Author Topic: ถ้าอยากเป็นนักแข่งควรทำไง  (Read 16941 times)

Offline McDOLLAR

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
ถ้าอยากเป็นนักแข่งควรทำไงในเมื่อไม่มีเงินไม่มีรถมีแค่ตัวกับใจที่กล้าฝันบอกผมหน่อยสิคับ ??? ???

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
โหห คลาสสิคจริงๆ

มีผม และมีเพื่อนๆ อีกครึ่งโลกที่ใจตรงกับคุณเป๊ะเลยครับ  :)

เดินตามหาความฝันต่อไปครับ ทาเคชิซัง
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
หาเงินซื้อรถครับ  ;D

ไม่ต้องเป็นรถแรงเจ๋งๆเหรอกครับ ค่อยๆทำไปก่อน ;D

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
เล่น Grand Turismo ครับ(แบบผม :P)
คนไม่มีฐานะ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ทุกคนมีความ"อยาก"ด้วยกันทั้งนั้น ทีนี้เมื่ออยากแล้วทำยังไงให้"สมอยาก" บอกตรงๆว่าถ้าอยากแล้วนั่งรอให้บุญหล่นทับมากองอยู่ตรงหน้าคงไม่มีวันได้สมอยากแน่ๆ มันต้องเริ่มทำในสิ่งที่อยากให้ได้เสียก่อน ไม่อย่างใดก้ออย่างนึง มีใจที่กล้าฝันนั้นดี แต่ไม่มีใครในโลกนี้เขาจะยอมให้คุณเอารถเขามาถลุงเล่นฟรีๆเพื่อให้คุณนั้นสมอยากหรอก คุณต้องเริ่มก้าวเข้ามาในวงการเสียก่อน จากคนดูที่เกาะรั้วริมสนามดู ลองเขยิบเข้ามาเป็นผู้ช่วยในทีม หรือ ในสนาม ถ้ามีเพื่อนที่รู้จักมันมีรถเอาไปแข่ง อ้อนวอนมันให้เอาเราไปด้วย ช่วยมันทำนู่นทำนี่เปลี่ยนยาง หาข้าวให้มันกิน เช็ดรถ อะไรก้อได้ให้เข้ามาในสนามให้ได้ ทำตัวสนิทสนมคลุกคลีอย่างมีอัทยาศัยที่ดีและมีกาละเทศะ เพื่อรับรู้ศึกษาสิ่งต่างๆให้มากขึ้น ไม่ใช้เข้ามาแบบจองหองคุยโวว่า"กูนั้นแน่" เพราะจะโดนเชิญออกไปแน่ข้างนอกอย่าง้เดิม แต่อย่าเพิ่งหวังในเรื่องการขับ เพราะนี่เป็นการเข้ามาแบบ"ไม่มีตังค์" จากนั้นถ้าสนิทกับเพื่อนมากๆ มันอาจจะให้เรายื้มรถมันลองขับดู แล้วถ้ามันให้ลองก้อไม่ใช่"หวด"ซะรถแม่งเจ๊ง เกรงใจมันบ้าง มันจะได้ให้ยื้มครั้งต่อไป ถ้าฝีมือดีจริงคนก้อจะเห็นเอง จากนั้นฝันที่อยากไว้อาจจะมีแววขึ้นมาบ้าง นี่พูดกันแบบ"ไม่มีตังค์"นะ อาจจะเวิร์ค อาจจะไม่เวิร์ค ไม่แน่ ก้อในเมื่อไม่มีตังค์ก้อตัองใช้เวลา และอ้อมมาไกลหน่อย มันเป็นสัจจะธรรมของโลกอ่ะนะ ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
THAT  me  ;D

Offline McDOLLAR

• *
งั้นทำไงดีคับพวกพี่ๆลงแข่งมะให้ผมไปด้วยดิแล้วผมจะช่วยทุกอย่างเลย ;D ;Dแล้วก็อีกอย่างผมเอาจริง
ไม่ได้ฝันเล่นด้วย :)(กำลังพยายามอยู่) :(

