Author Topic: เรื่องเก่าเล่าใหม่ จาก ทิดอิ๊ก  (Read 6348 times)

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
คำว่า นิพพาน แปลว่า เย็น ไม่ทุกข์ไม่สุข ไม่ได้แปลว่าความตาย
ถ้าไม่เชื่อ หลายคนคงเข้าใจผิดมาตลอด

หลายคนอาจจะเชื่อว่า พระพุทธเจ้า ประสูติ ที่ใต้ต้นสาละ
แล้วเดินมาเจ็ดเก้า ตรัสรู้ อีกที่นึง และ นิพพาน อีกที่นึงในวันวันเดียวกัน
มันจะช่างตรงกันขนาดนั้น ท่านอาจจะ ไม่เชื่อ ผมก็ไม่เชื่อคับ อะไรมันจะ
ตรงกันขนาดนั้น แต่ผมเข้าใจแล้วคับ คำว่า ประสูตื ตรัสรู้ นิพพาน

ก่อนที่พระพุทธเจ้าประสูติ ท่านชื่อ เจ้าชายสิททัตถะ
ท่านประสูตืใต้ต้นสาละ แล้วท่านก็ตรัสรู้ อริยสัจ4 และนิพพาน
คือตัดกิเลส สุขและทุกข์ ได้ , ทั่งสามอย่าง ในเวลาและที่เดียวกัน
อย่างนี้ท่านพอเข้าใจบ้างหรือยังว่า มันไม่ใช่ปาติหาร
แต่มันเป็นหลักการและเหตุผลขึ้นมา คือท่าน
เปลี่ยนจาก เจ้าชายเป็นพระพุทธเจ้า และ ตรัสรู้ และ นิพพานในเวลาพร้อมกัน
และวันเดียวกัน

ให้เข้าใจตรงกันว่าคำว่านิพพานเนีย เป้นอะไรที่ สูงสุด
คือตัวเรา มีทุกข์ก็ดับได้ มีสุขก็ดับได้ก่อนที่จะมีทุกข์
ละสิ้นซึ่งกิเลสและตัญหา

ขอแค่นี้ก่อนละกัน มีอะไรไม่เข้าใจในส่วนนี้ กรุนาถาม
ผมจะมาไขปัญหาแล้วผมจะได้เขียนต่อน่ะ
พี่ๆน้องๆ เราจะมาค้นผมอะไรที่เราไม่เข้าใจกัน :)
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline H U S T 7 E R

• Authentic Drifter
  • รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 เรื่องปรากตการณ์ บางเรื่อง ปราติหาร ( สะกดไม่ถ่อกเว้ย ) บางเรื่อง
ในพุทธประวัตินั้น เค้าเขียนขึ้นมาเพื่อให้เข้าใจง่ายครับ

ถามว่าเชื่อไหมก็ต้องเชื่อครับ เรามันคนพุธทนี่...

แต่จะมีไหมครับเด็กที่คลอดออกมาก็ยืนเลย เดินเลย เดินตั้งเจ็ดก้าวแนะ
แถมขณะที่เดินนั้นก็มีสายน้ำไหนลงมาตั้งสามสาย ทั้งนำร้อน น้ำอุ่น น้ำเย็น
ขณะอยู่ในท้องพระมารดาก็ไม่ได้นอนคุดคู้ แต่นั่งสมาธิ
พระมารดาในขณะคลอดก็ไม่ได้นอนแบบปุถุชนทั่วไป แต่ยืนคลอด
มีไหมครับ?

บางเรื่องเป็นอุบายทางธรรมที่เค้าเขียนขึ้นมาเพื่อให้น่าสนใจ และแฝงความหมายไว้
ทำไมต้องเดินเจ็ดก้าว ทำไมต้องมีสายน้ำสามสาย หมายถึงอะไร?

ผมไม่ได้มาหักล้างอะไรนะ แต่ก็มีความเห็นเรื่องนี้เหมือนกัน
ไม่รู้จะบาบไหมเนี้ย? ( ไหนใครว่าผมบาปที่พูดเรื่องนี้ ช่วยบอกหน่อยบาปตรงไหน? )

เอางี้นะ พระพุทธเจ้ามีนิ้วมือนิ้วเท้ายาวเท่ากันหมดทุกนิ้ว มีติ่งหูที่ยาวกว่าคนทั่วไป...

