Author Topic: จะเลือก iXi bike หรือ Strida ดี  (Read 6940 times)

Offline Jon3

• Amateur Racer
  • *
จะเลือก iXi bike หรือ Strida ดี
« on: September 28, 2008, 02:16:31 pm »
อยากทราบข้อเปรียบเทียบระหว่าง iXibike กับ Strida ถ้าใช้ขี่ในเมืองระยะไม่ไกลมากและใช้นอกเมืองระยะทางไกลๆ เพื่อออกกำลังและท่องเที่ยว

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: จะเลือก iXi bike หรือ Strida ดี
« Reply #1 on: September 28, 2008, 03:05:01 pm »
IXi มันขนย้ายลำบากกว่า Strida ครับ คือมันพับไม่ได้ แต่ก็มีรุ่นที่สามารถถอดแยกออกเป็นสองชิ้นได้ ซึ่งไอ้ตอนกำลังจะถอด และตอนถอดเสร็จแล้วนี่ล่ะ คุณต้องถามตัวเองดูครับว่ามันถือว่าเป็นภาระของคุณไหม

การถอดต้องใช้เครื่องมือด้วยนะครับ แต่เขาก็แถมซ่อนไว้ในรถให้บริเวณคอรถ ผมเองก็ชอบ IXI เหมือนกัน เป็นการชอบแบบรักแรกพบมากกว่า คือเห็นแล้วเท่ดี น่ารักดี แต่พออ่านเสปค พอดูนานๆ พอคิดนานๆ แล้วก็เห็นถึงปัญหาว่ามันไม่เหมาะกับเราแน่เลย

อีกจุดของ IXI ที่ต้องระวังก็คือ เบรกหลังของเขาเป็น Coaster Brake นะครับ คนไทยเรียกเบรกถีบย้อน คือตอนจะเบรกเราก็ต้องถีบบันไดถอยหลัง กดแรงๆ หน่อยล้อหลังก็ล็อคเลย คนไม่คุ้นเคยกลิ้งมาเยอะแล้วครับ หากจะใช้เบรกแบบนี้ต้องมั่นใจในสมาธิตัวเองมากๆ
- ปัจจุบันผมเองก็มีรถที่ใช้เบรกแบบนี้อยุ่ ชอบตรงที่รถเราจะดูเพรียวมากๆ แถมไม่ต้องดูแลอะไรมันเลยสักนิด  :)

จุดเด่นของ IXI ที่ Strida โหยหานั้นคือระบบเกียร์ครับ รถของ IXI ใช้เกียร์ดุมของ Shimano Nexus แบบ ภ Speed ซึ่งก็พอเหมาะกับตัวเขาแล้วล่ะครับ ปั่นขึ้นเนินได้ ปั่นเร็วก็ทำได้

ข้อเสียที่ผมไม่ชอบคือมันหนักไปหน่อยครับ
- หนักราว 12 โล สำหรับรุ่นแยกชิ้น (ฝรั่งเรียก Breakaway) แต่ถ้าเป็นอีกรุ่นที่ถอดแยกชิ้นไม่ได้ก็จะลดลงมาเหลือที่ 11 โลแก่ๆ

รถล้อ 16 ไม่น่าหนักเกิน 10 โลครับ ผมคิดแบบนี้เพราะผมเป็นคนที่หิ้วจักรยานไปไหนมาไหนด้วยบ่อย หิ้วขึ้นรถไฟฟ้า ลาก เข็น พับ แบก ยก กางเข้า กางออก ลงเรือก็ออกบ่อย

แต่ถ้าใครไม่ได้ใช้งานอย่างผม คือคุณอาจแค่เก็บไว้ท้ายรถ ซุกไว้ในห้องคอนโด เอาเป็นว่าถ้าไม่ได้หิ้วมันบ่อยนัก ก็มองข้ามเรื่องของน้ำหนักไปบ้างก็ได้ หันมาให้คะแนนด้านความสวยงามของรถแทน เพราะยอมรับเลยนะว่ารถของ IXI นั้นสวยงามมาก การออกแบบเนี๊ยบ อุปกรณ์หลายๆ ชิ้นก็สั่งทำเพื่อ IXI คนเดียวเท่านั้น เรียกว่ามียี่ห้อปั๊มกันไว้เลย ดูดีมากๆ ดูมีราคามากๆ อีกด้วย
- เด่นอีกจุดที่การพับแฮนด์ครับ พับแล้วมันจะลู่ลง ความกว้างของรถก็จะเท่ากับขาจานที่ยื่นออกมาด้านข้างเท่านั้นเอง แม้จะพับไม่เล็ก แต่ก็ได้ตรงเพรียว แถมสวยได้ใจ นี่สิ ตัดสินใจยากอีตรงนี้แหละ

สรุป
- ถ้าต้องขนย้ายจักรยานไปไหนมาไหนบ่อยๆ กางเข้าออกบ่อย แบบนี้เลือก Strida เพราะเพรียวกว่าเห็นๆ
- ถ้าต้องปั่นขึ้นเนิน ปั่นยาวๆ และไม่ค่อยต้องหอบหิ้วจักรยาน แบบนี้เลือก IXI เพราะโครงสร้างแข็งแรงกว่า ทรงตัวดีกว่า มี 4 เกียร์ในดุมอีกด้วย

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: จะเลือก iXi bike หรือ Strida ดี
« Reply #2 on: September 28, 2008, 03:17:11 pm »
แต่งานของเขาเนี๊ยบจริงๆ เลยนะ ยอมรับเลย

มีสักกี่ค่าย ที่มียี่ห้อของตัวเองบนชิ้นส่วนอื่น นอกจากตัวถัง

มันไม่ได้เนี๊ยบธรรมดานะ มันเนี๊ยบระดับโครตๆ (มีตัวตั้งความตึงหย่อนของสายพานด้วย เจ๋งสุดๆ เพราะนี้คือจุดอ่อนของเกียร์ดุม ขนาดรถของ Dahon ยังไม่มีมาให้ คิดดูเอาก็แล้วกัน

ดูไปดูมาก ชักจะใจอ่อนอีกคนละ ฮ่าๆ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Jon3

• Amateur Racer
  • *
« Reply #3 on: September 29, 2008, 12:24:29 pm »
ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น ท่าทางจะต้องซื้อทั้สองคันหรือเปล่า ฮ่าฮ่า
คงเลือก Strida ก่อนเพราะความคล่องตัวเป็นเรื่องสำคัญที่สุด
ส่วนสมรรถนะคงต้องรอๆไปก่อน