Author Topic: 16 /05 /47 ใครไป BRC บ้างครับ  (Read 18846 times)

Offline Joe200sx

• Sr. Member Professional Driver
  • ลูกเราโต โอ้เราก็แก่
    • http://www.csiphuket.com/
16 /05 /47 ใครไป BRC บ้างครับ
« on: May 14, 2004, 01:53:20 pm »
วันอาทิตย์  16/ 05 /47   ที่ BRC มีแข่งดริฟท์นะครับ   ;D  ที่เก่าเวลาเหมือนเดิม

พี่เปิ้นไปให้ได้นะครับ  จะขอปรึกษาเรื่องรถขับเคลื่อนล้อหน้านิดนึงนะครับ
เรารักในหลวง

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:16 /05 /47 ใครไป BRC บ้างครับ
« Reply #1 on: May 14, 2004, 03:10:54 pm »
งานนี้ข้าพเจ้าไปชัวร์แบบที่สุดของที่สุด ไม่มีเบี้ยวอีกแล้ว รถเตรียมหมดแล้ว จะเป็นห่วงก็แค่เรื่องยาง นำไป 6 เส้น กลัวไม่พอ อยากได้ขอบ 15 ซีรี่ส์ 50 - 60 รับได้หมด อิอิ ถ้ามียาง ก็จะเล่นต่อได้ยาวนาน
- ในใจลึกๆ แอบลุ้นให้ฝนตกตอนสายๆ หน่อย จะได้ดริฟท์ตอนฝนตก ท่าจะมันน่าดู แต่เจ้าเอกคนจัดงานมันคงเซ็งเป็นแน่หากฝนตก  ???

น้องโจ้จะมาหารื่อเรื่อง FF ในแง่มุมใดหรือ ผมไม่ใช่เซียน FF สักหน่อย  ;D

พบกันหน้างาน ผมไปแต่เช้าเช่นเคย ไม่เกิน 7 โมงได้เจอกันแล้ว
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Sr. Member Professional Driver
Re:16 /05 /47 ใครไป BRC บ้างครับ
« Reply #2 on: May 15, 2004, 11:32:25 am »
ตัวผมว่าจะไปประมาณก่อน 6 โมงเช้า   ไม่รู้ว่าจะตื่นทันหรือป่าว อิอิ ;D

เรื่องจะปรึกษา  ก็เรื่อง ขับถอยหลังแล้วให้รถหมุนสาดกลับมาอีกด้านนึงครับ  รู้สึกว่าต้อง
ดึงเบรคมือด้วย  ที่จะปรึกษาก็เรื่องเกียร์ครับ   เกียร์รถผมเป็นเกียร์ AT  เท่าที่จำได้รถคัน
ที่เคยลงหนังสือ  ARC เป็นเกียร์ MT   เทคนิคต้องเปลี่ยนแปลงหรือใช้แบบเดียวกันครับ
เอาไว้คุยกันที่สนามแล้วกันครับ   ;D่   จะได้ลองกันตรงนั้นเลย

• don't let your fear stand in the way of your dream
« Reply #3 on: May 15, 2004, 11:46:36 am »
อ้อ ประเด็นนี้นี่เอง เรื่องทริคนี้ของชอบ อิอิ ตอบตรงนี้ด้วยเผื่อสำหรับท่านที่สนใจ

ขับถอยหลังแล้วหมุนรถ 180 องศา สไตล์ FR
- ประเด็นสำคัญคือเรื่องของแรงบิดที่ต้องมีพอตัวและมาเร็วยิ่งดี คือกดปุ๊บ รถดึงปั๊บ อะไรแบบนี้แหละ ไม่อย่างนั้นก็ต้องใช้ระยะการถอยที่ยาวสักหน่อย ดูแล้วเสียวผสมโหด ผมเคยกดเกียร์ถอยไป 8000 รอบ อยู่หลายครั้ง (Cefiro ธนูไฟ)

วิธีทำ
- ดึงเบรกมือ
- เหยียบเบรก
- no เบรก

ผมลองทำสามวิธีข้างต้นแล้ว ถ้าเซ็ทรถลงตัว ยางไม่มีกริปมากนัก ผมชอบวิธีสุดท้ายมากสุด เพราะเหวี่ยงแรงดี  ;D