อย่างงี้เรียกคนพิการไหมครับ?  หรือจะคิดได้ว่าคนที่แปลบาลีมาหรือคนที่เขียนเรืองนี้
เค้าตั้งใจจะเขียนให้พระพุทธเจ้าดูพิเศษกว่าผู้อื่น?

บางครั้งคนพุทธก็ทำอะไรกันแปลกๆ ไม่สนใจเหรอกเรื่องนิพพานอะไรนั้น
ไม่เข้าใจบาปกรรม
สนแต่ว่าพระองค์นั้นองค์นี้ใบหวยแม่นไหม?  เจิมรถได้ไหม? สวดอัญเชิญเทวดาได้รึเปล่าว?

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 เราผู้ชายไทยเสียสละเวลาทางโลกไปบวช เราต้องเอากำไรทางธรรมมาเยอะๆ

บวชเข้าไปเราต้องถามตัวเองว่าเรารู้หรือยังว่าเค้าห้ามอะไรบ้าง ห้ามทำไม
มีอะไรบ้างที่ทำแล้วต้องขาดจากความเป็นพระ? ไอ้ที่เค้าเรียกว่าปาราชิกนั้นล่ะมีอะไรบ้าง

เอาเรื่องที่เป็นสาระมาบอกเล่าให้ญาติโยมได้ฟัง ให้เลิกงมงาย ให้เข้าใจกันในทางที่ถูก

จะไปสวดทำบุญบ้านทำไมต้องพระ9องค์? 4 องค์ไม่ได้เหรอ? หรือเพราะสี่องค์เค้าไว้สวดศพ?
แล้วสวดศพใช้พระ9องค์ได้ไหม? ศพจะไหม้ไหม หรือศพจะเผาไม่ไหม้? แล้วทำไมต้องวนรอบเมรุ3รอบ
ทำไมต้องมัดศพสามจุด  แล้วที่เค้าสวดศพน่ะเค้าใช้บทอะไร บทนั้นแปลว่าอะไร
เอาบทสวดศพาสวดทำบุญบ้านได้ไหม?

คือเราต้องรู้เรื่องจริงเพื่อจะอธิบายได้ว่า เออ บทสวดศพนั้นเค้าเรียกว่าอภิธรรม( ธรรมขั้นสูง )
เป็นบทมงคลนะ แต่เค้าไม่นิยมสวดทำบุญบ้านกัน

ใช้แทนได้ แต่ไม่นิยมกัน ไม่ใช่หลับหูหลับตา" เชื่อ " อะไรเรื่อยเปื่อย

พระที่เป็นพระจริงๆเค้าใบ้หวยไม่ได้เหรอกครับ พระที่รู้จริงเค้าก็มีสิกขาบทกำกับไว้ว่าไม่ให้บอกไม่ให้พูด
ไอ้ที่นอนในโลงนั้นคนที่จะทำได้ก็มีสองแบบ
 อันแรกก็ นอนทำกรรมฐาน คือ อสุภกรรมฐาน เป็นการทำสมาธิกับซากศพ นอนในโลง เพ่งศพ
ดูเพื่อทำใจให้ว่าง ให้รู้ว่าธรรมชาติสัตว์โลกมีจุดหมายเดียวกัน

อันหลังก็คนบ้าลงไปนอนครับ สติไม่ดี เรียกร้องความสนใจ หรือเป็นผู้ร่วมรายการดีเจป๋อง

เอาเป็นว่าไม่ได้มาหักล้างนะครับ แต่แสดงความคิดเห็น อยากให้เข้าใจว่าไปบวชเพื่ออะไร
ควรจะรู้อะไร ควรทำความเข้าใจสิ่งไหน  ส่วนสึกมาแล้วจะเอามาใช้ไหม นั้นอีกเรื่อง  ;D

ทำไมคนพึ่ง " สึก "  เค้าเรียกว่า " ทิด " ?  หรือแค่เห็นเค้าเรียกกันเลยเรียกบ้าง?  ;D
« Last Edit: July 18, 2006, 12:25:47 pm by H U S T 7 E R »

Offline SKMO

สาธิต....................

