Author Topic: พวกเรามีใครเล่นวิทยุสื่อสารกันบ้างไหม  (Read 25287 times)

Offline zpeed

• Authentic Drifter
  • Gasoline is in my blood
E-mail me direct about Ft416 manuel afp@source.net
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

Offline Joe 104

• Group N Racer
  • **
  • O S K 104/616
เบิ้น...เรา HS5AAG แต่ไม่ได้เล่นแล้ว...ทางเชียงใหม่ก็มีเยอะนะ..ลอง DX ดูซิว่าจะมาถึงหรือเปล่า

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ว่าจะบูรณะกันแบบยกชุดครับ แต่เอาไว้ใช้งานปกตินะ ตอนนี้เสาเทาเวอร์ผมสนิมเพียบ สายนำสัญญาณก็กรอบแกรบแถมมีรอยแตกหลายแห่ง ตัวเสา Folded Dipole ก็แกว่งไปมาตามแรงลมได้ เครื่อง Kenwood 241EJ ก็รวนๆ อาการยอดฮิตคือตัวเลขบนหน้าปัดชอบหาย คือมันเหลือแต่จอว่างๆ เลย แต่ใช้งานได้ปกตินะ

ไว้รอวันว่างครับ คงได้ยกชุดกันใหม่ แถมจะเอาเครื่องมาติดในรถด้วย  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • I'm a llama!
ติดซิ จะได้มีเพื่อนคุยกัน แต่แม่งมึ้งบี้กันตลอด ด้าๆๆๆๆๆกันแทบทุกช่องน่ารำคาญ จะใช้จริงๆตอนเดินทางไกลเท่านั้น จะปรับปรุงบอกมาเดี๋ยวไปช่วย ผ่นบ้านเปิ้นอาทิตละ 2 - 3 วันตอนนี้
knock..out

• don't let your fear stand in the way of your dream
แจ๋วเลยครับพี่ต้อย ผมไม่มีความรู้อะไรสักอย่างในเรื่องพวกนี้เลย คือมีวิทยุไว้ก็เพื่อใช้งานอย่างเดียว ตอนต่างจังหวัดนี้แจ๋วจริงๆ เอามือถือมาแลกก็ไม่ยอมเลยแหละ

ข้อมูล
- เสาผมสูง 30 เมตร
- ลากสายนำสัญญาณมาถึงโต๊ะวิทยุก็ใช้สายประมาณ 50 เมตร
- ไม่ได้เน้นทางไกลนัก อย่างมากก็แค่ สระบุรี โคราช ระยอง จันทบุรี หัวหิน ชะอำ แต่ส่วนใหญ่ก็คุยกันเขตกรุงเทพฯราว 90%

ผมกะจะบูรณะแค่นี้ก่อนครับ เรื่องตัวเสาเทาเวอร์ คงขัดสนิม และทาสีใหม่ ส่วนเสาอากาศตอนนี้ผมใช้ Folded Dipole 4 Stack ครับ ไม่เคยวัด SWR เลย ไม่รู้ว่าใช้เสานี้ต่อดีไหม หรือเปลี่ยนใหม่ดี สายนำสัญญาณด้วยต้องเปลี่ยนแน่ แต่เช็คราคาสาย Heliac มาแล้วหลายหมื่นเลยแหละ ไม่เอาๆ เพราะผมไม่ได้ใช้วิทยุบ่อยนัก ขอแบบที่ปานกลางหน่อยก็พอ

ขอคำแนะนำครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline kkpoke

• Full Member All Thailand Championship Racer
ไม่เคยวัด swr เลยหรือ 30 เเมตรก็ถึงเชียงใหม่ได้ ตอนนี้นะ เพราะตามต่างจังหวัดเปิดใช้ repeater กันตรึมแล้ว folded  ก็น่าจะพอ หันลงใต้ หรือขึ้นเหนือ 50เมตรใช้แค่ 10dfb ก็พอแล้ว เอ้ย 30 เมตรบนหลังคาตึกหรือเปล่า ถ้าจะให้ดีก็ 5/8 แลมด้า 2ชั้นของ daimond อีกสักต้นน่าจะดี ชัดเจน ระดับ 4 - 5 ในกทม คลุมได้แล้ว สายจะตัดให้แมช ต้องถามตั้ว e20 cjp ผม hs0 cjp มันช่างบังเอิญขอแล้วได้เหมือนกันเกือบเดอะ เพิ่มbandpass filter ก็จบแล้วๆค่อยคุยกัน สงสัยโทร.หาทีไรเลี้ยงลูกแหงๆไม่รับซักที 55 55 9
knock..out

Offline gg61

• Amateur Racer
  • *
จะเล่น เครื่องแดง แนะนำ ด้วยครับ

ssk

• Guest
เรื่องซ่อมเสางานเหล็กถ้ามี ก็บอกนะพี่จะเอาคนไปช่วย

เรื่องซ่อมเสางานเหล็กถ้ามี ก็บอกนะพี่จะเอาคนไปช่วย

ฮ่าๆ มาเลยๆ วันไหนผ่านแวะเข้ามาดูได้ครับ จะทาสีใหม่ และบูรณะรอยเชื่อมใหม่หลายจุด ด้วยความขอบพระคุณครับ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
I have old radio Yaesu Ft-416 anybody want it!!  PM me
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.

I have old radio Yaesu Ft-416 anybody want it!!  PM me

ฉัน จอง

ขอบคุณครับพี่โก้

HS7QVA

• Guest
ตั้งสถานีแล้ว เจอกันนะ HS7QVA