ปล . FF ผมก็ขับแบบ FR นี่แหละ อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline *Aee-ViPeR-MR2*

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • +Aee-ViPeR-w/curly hair ^^+
« Reply #4 on: May 15, 2004, 06:50:19 pm »
ไปคร๊าบบบ ไปกะพี่โอเปิ้นอ่า  ;D
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

Offline nungcmk

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #5 on: May 17, 2004, 11:00:41 am »
นอกเรื่องหน่อยนะคับพี่เปิ้ล
ทำไมต้องธนูไปง่ะ อยากรู้ตั้งนานแล้ว
ตอบหน่อยนะครับ  ;D  ;D  ;D

« Reply #6 on: May 17, 2004, 11:38:01 am »
นอกเรื่องหน่อยนะคับพี่เปิ้ล
ทำไมต้องธนูไปง่ะ อยากรู้ตั้งนานแล้ว
ตอบหน่อยนะครับ  ;D  ;D  ;D

เพราะ ธนูไฟ คือตัวแทนรถแข่งของผมครับ

« Reply #7 on: May 17, 2004, 11:58:05 am »
ดีใจจัง  ผมทำแบบที่พี่เปิ้นสอนเป็นแล้ว   ไม่ใช้เบรคมือ ไม่ใช้เบรคเท้า  
เวลาขับถอยหลัง  รู้สึกราวกับว่าตัวเองเป็นเจมส์ บอนด์ 007  ขับหนีผู้ร้าย  :P

ได้นั่งเจ้าธนูไฟ  รู้สึกช่วงล่างแน่น ๆ ดีครับ  พอนั่งหลาย ๆ รอบบอกเลยว่า
ไม่ไหวจริงๆ ครับ  แน่นหน้าอกแทน  อยากจะอาเจียน ;D  

ได้เจอน้องเอ๋ตัวเป็น ๆ น้องเอ๋ตัวสูงมาก ๆ  เพื่อนที่ฝากถามว่ามีแฟนหรือยัง :o

« Reply #8 on: May 17, 2004, 09:04:29 pm »
ดีใจจัง  ผมทำแบบที่พี่เปิ้นสอนเป็นแล้ว   ไม่ใช้เบรคมือ ไม่ใช้เบรคเท้า  
เวลาขับถอยหลัง  รู้สึกราวกับว่าตัวเองเป็นเจมส์ บอนด์ 007  ขับหนีผู้ร้าย  :P

ได้นั่งเจ้าธนูไฟ  รู้สึกช่วงล่างแน่น ๆ ดีครับ  พอนั่งหลาย ๆ รอบบอกเลยว่า
ไม่ไหวจริงๆ ครับ  แน่นหน้าอกแทน  อยากจะอาเจียน ;D  

ได้เจอน้องเอ๋ตัวเป็น ๆ น้องเอ๋ตัวสูงมาก ๆ  เพื่อนที่ฝากถามว่ามีแฟนหรือยัง :o

555+ ใครถามเอ่ยพี่โจ้  ;D
« Last Edit: May 17, 2004, 09:04:52 pm by ><' เอ๋-FataL-\/ipeR ><' »
+*~*+เอ๋ซัง+ทูจัง+*~*+ -Aee-ViPeR-AKA-Vp-ViPeR-LoVe-Two-JuNg-ViPeR-ถูก-EVISU+ViPeR-ครอบงำ!- ดริฟท์คือการควบคุมรถขณะที่รถกำลังจะอยู่เหนือการควบคุม

« Reply #9 on: May 17, 2004, 09:10:48 pm »

555+ ใครถามเอ่ยพี่โจ้  ;D

เฮ้ย เจ้าน้องเอ๋ เขาคุยค้างคากันอยู่ ไล่อ่านลงมาดูดิ หึหึ

ทำได้แล้วรู้สึกเป็นไงบ้าง อิอิ มันดีไหมล่ะครับ ผมเองก็ลองแอบทำดูหนหนึ่ง ปรากฏว่าคลัตช์ลื่นว่ะ แต่ก็ไม่ได้บ่นอะไร มาลื่นจัดๆ ช่วงบ่ายตอนที่ผมตกถนนจนต้องเข็นขึ้นน่ะแหละครับ เข้าเกียร์ 1 ออกตัวล้อยังไม่ฟรีเลย ฮ่าๆ ลื่นจัดจริงๆ มาออกอาการหนักๆ ก็ตอนรอบแข่ง หึหึ เซ็งจริงๆ เล้ยย ม้วนซะ อิอิ อายๆ ๆ