Offline ToppyRacingClub

สาธิต....................

สาธุประดิษ.....เลี้ยวซ้ายโลดดดดด 8)

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
คือผมไม่แน่ใจว่าเรื่องที่ 7 บอกมาจะมา comment หรือว่าถามผมกันแน่นะ แต่
ผมก็ไม่ได้รู้เรื่องอะไรมากมาย สิ่งที่ผมเข้าไปเรียนมาเต็มๆ 15 วัน ด้วยดัวเองและ
ด้วย อาจารย์ต่างๆ ก็จะนำมาเล่าสู่กันฟัง ในเชิงของ ชีวิตทางโลกกันมากกว่า
ส่วนเรื่องปราชิท หรือว่าโลกทางธรรม ผมว่าผมไม่น่าจะหยิบมันมาพูดไว้มากเพราะว่า
เราอาจจะไม่ได้นำมันไปใช้เลย

เรื่องแรก คำว่าทิดเนี่ย มันมาจากคำว่า บัญดิญ<สะกดไม่ได้อ่ะ โง่ภาสาไทย ไม่ได้เรื่องเลยผม
คือคนที่เรียนจบ หรือว่าเป็นผุ้ที่มีความรู้นั่นแหละ

เรื่องปาติหาร เนี่ยเอาอย่างนี้ เชื่อได้คับ แต่ว่าบางทีต้องเข้าใจว่า พระไตรปิฎกนั้นได้มีการ
ปรับปรุง และถอดมาจาก ภาสาบาลี ท่านต้องเข้าใจว่า มันต้องมีผิดเพี้ยนและได้ผ่านมา 2500 กว่าปีแล้ว
ครั้งแรกที่มีการ สังคายนา ก็ไม่ได้มีการลงบันทึกไว้
ผมว่าให้คิดไว้ว่ามันมี ปริญนาทำไว้อยู่ เช่น ประสูติตรัสรู้และปรินิพาน
พวก มารพจญ โน่นนี่ มันอาจจะเป้นมารผจญทางจิตก็ได้
คือมารุมเร้าที่จิตใจทำให้ไม่สามารถ บรรลุได้ ประมานนั้น
ให้เข้าใจว่า ศาสนาพุธ นั้นมันมาด้วยหลักการและเหตุผล
ถ้าอันใหนไม่มีเหตุผล คุนจะไปเชื่อทำไมล่ะ ใช่ไม๊?

ไอ้เรื่องคำว่าบาปเนี่ย ถ้าผมเดินไปเหยียบมดโดนไม่มีความตั้งใจเนี่ย
เค้าถือว่า พระสง ไม่ต้อง อาบัตินะคับ และก็ไม่ใช่บาปด้วย มันต้องดูที่เจตนาคับ
ไม่งั้นทำอะไรก็บาปหมดสิคับ ขุดดินก็บาปแล้วท่าน!5555
พี่ๆน้องๆต้อง เข้าใจอย่างเดียวกันก่อนว่า ถ้าอะไรที่มันไร้เหตุผล
ท่านจะไปเชื่อมันหรอ? อยาอย่างนี้ก่อนดีกว่า

"พระพุทธเจ้ามีนิ้วมือนิ้วเท้ายาวเท่ากันหมดทุกนิ้ว มีติ่งหูที่ยาวกว่าคนทั่วไป...."
ผมอ่านพุทธประวัตืเล่มนึงนะ แต่ไม่พบว่ามีอะไรเขียนไว้แบบนั้น
แต่ท่านจะไปสนใจมันทำไรละคับ มันเป้น ประวัติ ตอนนี้เราใช้อะนั้นมาเป็นแบบแผนอะไรละคับ
ตอนนี้เราใช้ พระธรรม หรือคำสั่งสอนมาเป้นแบบแผน ดังนั้น ท่านพุทธทาส กล่าวไว้ว่า
"ผู้ใดเห็นพระธรรม ผู้นั้นเห็นพระพุทธเจ้า" มันมีหลักการไม่มากคับ

สรุปคือผมเขียนเรื่องนิพพานให้พี่ๆน้องๆเข้าใจตรงกันว่า มันมีหลักการคับ
แล้วก็สามารถปฎิบัตืได้ ไม่มีอะไรเป้น ปาติหาร น่ะคับ ไม่มีความขลัง!!

