Author Topic: ขอการดิ๊ฟ ของรถแรงน้อยตัวเบา ขับหน้าหน่อยครับ  (Read 3940 times)

Pok

• Guest
ขอการดิ๊ฟ ของรถแรงน้อยตัวเบา ขับหน้าหน่อยครับ เกียร์ธรรมดานะครับอยากจะม้วนเล่นๆ ขอบพะคุนมากคร๊าบบๆๆ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
แรงน้อย ตัวเบา น่ะพอไหว แต่เจอขับหน้าเข้าไปเห็นที่จะลำบากหน่อย

ไม่แนะนำอย่างแรงครับ

แต่ถ้าคันจริง ลองทำดังนี้
- หายางหลังที่คุณภาพแย่ที่สุดมาใช้ หาได้ตามอู่แท๊กซี่ที่เขาถอดทิ้ง
- หาถนนที่ลื่นมากๆ เช่นลูกรัง หรือไม่ก็ตอนฝนตก

ปล ขอให้ปลอดภัยครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline อิ๊ก osk121 611

• Sr. Member Professional Driver
  • Powered By Thai Tum, Inc.
รอหิมะตก ไม่ก็หา พื้นปูนแบบ ขัดเงาๆคับ อิๆๆ ไม่งั้นผมกลัวว่า พวก lower control arm ด้านหลังจะไปคับ
แล้วจะเป็นตัวที่มี hatch ระวังมันจะปิดไม่ลงนะคับ ไม่ก็ลง แล้วมันลงไม่สนิทเท่ากัน อิๆๆ
ประสพการณ์ ตรง ขนาดเล่น บนหิมะ นะ :)
Thai Tum, Inc. [auto performance part]
OSK121 Never Die! 611
AE86 Only

Offline GooD

• Group N Racer
  • **
  • I'm a llama!
แรงน้อย ตัวเบา น่ะพอไหว แต่เจอขับหน้าเข้าไปเห็นที่จะลำบากหน่อย

ไม่แนะนำอย่างแรงครับ

แต่ถ้าคันจริง ลองทำดังนี้
- หายางหลังที่คุณภาพแย่ที่สุดมาใช้ หาได้ตามอู่แท๊กซี่ที่เขาถอดทิ้ง
- หาถนนที่ลื่นมากๆ เช่นลูกรัง หรือไม่ก็ตอนฝนตก

ปล ขอให้ปลอดภัยครับ

ผมว่าไม่ดีนะครับพี่เปิ้ล  :D

george

• Guest
รถขับหน้าแนะนำgrip(กริฟ)ดีกว่าครับ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
ขับหน้า...แต่อยากดริฟท์....เฮ้อออ.....(กุมกะโหลกก่อนนะ)....เอ้า...กระสันกันมากก้อจะสนองแบบเล็กๆ

อย่างแรกเริ่มที่...คนขับ คนขับ(ซึ่งคงจะคนเดียวกับเจ้าของรถ)รู้อะไรเกี่ยวกับรถตัวเองมั่ง ว่ารถตัวเองทำอะไรได้ทำอะไรไม่ได้ ดื้อไม๊รึเป็นเด็กดี พูดอะไรสั่งอะไรก้อ ได้ค่ะ ได้ค่ะ รึว่า ไม่เอาอ่ะ...ไม่ทำอ่ะ...น่าเกลียด   นี่พูดถึงรถนะ ;D แล้วรู้เรื่อง Handling ขนาดไหน Oversteer, Understeer, Weight Transfer และ Basic ความรู้อื่นๆ โอเค ใช่ ไม่ต้องรู้ก้อขับได้ เอาแบบ"เขาบอกว่า...พี่เขาบอก"แล้วทำตามก้อได้ แต่จะไม่มีวันได้ดี ถึงแม้ว่าจะแค่ "ทำเล่นๆหนุกๆ"ก้อตาม ก้อจะเล่นและหนุกแบบไม่ได้เรื่องได้ราว ถ้ายังไม่รู้ หาอ่านและศึกษาซะ ถ้าคิดว่ารู้แล้วก้อหาทางรู้ให้มากขึ้น

