Author Topic: INITIAL D 31ออกแล้วครับ  (Read 2825 times)

Offline D.G.emperor

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
INITIAL D 31ออกแล้วครับ
« on: June 04, 2006, 09:06:42 pm »
ออกแล้วนะ  ไม่มีประกาศผมประกาศเองอิอิ

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re:INITIAL D 31ออกแล้วครับ
« Reply #1 on: June 04, 2006, 11:54:34 pm »
 มันส์มากๆครับ

ถ้าใครที่ติดตามอ่านมาตลอดจะรู้ดีครับนเวอร์

การ์ตูนมันเวอร์นิดครับ เพราะพระเอกมันเก่งโครตๆ

แต่คนเขียนมีคำตอบให้กับคนอ่านตลอดครับว่า " ทำได้ยังไง "   " ทำไมมีเทคนิคขนาดนั้น "

เล่มสามสิบเอ็ดแล้วครับ มันส์โครตพ่อ

เมื่อเคสุเกะที่ผันตัวเองมาเป็นมือขับ Hill climb ต้องมารับศึกหนักเจอกับ GTR 34

ที่ขับโดย  "god foot"  โฮชิโนะ โคโซ  ซึ่งมีจุดเด่นที่การควบคุมคันเร่งและบริหารยาง

โดยการแข่งเป็นเซคชั่นผสม Hill climb  แล้ว Down Hill กลับลงมา

ซึ่งรอบแรกที่ โคโซ วิ่งนำ โดยที่คิดจะนำม้วนเดียวจบนั้นต้องผิดหวัง

เมื่อเคสุเกะใช้กลยุธท ตามหลัง7วิ ในขาขึ้น แล้วอัดตามเต็มที่ในขาลง

ตรงนี้เองที่แสดงให้เห็นว่าผู้เขียนมีเหตุผล เพราะวางไว้ให้เคสุเกะวิ่งถนอมยาง

ซึ่งจะให้นำไปใช้ตอนขาลง  ส่วนโคโซที่อัดหนีแหลก ต้องรับศึกหนัก

เพราะGTR ที่แม้จะแรงแต่ต้องแบกน้ำหนักตัว และยางที่ไปไวกว่า

ฉนั้นขาลงที่รถเบาอย่างFD3sจะได้เปรียบกว่า ก็ตอบโจทย์ในตัวมันได้แล้ว

รอบที่สองนั้น เคสุเกะวิ่งนำ ก็ต้องพบกับความลำบากใจครับ

เมื่อเจอกลยุทธการแซง ( แบบที่...โอเค้... การ์ตูน ) ในแบบที่คาดไม่ถึง

แต่ก็ยังเป็นไปได้ เพราะเค้าออกตัวไปแล้วว่านี้แข่งแบบSTREET

มาถึงจุดที่มันส์โครตในเล่ม31ครับ

ขาลง โคโซ แซงแล้ววิ่งนำมา อยู่ๆ!!!!~    โคโซก็ DRIFT !!~  

( บางคนบอก ตกใจไร การ์ตูนเรื่องนี้ก็เกี่ยวกับดริฟอยู่แล้ว )

สังเกตุนิดครับ ว่าต้องแต่เริ่มภาคสองมาเนื้อหาจะอยู่ที่การทำเวลาให้เร็วที่สุด

การดริฟนั้นเริ่มน้อยลง ยกให้พระเอกคนเดียว ที่ดริฟอยู่แล้ว เพราะเป็นเครื่องหมายการค้า

แล้วผู้เขียนก็ตอบโจทย์อีกรอบครับ

โคโซนั้น ยางเสื่อมการยึดเกาะไปแล้ว  จึง ดริฟเข้าไปเลย เพราะไม่พึ่งพากริปแล้ว

อีกเหตุผลที่อ่านแล้วก็อึ้งๆ ก็เพราะ GTR คันใหญ่ ส่วนถนนนั้นแคบ

การดริฟเข้าไปจึงเป็นการปิดไลน์ในการแซงด้วย !!!!~  

ไปกันใหญ่แล้วครับ เคซุเกะ จะแซงคืนได้หรือไม่....   ไปซื้อมาอ่านครับ

มันอาจจะเวอร์ครับ แต่มันสนุกมากๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: June 05, 2006, 09:53:01 am »
โห มีการสรุปให้ด้วย อิอิ

ผมเพิ่งมีถึงแค่เล่ม 26 เองว่ะ ตอนแรกว่าจะเลิกซื้อตั้งแต่เล่มสิบกว่าๆ ละ แต่อีกใจก็คิดอยากจะเก็บไว้ให้ลูกอ่าน ไม่รู้ยุคมันจะมีการ์ตูนมันๆ ซิ่งๆ ให้อ่านไหมน่ะสิ
- นอกจากนี้ก็เก็บ DVD ไว้ด้วย (สำหรับอ้างอิง)

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #3 on: June 05, 2006, 11:13:45 pm »
ดีวีดี เจ๋งกว่านะพี่  เพราะมันมีฉากพิเศษๆเพิ่มด้วย

แต่เป็นเล่มๆนี้คลาสสิคกว่า อิอิ

ใครรู้จักกับสำนักพิมท์ siam intercomics ฝากไปบอกเค้าทีว่าช่วยแปลให้มันถูกๆหน่อย

ถ้าแปลถูกๆ จะมันกว่านี้อีก  ( ล่าสุดสะกดคำว่า DRIFT เป็น DRIFF )