Author Topic: โทดครับช่วยตอบทีครับ!!  (Read 4727 times)

Offline SoNG

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
คือว่าผมขับเกียร์ออโต้ครับ แล้วมันขับหน้า ถ้าจะดริป ดริปได้ปะครับ
พี่ช่วยสอนวิทีดริปให้หน่อยได้ไหมครับแล้วมันทำโดนัทได้ป่าวครับ
พี่ๆช่วยตอบทีครับ ???

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:โทดครับช่วยตอบทีครับ!!
« Reply #1 on: May 02, 2005, 09:04:05 pm »
หากจะดื้อทำกันจริงๆ ก็พอจะเข่นมันให้ดริฟท์ได้ครับ แต่ไม่แนะนำเลยแม้แต่น้อย ต่อให้เป็น FF  MT แรงๆ ก็เถอะครับ โหงวเฮ้งมันไม่ได้ออกแบบมาให้ดริฟท์ลากยาวตลอดโค้งได้แบบ FR เลย เล่นไปก็ได้แค่แบบเอามัน ไม่ค่อยได้ได้ทักษะการควบคุมรถมากนัก

ทำโดนัทก็ยังไหว แต่ AT มันจะทำลำบาก ต้องแต่งรถช่วยครับ เริ่มจากยางหลังขอแบบเก่าเน่าเปื่อยมาเลย หากเป็นรถเล็กก็ใช้ยาง 13 นิ้วเก่าๆ ไปขอได้จากอู่แท๊กซี่ครับ มีเพียบ
- หากยังดริฟท์ไม่ออก ก็ต้องเพิ่ม LSD สักหน่อย เร่งแรงรอบสูงแช่ คงจะทำให้ท้ายไม่เกาะได้บ้าง
- ตั้งศูนย์ล้อหลังให้มันไม่ค่อยเกาะถนนด้วยนะครับ

หึหึ คนไม่ได้ดริฟท์อ่านแล้วคงจะงง เฮ้ย จะเซ็ทรถแบบนี้ไปทำไมกันล่ะนี่ การกระทำแต่ละอย่างล้วนแล้วแต่ไม่ให้มันเกาะถนนทั้งนั้นเลย อิอิ

มันเป็นการเริ่มต้นครับ เซ็ทรถแบบนี้เหมาะกับรถ AT แรงน้อย และเพิ่งเริ่มต้นจะหัดโดนัท แต่ถ้าคุณขับเป็นแล้ว ก็ควรเซ็ทรถอีกระดับหนึ่งครับ

วิธีดริฟท์กับ FF ผมไม่ค่อยสันทัด แต่เดี๋ยวคงมีท่านที่เล่นอยู่มาแนะนำครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline SoNG

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #2 on: May 03, 2005, 10:24:39 am »
ขอบคุนครับพี่  แต่พี่ช่วยอทิบายไอ่ lsd.ให้ผมกระจ่างด้วยครับผมไม่รู้อะ แล้ว พี่ๆคนไหนรู้วิทีดริปก็ช่วยบอกผมด้วยนะครับ ???

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: May 03, 2005, 03:06:38 pm »
LSD คือ Limited Slip Differential หรือ เฟืองท้ายที่ป้องกันการหมุนฟรีครับ

ลองคุ้ยกระทู้เก่าๆ หาอ่านดูครับ มีคุยเรื่อง LSD อยู่เหมือนกัน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #4 on: May 03, 2005, 05:27:12 pm »
อ่า...ถาดแม๊คโดนัลน่ะครับ   นึกภาพออกไหมครับ??
ถาดพลาสติกหนาๆสีน้ำตาลน่ะครับ  เอามาลองที่ล้อหลังครับ
แล้วดึงเบลคมือทิ้งไว้ครับ  เสร็จแล้วก็เต็มที่เลยครับ ;D
เพื่อนๆเค้าแนะนำมาครับ  รู้สึกจะเรียก  tray slide อะไรเนี้ยล่ะครับ

อันนี้แนะให้ลองเล่นๆนะพี่อิอิ   ;D ;D

« Reply #5 on: May 03, 2005, 07:01:03 pm »
หูยย ไอ้เล่นแบบนี้เคยเห็นครับ ค่อนข้างอันตรายเอามากๆ เพราะล้อหลังมันไม่มีกริปเลย แค่ออกรถแรงหน่อย หักพวงมาลัยเลี้ยวไว้ แค่นี้ท้ายก็กวาดดด ด ด ด  ดด ด   ซะ

จะทำก็ระวังครับ เผลอๆ จะคุมรถไม่อยู่เอา

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
« Reply #6 on: May 03, 2005, 10:17:09 pm »
 อิอิอิอิ  ช่ายฮะ แฮะๆๆๆๆ เพราะถ้ามีอะไรฉุกเฉินขึ้นมาพี่จะไม่สามารถหยุดแรงเฉื่อย-
-จากล้อหลังได้เลยครับ (แบบลูกข่างอ่ะ) อิอิ  ก็แบบที่เพื่อนเค้าเล่นเค้าเล่นกันในลานกว้างๆครับ
มันควบคุมสถาณการณ์ได้   อิอิอิอิ   ;D    

Sea

• Guest
« Reply #7 on: May 03, 2005, 10:35:12 pm »
สำหรับเรื่อง Tray Slide นั้น เป็นการเล่นสนุกของรถขับหน้าเฉย ๆ ครับ เอาไว้สำหรับทำโดนัทอย่างเดียว เป็นการเล่นที่รถเกียร์ออโต้ก็ทำได้ครับ

ส่วนการดริฟท์รถขับหน้านั้น เกียร์ออโต้นี่ไม่อยากแนะนำให้เล่นอ่ะครับ เพราะมันจะทำให้เกียร์พังเอา

แล้วก็อย่างที่พี่โอเปิ้ลว่าไว้อ่ะครับ ว่าขับหน้าดริฟท์ได้ก็แค่พอเอามัน เล่นขำ ๆ ไรแบบนั้นอ่ะครับ แต่ถ้าสนใจที่จะดริฟท์ขับหน้าจริง ๆ ล่ะก็ ถ้าเล่น msn ก็แอดมาคุยกับผมก็ได้ครับ ยินดีครับ hipp_sleek@hotmail.com ผมชื่อ ซี นะครับ  :)

Sea

• Guest
« Reply #8 on: May 03, 2005, 10:37:49 pm »
ลงเมล์ตกไปตัวนึง แก้ ๆ hippo_sleek@hotmail.com  ;D

Sea

• Guest
« Reply #9 on: May 04, 2005, 10:17:24 pm »
ผิดอีกแล้วครับ
hippo_sleep@hotmail.com ;D