ต่อมาก้อรถ สมการข้อนี้บอกว่า รถขับหน้าและแรงน้อย (ลำพังขับหน้าก้อ"วัยรุ่นเซ็ง"ไม่ 50% แล้วยังแรงน้อยอีก :P) รถขับหน้านั้นออกแบบมาเพื่อ"ขับไปจ่ายกับข้าว" ไม่ว่ามันจะราคาไม่กี่หมื่นจนกระทั่งหลายๆล้าน มันก้อแค่รถจ่ายกับข้าว มีนิสัยเสียและกำพืดที่เหมือนๆกันคือ Understeer เป็นนิสัย เพราะออกแบบมาให้แม่บ้านจ่ายกับข้าว เวลาแม่บ้านเลี้ยวแรงๆแล้ว Understeer มันแก้ง่ายกว่า Oversteer เพราะพอแม่บ้านตกใจก้อจะถอนคันเร่ง รถก้อจะเลิก Understeer

ในเมื่อพันธุกรรมของรถขับหน้ามันมีมาแบบนั้น แล้วเราดันอยากจะเอามันมาดริฟท์ ซึ่งเป็นการฝืนสังขารและธรรมชาติมันอย่างยิ่ง เราก้อต้องทำให้มันเลิก Understeer แล้สทำให้มัน Oversteer ง่ายๆ แต่ลำพังปกติ การจะทำให้รถนั้น Oversteer มันก้อยากจะแย่อยู่แล้วสำหรับรถขับหลัง นี่เป็นรถขับหน้าและแรงน้อยอีกต่างหาก ก้อต้องช่วยมันเยอะๆหน่อย มีทั้งวธีง่ายๆและวิธีโคตรยาก

ในเมื่อเราจะไม่ทำอะไรกับเครื่องยนต์ เราก้อต้องทำอะไรกับตัวรถโดยเฉพาะ"ช่วงล่าง" ไอเดียก้อคือ ทำข้างหน้าให้เกาะที่สุด ทำข้างหลังให้ลื่นที่สุด (อ้อ ขอเตือน นี่เป็นวิธีทำไว้ดริฟท์นะ ถ้าทำแล้วเอามาวิ่งบนถนนแล้วแปะเสาไฟฟ้าจะมาโทษกันไม่ได้) วิธีง่ายสุดคืออย่างที่คุณเปิ้นบอก หายางดีที่สุดมาใส่ข้างหน้า หายางเลวที่สุดมาใส่ข้างหลัง แถมให้นิดคือสูบยางหลังให้แข็งปั๋งแถวๆ 40 psi ขึ้นไป

วิธีต่อมา เอาเหล็กกันโคลงหน้าออก แล้วหาเหล็กกันโคลงหลังใหญ่ๆแข็งๆมาใส่ข้างหลัง adjust จนได้อย่างใจนึกก้อจบ ถ้าบอกว่ารู้เรื่องรถตรงนี้คงไม่ถามว่าทำไม แต่ถ้าในใจคิดว่า"ทำไมวะ"แสดงว่ายังต้องศึกษาต่อนะจ๊ะ

แต่ถ้ามีตังค์ หาโช้คแบบที่ตั้ง rebound ได้ แล้วลองตั้ง rebound หน้าตั้งแต่อ่อนสุด และ rebound หลังตั้งแต่หนืดสุด แล้วขยับไปมาจนได้อาการรถดั่งใจ ถ้ามีคำถามเดียวกันเกิดขึ้นในใจ ศึกษาต่อนะจ๊ะ

อีกวิธีที่"ทำเองได้ง่ายจัง" ซึ่งผมเคยแนะให้หลายๆคนที่"ขับหน้า"ลองทำ แต่ทุกคนมองหน้าผมแล้วพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "มึงจะบ้าเหรอ" คือ " ตั้ง Toe out ที่ล้อหลัง" วิธีนี้ไม่ต้องทำเยอะ ใช้แค่องศา สององศาก้อเห็นผล ถ้าสงสัย ลองนั่งทางในให้เห้นในใจและ ศึกษาต่อนะจ๊ะ

สามวิธีนี้ ถ้าค่อยๆลองทำและลองศึกษาแบบ try and terror จะพบว่า แทบไม่ต้องใช้เบรคมือกันเลย แต่อย่างที่บอกและเตือนไว้ นี่ไม่ใช่วิธีที่ทำแล้วเอามาวิ่งบนถนนปกติได้ แต่ทำไว้เมื่อต้องการเล่นอย่างเดียว ถ้าทำเองไม่ได้ อย่าทำ

เอาเล็กๆแค่นี้ก่อนละกันนะ   ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
 อ่านกี่ทีกี่ทีก็จี๊ด!!~    ;D