การห้ามหรือศีลของพระ:
ห้ามเพื่ออะไร ห้ามเพือให้การประพฤติพรหมจรรย์ หรือการแสวงหานิพพานเนี่ยง่ายขั้น
และบางทีมันมีอะไรที่เกิดขึ้นในพุธการหลายๆ กรณี แต่ผมคงไม่อยากจะสาทยายเรื่องนี้อ่านะเดี่ยวยาว
ปราชิก คือตัด จากการเป้นพระสงฆ์ ที่จริงแล้วมีโทษ เบา กลาง หนัก , ปาจิตีย์ , นิสคีย์ปาจิตตี 9ฯ9
เบาก็สามารถ ลบได้โดยการแสดงอาบัติ แต่เราน่าจะ คุยกันเรื่องทางโลกมากกว่า เพราะว่าเราก็ไม่ใช่ พระสงฆ์

คำว่า4 รูป หรือ 9  รูป หรืออะไร มันเป้นประเภนีมากกว่า เอาอย่างนี้ผมมาอธิบายว่าสวดเพื่อทำไมดีกว่า
เราจะได้เห็นเข้าใจง่ายกว่าผมมาพูดว่า มันไม่สำคัญอะไรเลย 555 งั้นยิ่งแย่ใช่มะ
เช่น สวดสพเนี่ย สวดเป็นภาสาบาลีเนี่ย แปลว่าอะไร
พระเค้าไม่ได้สวดให้คนตายนะคับ เค้าสวดให้คนอยู่ เค้าสวดว่า มึงน่ะเข้าใจนะ สังยารา อนัตตา
สังขารมันไม่เที่ยว ชีวิตเกิดมาแล้วก็ดับไป ดั่งเช่นคนที่อยู่ในโลง
วัตถุ สิ่งของ ลาภ ชื่อเสียง เกีรติยส ก็เอาไปไม่ได้ ที่แล้วก็ไม่มีอะไรเลย
สิ่งของเกิดมาแล้วก็ดับไป ไม่มีอะไรจีรังยั่งยืน ทุกสิ่ง เป็น อนัตตา
ดังนั้นพวกท่านจงมีสติ และเข้าใจสิ่งพวกนั้น ว่า ทุกอย่างมัน "ไม่แน่"

บทสวดทั้งหลายทั้งแหล่ ก็ออกมาแนวนี้ ไม่ได้ขลังหรืออะไร มันต้องมีเหตุผลสิคับ
สวดไปทำไม ใช่มะ ทำไมถึงต้องสวย สวดไปแล้วได้อะไร
เดี่ยวผมจะเอาคำแปล สวดให้พรมาให้ทุกท่านใน topic ต่อไปเลยละกันน่ะ จะได้เข้าใจตรงกัน
ไม่มีความขลังไม่มีอะไร เป็นเพียงแค่ ความจริงและให้เรียกว่าไรดี สัจธรรม นั่นแหละ

อาบัติที่ต้องปราชิกเลยคือ การ อุตริ โอ้อวด อิทฤทธิ ปาติหาร
เช่นการไบ้หวย นั้นเป็นอาบัติแบบ ปราชิก ดังนั้น ขอให้เข้าใจว่า พระท่านนั้น ไม่ได้ศึกษาพระวินัยเลย

ผมมาตอบคำถามหรือว่า นัท เข้าใจแล้วเนี่ย เขียนมาซะนาน? 5555
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

ถ้าบวชไปแล้วเข้าใจยังงี้ ก็น่าภูมิใจครับ ;)

ผมแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับความงมงายของคนครับอิ๊ก ไม่ได้พาดพิงอิ๊กครับ ;D
ขอโทดไว้ตรงนี่เพื่อให้เข้าใจตรงกัน  ;D