัดแบ่งใช้ได้ 2 ครั้งเลย ผมก็ตัดแบ่งเก็บไว้สิ ไอ้สายบนๆ ตั้งง่ายครับ สายมันเส้นใหญ่ ปรับแต่งนิดหน่อยก็โอเค แต่ปัญหาที่ผมเจอคือสายล่างสุดที่มันเส้นเล็กมากๆ ติดตั้งแล้วมันชอบรูด คือบิดหมุนตั้งเสียงอยู่ สายมันก็หลุดออกมาจากตัวล็อคบริเวณ Bridge เป็นแบบนี้หลายรอบ
   ลำพังแค่ใส่สายใหม่ก็ยากแล้ว ผมดันไปตัดสายเสียจนสั้นกุด สุดท้ายเลยต้องใช้สายที่เหลืออีกครึ่งหนึ่งมาใช้งานแทน เสี่ยค่าโง่ไป สายที่เส้นเล็กมันต้องการการปรับตั้งที่ตึงกว่าพวกเส้นใหญ่อีกด้วย แรงดึงที่สูงกว่า มันก็เลยรูดได้ง่าย ต้องพลิกแพลงคิดหากลเม็ดในการยึดสาย เฮ้ออ มือใหม่อีกด้วยนะ ต้องมาแก้ปัญหาเฉพาะหน้าแบบนี้ มันไม่ง่ายสำหรับผมเลย นี่เป็นการเปลี่ยนสายเองครั้งแรก  ก็เจอปัญหาเสียแล้ว
   แต่ก็ดีครับ คิดบวกเสมอ คราวนี้โง่ ต่อไปจะได้ฉลาดไง จะได้ทำอะไรรอบคอบขึ้น ยังปรับตั้งไม่เสร็จก็อย่าเพิ่งไปตัดแต่งสายที่รกรุงรัง ใจเย็นรออีกนิด ให้มันเข้าที่เข้าทางก่อนแล้วค่อยทำ
   ทำเสร็จแล้วก็ภูมิใจเล็กๆ กับตัวเอง เหนื่อย เพลีย กินมื้อกลางวันเป็นฟักทองแกงบวช กินแต่เนื้อครับ ติดน้ำกะทิมานิดหน่อย เนื้อฟักทองแม้จะกินแล้วอ้วนก็จริง แต่ต้องยอมนะ ประโยชน์มันสูงจริงๆ พวกผักผลไม้สีเหลืองนี่ให้พลังงานสูงมากกว่าสีอื่นอย่างชัดเจนเลยครับ
   อยู่บ้านก็ได้ทำงานเยอะหน่อย แต่ก็มีข้อเสียคือสมองมันไม่แล่นเหมือนตอนออกผจญภัย วันนี้คิดรายการทีวีใหม่ๆ ได้ 2 รายการ ร่างโครงเอาไว้กันลืม ว่างๆ ก็เปิดมาเติมรายละเอียดลงไปเรื่อยๆ

« Reply #13 on: July 15, 2014, 06:52:37 pm »
14 กรก 57
   วันนี้ยังคงต้องไปทำงานเฝ้าร้านขายของและอยู่ตลอดวันเช้ายันค่ำ ไม่มีเวลาออกวิ่ง นี่มันไม่ใช่แนวชีวิตของผมเลยนะนั่น
   เป็นวันหยุดชดเชยนะ มิวหยุดเรียน แต่ก็ขอออกไปเรียนพิเศษอีกแล้ว ส่วนผมต้องออกไปเฝ้าร้านขายของเหมือนเดิม บรรยากาศแบบเงียบเหงา มีคนมาซื้อของหน้าร้านบ้าง ยก แบก เข็น ไปส่งของที่รถให้เขาบ้าง ไม่เห็นสนุกสักนิด ไม่ตรงกับคุณสมบัติของงานที่ผมอยากทำเลย
