Author Topic: พี่เปิ้ลคร้าบบบบ  (Read 12393 times)

Offline Korn

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • สวัสดี สวีดัด -_-"
พี่เปิ้ลคร้าบบบบ
« on: May 31, 2004, 02:12:16 am »
รถผมคงไม่ได้เปลี่ยนแล้วครับ คงเอาอีแดงทำเป็นตัวแข่งเลย
เพราะมีสาเหตุบางประการ
 :-*

ที่ได้คุยกับพี่เปิ้นไว้เรื่องโรลบาร์
ถ้าผมเอาอันเดิมที่เป็นครึ่งคันหลัง แล้วมาทำตัวล็อคแล้ววิ่งออกข้างเบาะ
จะดีป่าวครับ

แล้วเรื่องLSDของแต่งกับของโรงงาน เวลาดริฟมันจะต่างกันยังไงมั่งครับ
อยากรู้ลายระเอียดนิดโหน่ย เพราะถ้าเสียตังแล้วอยากใช้ให้คุ้ม

แล้วเด๋วโทรไปรบกวนอีกทีครับ
 8)
SMARTTIRE

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:พี่เปิ้ลคร้าบบบบ
« Reply #1 on: May 31, 2004, 10:49:49 am »
เย้ๆ ไม่ต้องขายแหละดีแล้วครับ เพราะไอ้คันนี้แหละที่เหมาะกับการดริฟท์มากๆ เลย โดยเฉพาะอย่างยิ่งสนามแบบ low speed อย่าง BRC

Roll Bar
จะเอาของเดิมมาเพิ่มตัว "กันขา" คล้ายของผมก็สามารถทำได้ครับ แต่ว่าจะกลัวเสียของหรือเปล่าล่ะ ผมมีสองทางเลือกให้คิด
1 เอาของเดิมมาโมฯเพิ่ม
2 เอาของเดิมขายไป แล้วสร้างใหม่ เอาให้ถูกใจเราเลย

ความแข็งแรงผมว่าไม่แพ้กัน น้ำหนักก็สูสี วิธีแรกก็ดีตรงง่ายและสะดวกแถมรวดเร็ว แต่วิธีที่สองก็จะถูกใจเรามากสุด

ค่าใช้จ่ายแบบแรกถูกกว่าแน่นอน แบบสองก็ใช้เวลานานขึ้นกว่าเดิมราว 1 สัปดาห์ ถ้าจอดรถทิ้งให้ผมได้ก็สบายหน่อย

แนะนำเพิ่มเติม
- หากใส่บาร์ด้านข้าง "กันขา" แล้ว ควรเปลี่ยนจากเบาะเดิมเป็นเบาะนั่งแบบ Bucket Seat ครับ เพราะตัวกันขาอาจไปเบียดกับเบาะนั่งเดิมได้ อย่างรถผมตัวกันขามันสูงมาก เลยเปลี่ยนเป็นเบาะแบบ fix ของ Bride ครับ

LSD
ของเดิมติดรถ เช่นพวกของ Skyline ก็เล่นดริฟท์ได้ดีในระดับหนึ่งครับ แต่ถ้าเล่นโหดๆ แล้วผมแนะนำของแต่งจะดีกว่ามาก มีหลายยี่ห้อให้เลือกราคาก็ตามสภาพ แต่โดยมากจะทะลุหมื่นบาทขึ้นไป ยี่ห้อก็พวก ATS / Kazz / Nismo / Cusco / Tomei อะไรพวกนี้ผมว่าคุณภาพสูสีกัน แต่ยี่ห้อดังๆ ก็จะมีชุดซ่อมออกมาขายด้วย เล่นดริฟท์โหดๆ แนะนำให้ Overhaul หรือเปลี่ยนชุดซ่อมสักปีละหนครับ

เสียตังแล้วคุ้มแน่ครับสำหรับ LSD แบบนี้ แบบที่ผมใช้ก็ราคา 15000 บาท เป็น Nismo 2way LSD ครับ เอาของตรงรุ่น S13 มาใช้ได้เลย ไม่ต้องดัดแปลงเพลาให้เปลืองตังอีกด้วย หน้าแปลนข้างใช้กับเพลาข้างเดิมได้เลยครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline Korn

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • สวัสดี สวีดัด -_-"
« Reply #2 on: June 01, 2004, 12:50:52 am »
เด๋วรอเก็บตังก่อนครับพี่เปิ้น
เด๋วมีลงทุนชุดใหญ่
 ;D
SMARTTIRE

Offline NZT

• Amateur Racer
  • *
  • What U C is What UGet
« Reply #3 on: June 03, 2004, 12:57:33 am »
โหนครเอาจริงแล้ว ;D

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
« Reply #4 on: June 03, 2004, 08:41:34 pm »
โอ๊ววพี่นคร สู้ๆคะ  ;D
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม