Author Topic: แข่ง กะ ฝึก  (Read 7791 times)

Offline kaew

• Amateur Racer
  • *
แข่ง กะ ฝึก
« on: April 13, 2007, 01:19:39 am »
คืออยากรู้ว่า
รถdriftที่ใช้แข่งกะใช้ฝึกมันต่างกันเยอะป่าวคับ
แล้วต้องวางพื้นฐานอะไรกะรถบ้าง
การทำรถแข่งdriftใช้ทุนประมาณเท่าไหร่คับถ้ามีรถอยู่แล้ว(a31)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re: แข่ง กะ ฝึก
« Reply #1 on: April 13, 2007, 08:40:36 pm »
ผมตอบในทรรศนะของตัวเองนะครับ พื้นฐานของผมคือการขับเพื่อพัฒนาฝีมือ (ไม่ใช่ฝีมือในการทำให้รถสไลด์ล่ะ หากแต่เป็นฝีมือในการทำความเร็วแข่งกับเวลา)

โดยมากผมจะแข่งกับตัวเองครับ ผมมีเป้าหมายของตัวเองว่าต้องการอะไร ไม่ได้ต้องการจะชนะใคร

ผมคิดว่ารถแข่งกับรถฝึกน่าจะเป็นรถที่ใกล้เคียงกันนะครับ เพราะจะได้คุ้นมือ ซ้อมอย่างไรก็ขับแข่งมันอย่างนั้นแหละ

งบในการทำรถน่าจะขึ้นอยู่กับสเตปในการโมฯครับ อย่างรถผมโมฯเกินค่าตัวรถไปเท่าตัวกว่าๆ แล้ว แพงเพราะหลายชิ้นเป็นของใหม่ บ้างก็ของใช้แล้วแต่สั่งมาจากญี่ปุ่นเอง ฯลฯ

เบาะๆ ในระดับเริ่มต้นแบบสบายๆ น่าจะมีอย่างน้อยสัก 1 แสนบาทครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #2 on: April 13, 2007, 09:37:35 pm »
รถที่ใช้แข่งกับรถที่ใช้ฝึกควรจะเหมือนกันนะครับ เพราะต่อให้รถยี่ห้อเดียวกัน แต่งเหมือนกันยังไง นิสัยมันยังไม่เหมือนกันเลย ถ้าคันซ้อมห่วยคันแข่งดี ว้อมไปมันก้อไม่ได้อะไรขึ้นมา ถ้าจะให้ดีก้อฝึกด้วยรถที่จะแข่งนั่นละครับ ถ้ามีตังค์ทำ 2 คันให้เหมือนกันเป๊ะได้ก้อลองดู เหมือนปืนละครับ ถ้าจะให้ดีต้องซื้อ 2 กระบอก จูนให้มันใกล้เคียงกันที่สุด เก็บกระบอกนึงไว้ให้สภาพดี เอามายิงบ้างบางครั้ง ส่วนอีกกระบอกใช้ซ้อมจนเข้ามือหรือจนเกลียวลำกล้องสึกก้อได้ ทีนี้จะหยิบกระบอกไหนยิงก้อจะเกือบเหมือนกัน

แต่รถแข่งนั้นมันลงทุนเยอะกว่า แค่คันเดียวก้ออ้วกแล้ว เพราะฉะนั้นทำมันคันเดียวใช้ทั้งซ้อมและแข่งละครับ อาศัย Maintainance ดีซะอย่าง รถมันก้อจะใช้ได้เรื่อยๆ เรื่องต้นทุนในการทำนั้น อย่างที่คุณเปิ้นบอก มีรถอยู่แล้ว ทำและแต่งคงเริ่มที่ 100,000 บาทน่าจะได้รถ Drift ที่ดีได้ สวนมันจะบานปลายไปอีกเท่าไหร่นั้นบอกไม่ได้ บางคนชอบทำไปเรื่อยๆจนคิดเป็นเงินแล้วที่บ้านคงตัดออกจากกองมรดก ทั้งๆที่รถนั้นราคาเริ่มต้นแสนกว่าๆ แต่บางคนใช้บ่อย ซ้อมบ่อย แข่งบ่อย เงินมันก้อจะไปอยู่ที่การบำรุงรักษา โดยเฉพาะค่ายาง ยางใหม่ๆดอกเต็มๆ Drift หนักๆซัก 15 นาทีก้อถึงผ้าใบแล้ว (แถมยังชอบใช้ยางดีๆsoftๆกันซะอีก ทำไมไม่เอายางแข็งๆสึกยากๆกันมั่งล่ะ) 
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline ToppyRacingClub

« Reply #3 on: April 17, 2007, 04:18:49 pm »
1) รถแข่ง+ฝึก
2) รถใช้งานประจำวัน

โอเช่... ;D/

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #4 on: April 19, 2007, 08:33:28 am »
รถแข่งรถฝึกยังไงไม่รู้....