   เออ พวกที่ทำงานกันอยู่น่ะ มีคุณสมบัติของงานในใจกันก่อนจะเข้าไปสมัครไหมครับ
   คุณสมบัติของงานที่ผมชอบจะต้องมีองค์ประกอบหลายอย่างดังนี้
1 ทำแล้วพัฒนาทักษะให้ตัวเอง
2 ทำแล้วเกิดประโยชน์ต่อสังคม
3 ทำแล้วตัวเองฉลาดขึ้น
4 ได้ช่วยพัฒนาองค์กรที่เราทำงานอยู่ให้ดีขึ้น
5 นำทางไปสู่ฝันของเราได้
6 ค่าตอบแทนเหมาะสม
   เลิกงาน ปิดร้านตอนค่ำ ไปรับมิวที่จุดนัดพบในห้าง วันนี้มิวขอกินร้านซานตาเฟ่สเต็ค จัดไปครับ ผมเองปกติไม่กินมื้อเย็น แต่ช่วงนี้จัดหนักทุกคืนเลย แล้วแบบนี้เมื่อไหร่จะผอมวะนั่น

« Reply #14 on: July 15, 2014, 06:54:01 pm »
15 กรก 57
   เมื่อคืนโดนปลุกกลางดึก แม่กลับมาบ้านเข้าห้องตัวเองไม่ได้ ดีล็อคประตูแล้วเก็บกุญแจเอาไว้กับตัวเอง ลุกขึ้นมาหากุญแจตอนตีหนึ่ง หึหึ กลับมาตอนต่ออีกทีเลยตื่นสาย กลายเป็นไม่ได้ออกวิ่งอีกแล้ว
   เช้านี้ได้กินมะเขือพวงราว 1 กำมือจากอาหารเช้า พะแนงหมูครับ กินเนื้อหมูนิดเดียวแค่ไม่กี่ชิ้นเล็กๆ เน้นผักมากกว่า ผักในอาหารก็คือมะเขือพวง ผักแกล้มคือฟักทองย่าง แครอทย่าง กระเทียมสด มีไข่ต้ม 1 ฟอง และข้าวกล้อง 1 ถ้วย ทรงคุณค่าจริงๆ
   วันแรกที่เปิดงานหลังวันหยุดยาว รถติดหนักสิครับ ค่อยๆ คืบคลานไปทีละน้อย รถ AT มันถึงได้ฮิตนักหนา ถึงขนาด Yaris ตัวใหม่ยังไม่ทำรถ MT แล้ว
   สายเริ่มหิว กินฝรั่งไป 1 ผล หึหึ อิ่มไปได้หน่อยเดียว หิวอีกแล้ว จิบน้ำบ่อยๆ เข้าไว้ อยู่แบบนี้ไปจนบ่าย ไปธุระที่ธนาคาร เบ็ดเสร็จก็ราว 0200 ว่างแล้วโว๊ยย
   รีบกลับบ้านมาทำงานโดยด่วน ผมต้องทำเอกสารพรีเซนต์โปรเจคหนังสือกับนายทุนรายใหม่ ทำไปก็หวั่นใจไปว่า ไอเดียกูจะโดนเขาก็อปเอาไปทำเองอีกไหมหนอ
   พรีเซนต์แบบกั๊กๆ เอาไว้ คนฟังก็เห็นภาพไม่ชัด นึกตามไม่ออก
   พรีเซนต์แบบปล่อยของเต็มที่ จัดเต็มๆ คนฟังแล้วกระจ่าง เกิดนิมิต เฮ้ยย กูก็มีลูกน้องเยอะแยะ กูทำเองก็ได้นี่หว่า ไม่เห็นต้องจ้างมึงเลย
   นี่แหละครับสิ่งที่อยู่ในใจผมมาตลอดหลายปี แก้ไม่ตกจริงๆ นะ แต่สุดท้ายผมก็ใช้แผนเดิมที่เคยใช้มาตลอด นั่นคือแสดงความจริงใจให้เขาเห็น ผมทำของผมเต็มที่แบบนี้แหละ เขาจะเป็นอย่างไร จะก็อปงานเราไปทำเอง หรือจะอะไรก็เรื่องของเขาแล้ว ผมทำในส่วนของผมอย่างเต็มที่แล้ว