JOeDMC

• Guest
« Reply #10 on: May 18, 2004, 09:44:53 am »
มันส์อย่างแรงครับ งานนี้ คนเยอะเจรงๆ

สนามนี้ผมเซฟตัวเองสุดๆ ไม่ไปเปลี่ยนยางเองเลย เซฟยางไม่ให้แตกแล้วก็ ออกไปเปลี่ยนยางแค่ทีเดียวข้างนอก ได้ผลแฮะ พอไม่ค่อยเหนื่อยก็ไม่ค่อยลน สงสัยต้องจ้างคนมาเปลี่ยนแล้วสนามหน้า :-)
 โจ้ดริฟท์โคตรสวยเลยครับ คันแอคคอร์ดนั่นก็เหมือนกัน ยังสงสัยอยู่ถ้าแรงเท่ากัน ใครจะกินหว่า (อิ อิ เขี่ยๆๆ)
สำหรับคำถามโจ้อยากรู้เหมียนกัน อิ อิ อิ

น้องเอ๋สูงเท่าไหร่อ่ะครับ 170 อัพ รึเปล่า

เอก รุ้ง

• Guest
« Reply #11 on: May 18, 2004, 05:46:18 pm »
ฝนตกตอนสายไม่เปนไรดิพี่เยนดี  แต่ตอนเยนนี่เดะ  ตกแล้วบานไลเลย  :'( :'(

« Reply #12 on: May 18, 2004, 07:00:34 pm »
มันส์อย่างแรงครับ งานนี้ คนเยอะเจรงๆ

สนามนี้ผมเซฟตัวเองสุดๆ ไม่ไปเปลี่ยนยางเองเลย เซฟยางไม่ให้แตกแล้วก็ ออกไปเปลี่ยนยางแค่ทีเดียวข้างนอก ได้ผลแฮะ พอไม่ค่อยเหนื่อยก็ไม่ค่อยลน สงสัยต้องจ้างคนมาเปลี่ยนแล้วสนามหน้า :-)
 โจ้ดริฟท์โคตรสวยเลยครับ คันแอคคอร์ดนั่นก็เหมือนกัน ยังสงสัยอยู่ถ้าแรงเท่ากัน ใครจะกินหว่า (อิ อิ เขี่ยๆๆ)
สำหรับคำถามโจ้อยากรู้เหมียนกัน อิ อิ อิ

น้องเอ๋สูงเท่าไหร่อ่ะครับ 170 อัพ รึเปล่า
175 cm อ่าคะ  ;D สูงม่ะ

« Reply #13 on: May 19, 2004, 01:28:30 pm »

ขอบคุณครับสำหรับคำชม   แต่สู้พี่โจไม่ได้หรอกครับ  ดริฟท์ไปส่งเสียงแตรไปด้วย  อิอิ
สำหรับแอคคอร์ด  ผมว่าน้องเค้าเก่งนะครับ  ต้องยอมรับ  แถมหนีแม่มาดริฟท์ด้วยอ่ะ
มาจากต่างจังหวัดด้วย อิอิอิ ;D

JoeDMC

• Guest
« Reply #14 on: May 20, 2004, 08:14:29 am »
ว้าว สูงดีๆๆๆ ครับผม  ;)
น้องเอ๋ยังจำหนุ่มเกาะอกที่สนามได้มั้ย เดี๋ยวจะเอารูปมาลงให้ดูเอาป่ะๆๆ 5555

โจ้ แอคคอร์ดคันนั้น ได้ข่าวมาอีกทีว่า แม่ม ใกล้พังแล้วหละ เห็นต้นบอกว่า ข้างหน้าส่งเสียงแล้ว (คาดว่า เพลาขับหนะ ) น้องเค้าเป็นลูกกำนัน (เห็นว่าน้ะ) ไม่แน่ถ้าพังอาจเปลี่ยนเป็น 200 ก็ได้ อาจได้หนาวไปตามๆกันหละทีนี้ 55