แต่ถ้าคิดจะเอารถแข่งมาขับใช้งานอย่า........

เมียด่าชัวร์ฟันธง!!!~  ;D

Offline Gong Runduce

• Sr. Member Professional Driver
  • สวยเรียบ GDB Applide-F
« Reply #5 on: April 19, 2007, 09:41:17 am »
รถแข่งรถฝึกยังไงไม่รู้....

แต่ถ้าคิดจะเอารถแข่งมาขับใช้งานอย่า........

เมียด่าชัวร์ฟันธง!!!~  ;D

ประสบการณ์ตรงครับพี่น้องงงงง ! ! ! 555+  ;D

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #6 on: April 19, 2007, 11:35:29 pm »
กูกลัวลูกไหล....  ;D

« Reply #7 on: April 19, 2007, 11:46:49 pm »
ไอ้ก๊องพี่จิมมี่ให้โทรหาด้วยนะ   มึงจะปิดเครื่องทำไมว่ะ?  >:(

• *
« Reply #8 on: April 20, 2007, 01:26:07 am »
a31วาง1jนี่เอามาdriftได้ป่าวคับมันหนักเกินไปป่าวคับถ้าได้ต้องทำไรเพิ่มบ้างคับ

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #9 on: April 20, 2007, 12:52:56 pm »
a31วาง1jนี่เอามาdriftได้ป่าวคับมันหนักเกินไปป่าวคับถ้าได้ต้องทำไรเพิ่มบ้างคับ

เล่นได้เลย สบายมาก มันไม่หนักไปกว่า RB20DET เท่าไรนักหรอก

เดิมๆ ก็แรงเหลือๆ แล้วครับ ที่เหลือก็คือทักษะ และฝีมือ

ปล เล่นแล้วไม่รุ่ง โปรดอย่าโทษรถ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ก็แค่DXเน่าๆ

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ][Redline Team][
« Reply #10 on: April 20, 2007, 08:50:48 pm »
ปล เล่นแล้วไม่รุ่ง โปรดอย่าโทษรถ
กระอักคับท่าน  เหอะๆ  ;D

• *
« Reply #11 on: April 28, 2007, 08:19:34 pm »
โรลบาร์ ของa31นี่เท่าไหร่ครับ
หนักมากป่าวแล้วถ้าเราเอาเบาะหลังออกจะเบาขึ้นซักกี่โลคับ

« Reply #12 on: April 28, 2007, 09:23:41 pm »
ของมียี่ห้อจากเชียงกง สภาพสวย ไม่คดงอ แบบ 4 จุดก็หลายพันหน่อย ถ้ามากกว่านั้นก็เฉียดหรือทะลุหมื่น
- ของรถผมใช้ Cusco Comp. 6 จุดแบบเจาะคอนโซล พร้อมคานทแยง 1.5 หมื่นครับ

เบาะหลังผมถอดออกเพราะให้พื้นที่กับ Roll Bar

แต่พวกรถแข่งเขาถอดออกเพราะกติกาบังคับ !!!
- เขาบังคับให้ถอดอุปกรณ์ที่ลุกลามไฟได้ทั้งหมด ได้แก่ แผงข้าง ผ้าบุหลังคา เบาะ พรม ฯลฯ

แต่มีนักซิ่งข้างถนนอยากแต่งรถแบบรถแข่งบ้าง ก็เลยถอดตาม แล้วเหมาเอาเองว่ามันคงจะเบา แล้วรถตัวเองจะวิ่งได้ดีขึ้น

หึหึ น้ำหนักเบาะหน้าตัวเดียว ยังหนักกว่าเบาะหลังทั้งสองชิ้นเลยครับ  :)
- ให้กะก็ไม่น่าเกิน 5 กิโลกรัมนะ (รถขนาดกลาง เช่นซีวิค)

• *
« Reply #13 on: April 29, 2007, 01:00:34 am »
โหผมก็นึกว่าเป็น10-20โลเห็นถอดกันจังเลย
งั้นถ้าเราติดโรลบาร์ก็ควรถอดออกใช่ป่าวคับ ;D

« Reply #14 on: April 29, 2007, 07:38:23 pm »
มันแล้วแต่ว่า Roll Bar ของคุณเป็นแบบไหน อย่างไร ขายึดมันจะบอกเราเองครับว่าต้องถอดเบาะหรือไม่

แต่โดยมาก ถ้าเป็น Roll Bar ที่ใช้ในการแข่งขัน มักจะต้องถอดเบาะออกครับ