   งานบทละครที่ผมอยากจะส่งให้ GTH ยังไม่เสร็จดี มีงานทีวีของอีกช่องมาหาอีกแล้ว แต่เปิดงบมาแบบน้อยโคตรๆ ถ้ามีเงินให้มาแค่นี้ก็ทำได้แค่นั่งคุยกันในห้องส่งนี่แหละครับ ฉะนั้นหากเห็นรายการพวกนั่งคุยกันไปเรื่อยๆ ก็ไม่ต้องสงสัยอะไรหรอกนะ มันประหยัดเงินไปได้มากทีเดียว โดยเฉพาะถ้าทางสถานีมีห้องถ่ายเป็นของตนเองนะ สุดยอดเลย
   เข้ามาบ้านแล้วหิวโซเลย เจอพวกขนมมาจากเมืองจีนมากมายกองไว้ บ๊วย พุทราจีน ถั่วปากอ้า ฯลฯ ไม่พลาดครับ จัดแม่งเรียงตัวเลย อันไหนอร่อยก็จำไว้ เดี๋ยวมาจัดซำอีกรอบ
   เข้าเฟซบุ๊ค ตาถลน อึ้ง เจอไอเดียที่เราคิดไว้แต่ไม่ยอมทำเสียที มาวันนี้คนอื่นเอาไปทำเรียบร้อยแล้ว เกี่ยวกับวงการจักรยานนี่แหละ อืมม ก็รู้สึกเสียดายนะ แต่ทำไงได้ ต้องอยู่เฝ้าร้านขายของ ไปไหนไกลๆ นานๆ ก็ไม่ได้ ไม่โทษใครครับ โทษตัวเราเองนี่แหละ จะได้ไม่ทุกข์ใจดี คิดเสียว่าชีวิตเรามันทำได้เท่านี้ เขาเก่งกว่าเรา เขาเจ๋งกว่าเรา ที่สำคัญคือเขาทำก่อนเรา
   อีกสักพักมีคนชื่อ “เกียรติศักดิ์” โทรมาคุยด้วย เจรจาเสนอขายเรือคายัคที่ผมไปโพสทิ้งไว้ในเวปนักพายเรือ แต่น่าเสียดายที่เป็นเรือแบบ Sit In ผมอยากได้เรือแบบ Sit On มากกว่า แม้แบบ Sit In จะพายเร็วกว่าก็จริง แต่ไม่ชอบตอนที่น้ำมันเข้าเรือแล้วเอาออกยาก ต้องจับเรือหงายท้องเทน้ำออกนี่แหละ ส่วนถ้าเป็นเรือแบบ Sit On น้ำจะไหลเข้าได้ง่ายก็จริง แต่ก็มีช่องระบายน้ำทิ้งอยู่ด้วย ตอนเรือเอียงไปมาก็เป็นการระบายน้ำไปในตัวแบบอัตโนมัติ
   แต่ก็เมมไว้นะ เพราะดูแล้วเป็นเรือคุณภาพดีจากอังกฤษ ราคาก็กลางๆ รับได้ อยู่ที่ว่าสภาพเรือมันโอเคเหมือนที่เราคิดไหมเท่านั้นเอง
   เดินไปเดินมาหยิบเอา Uke มาซ้อมต่อ ช่วงนี้สายที่เพิ่งเปลี่ยนไปมันยังคงไม่เข้าที่เข้าทาง จะเล่นแต่ละครั้งก็ต้องปรับตั้งกันใหม่หมด นึกสนุกเปิดคอมฯค้นหาเพลงโรงเรียนสวนกุหลาบเก่าๆ มาเล่นให้หายคิดถึงโรงเรียน