สู้ๆครับ

อย่าไปคิดเป็นนักแข่งครับ  คิดว่าเราอยากเล่นไรแล้วเล่นดีกว่า

ไม่ได้พาดพิงใครแต่พูดกันตรงๆแล้ว นักแข่งหลายๆท่านนั้นฐานะที่บ้านเค้าดีกันครับ

ผมก็คิดเหมือนคุณล่ะครับ อยากแข่งรถอยากเป็นนักแข่ง อยากมีสปอนซอร์

อยากได้รับการยอมรับ  แต่กว่าจะไปถึงที่นั้นได้มันต้องใช้หลายอย่างครับ

ผมมักจะโดนคนรอบตัวเองดุด่าเสมอๆครับ ว่าคิดเกินตัวไป

เค้าไม่ได้ดูถูกเหรอกครับ แต่เค้าสอนให้เรารู้จักประมาณตน

พ่อเคยบอกว่า " ช้างมันตัวใหญ่ขี้ออกมาก็เลยกองใหญ่ เอ็งเป็นแค่คนตัวเล็กๆจะไปขี้เท่ามันได้ไง?"

ผมเข้าใจฮะว่าเค้าเป็นห่วงผม  แต่ผมก็มีฝันของผมเองที่อยากจะทำ

งั้น คนตัวเล็กๆอย่างผมก็จะค่อยๆสะสมขี้ไปจนวันนึงกองโตเท่าช้างล่ะครับ  ;D

ทุกวันนี้ก็ไม่ได้ไปแข่งรถกับใคร แต่ก็มีความสุขกับ KE ที่ซื้อต่อเค้ามา

มีเพื่อนดีๆ มีพี่เจ๋งๆ มีแฟนที่เข้าใจ กับหนี้ก้อนนึงที่เราสร้างขึ้นด้วยความสุขใจ

อย่าท้อครับ แต่ค่อยๆไป  ( ผมก็เตือนใจตัวเองด้วยครับ )   ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เพิ่งจะเห็นสาระก็วันนี้แหละวะ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline iamtul

• G'Day Mate
ไม่จริงหรอกsevenคนที่เล่นรถ(ไม่อยากเรียกตัวเองว่านักแข่งอ่ะนะกระดากปาก) ส่วนหนึ่ง เค้าไม่ได้มีอะไรมากมายอย่างที่คิดหรอก ลองดูง่ายๆอย่างผม รถทุกคันที่ซื้อ ของที่ทำไปทุกอย่างมันก็มาจากการทำงานเอง เก็บเองที่บ้านผมก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไร ผมว่าหลายๆคนที่ยังเล่นรถอยู่เพราะมันเป็นเรื่องของใจมากว่า พอเราพุ่งเป้าไปแล้ว ก็หาวิธี หาทางมาจนได้ผมก็เริ่มจากรถถูกๆครับ (ถามพี่เปิ้ลดูก็ได้ครับว่าตอนรู้จักพี่เปิ้ลแรกๆผมขับรถอะไร) แล้วยิ่งเรื่องสปอนเซอร์ กว่าจะได้กันเนี่ยไม่ใช่ว่าอยู่ดีๆมันก็มานะ ก็อย่างที่เห็น เล่นกันมา4-5ปีเพิ่งจะมีปีนี้แหละที่รถติดสปอนเซอร์มาวิ่งกันในสนาม

;D ;D ;D

ผมเห็นด้วยอย่างที่พี่Mokanว่านะครับ ถ้าเรายังไม่เริ่มจากรถเราเอง เราก็ต้องเริ่มจากการแสดงความตั้งใจให้เห็นก่อน รถแต่ละคัน เจ้าของเค้าหวงอยู่แล้วครับ เพราะมันเป็นหยาดเหงื่อแรงงานเค้า การที่จะเข้าหาเค้า และรถเค้ามันต้องมาจากความเคารพครับ(คนละเรื่องกับกูเล่นมาก่อน มึงจะเข้ามาต้องมาซูฮกกูนะ) หมายความว่าคุณต้องนับถือเค้าครับว่ากว่าที่เค้าจะมาอยู่ตรงนี้ได้ กว่าเค้าจะทำอย่างที่คุณเห็นได้ กว่ารถจะมาเป็นอย่างี้ได้ เค้าต้องทุ่มเทขนาดไหน

ยกตัวอย่างง่ายๆอย่างPop P-style โอเคเค้ามาจากพื้นฐานการเงินที่ดี แต่กว่าเค้าจะทำได้ขนาดนี้ กว่าจะได้รับการยอมรับอย่างทุกวันนี้ เค้าซ้อมมาเท่าไหร่ ทุ่มเงิน เวลาไปเท่าไหร่ (ฝีมือมีเงินเฉยๆมันก็ซื้อไม่ได้ครับ ที่ซื้อได้มันก็แค่อุกรณ์ช่วยนิดหน่อย)

ต้องเรียนรู้ครับ พูดตรงๆเลยนะครับ ความตั้งเฉยๆเนี่ยมันไม่มีประโยชน์เท่าไหร่หรอกครับ (เหมือนนั่ฝันเปียก รอบุญหล่นทับ) ถ้าคุณไม่เรียนรู้ในสิ่งที่คุณชอบ ต่อให้คุณมีโอกาสอยู่กับทีมแข่งที่ดีที่สุดในโลก แต่คุณไม่มีพื้นฐานอะไรเลยมันไร้ประโยชน์ครับ
เค้าคุยเรื่องอาการรถกัน คุณก็......แบ๊ะๆ
เค้าคุยเรื่องเครื่อง เรื่องตัวรถกัน คุณก็......แบ๊ะๆ
เค้าคุยเรื่องกติกากัน คุณก็....แบ๊ะๆ
เอ้างั้นเปลี่ยนล้อเป็นไม๊ คุณก็....เอ่ออออ
แล้วเค้าจะเอาคุณไว้ทำแป๊ะอะไรครับ

:P :P :P

สิ่งที่ผมบอกก็คือ ชอบอะไร ต้องเริ่มจากการศึกษา ทำความเข้าใจมันก่อนครับ รู้แล้วเข้าใจมันแล้วค่อยเริ่มลงมือลอทำดู ผมว่าตอนนี้กีฬาแข่งรถเข้าถึงง่ายกว่าตอนผมเริ่มเล่นแล้วนะ แล้วอีกอย่างครับ(อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ) อย่ามองสูง มองไกลเกินตัว เอาแบบพอเอื้อมถึง พอไปได้ แล้วค่องเขย็บๆไปเรื่อยๆ คุณฝันไกล ไปไม่ถึงซะที สุดท้ายก็ท้อ เลิก (แล้วส่วนใหญ่ก็โทษว่าก็กูไม่รวยอย่างเค้านี่)

คุณเงินเดือน8000-1หมื่น ไปฝันถึง รถ9 วิ ชาติหน้าครับ ทำไมไม่เล่นแบรคเก็ตล่ะ

ฝันถึงTGTC , JTGT ชาติหน้าครับ ทำไมไม่ลองเล่นจิมคาน่าดูบ้างหล่ะ

เล่นดริฟท์ฝันถึงS15 ชาติหน้าครับ(ต่อห้เป็นรถไม่มีทะเบียนก็ถอะ) หาอย่างอื่นเล่นไปก่อนไหมKE

ลองดูครับฝันไม่ต้องไกลครับ แต่ต้องไปให้ถึงครับ

;D ;D ;D

อ้อ อีกเรื่อง ยอมรับกันซักทีเถอะครับ ว่าแข่งรถเป็นกีฬาที่ใช้ทุนสูงครับ แล้วพอคุณมาเล่นกีฬาที่ใช้ทุนสูงเนี่ยแล้วมา งง แง กันว่าไม่มีตังเนี่ยมันไงไงอยู่นะ

??? ??? ???
« Last Edit: July 07, 2006, 02:10:36 pm by iamtul »
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

เพิ่งจะเห็นสาระก็วันนี้แหละวะ  :)

:-[  โหพี่

ผมไม่ได้หมายความรุนแรงเยี่ยงนั้นนะพี่ตุล  ;D

ผมตระหนักดีว่ากว่าจะมีสปอนเซอร์เนี้ย นักแข่งต้องเสียไรไปบ้าง

นักเล่นรถ (เรียกยังงี้ดีกว่า) ในบ้านเรานี่มีแต่ใจรักทั้งนั้นจริงๆครับ  :-[

Offline Mangza

• Full Member All Thailand Championship Racer
    • http://www.stormclub.com/
ตั้งแค่เล่นรถมา สปอนเซอร์ที่ได้เยอะที่สุดของผมคือ ผ้าเบรค2ชุดกะหัวเทียน12หัวอ่ะ  :P

คนไม่มีฐานะ

Offline POP Is De@d

• *
 ;D ;D ;D ;D