Author Topic: ถึงพี่โอเปิ้นครับ  (Read 3025 times)

มิก

• Guest
ถึงพี่โอเปิ้นครับ
« on: September 15, 2004, 03:39:08 pm »
นี่มิกนะครับ อยากทราบความหมาย คำจำกัดความ หรือ นิยาม ของคำว่าดริฟท์คืออะไรครับ พอดีไม่รู้จะอธิบายให้คนที่ไม่รู้เรื่องรถเลยเข้าใจอ่ะครับ พอดีจะเอาไปลงในproposalครับ แต่ใช้คำไม่ถูก อธิบายไม่ได้ครับ ยังไงขอขอบคุณพี่เปิ้นไว้ล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:ถึงพี่โอเปิ้นครับ
« Reply #1 on: September 15, 2004, 07:59:15 pm »
โห มิก ถามง่ายตอบยากว่ะ ลองดูแนวๆ นี้ละกัน เอาไปปรับแต่งเสริมเองด้วยนะครับ ผมพิมพ์สด ไม่ได้เรียบเรียงใดๆ เลย

ดริฟท์คืออะไร
- หากแปลตรงตัวก็คือคำว่า ลอย เลื่อน ลื่น อะไรทำนองนี้ คะเนว่าคงจะมาจากอาการของรถที่มันสไลด์เลื่อนเข้าโค้งไปต่างจากแบบกริปที่เคยพบเห็นกัน
- สมัยก่อนเกิดจากการแข่งขันของพวก Down Hill ซึ่งถนนมีโค้งอยู่มากมาย แถมเป็นโค้งมุมแคบอีกด้วย หากจะไปให้เร็ว คุณก็ต้องดริฟท์ไป โดยเฉพาะโค้งหักมุมแคบๆ อันนี้ทำเวลาได้เร็วกว่ากริปแน่นอน แต่ยางก็สึกหรอไปด้วยนะ ถ้าแข่งกันนานๆ ยางอาจจะไปเสียก่อน
- แต่ช่วงหลังตั้งแต่ปี 95 เป็นต้นมา การดริฟท์บนเขาที่เสี่ยงอันตรายก็ย้ายมาอยู่ตามสนามแข่ง แถมจัดเป็นงานโชว์อย่างเป็นล่ำเป็นสัน ดริฟท์เป็น motorsport ที่ดึงดูดผู้ชมได้ดีมากๆ กีฬาดริฟท์เติบโตเร็วมากทั้งที่ประเทศญี่ปุ่น และสหรัฐอเมริกา กระทั่งยุโรปเองก็เริ่มจะเล่นกันบ้างแล้วเช่นกัน

ราวๆ นี้แหละ อิอิ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

มิก

• Guest
« Reply #2 on: September 16, 2004, 12:09:52 am »
แค่นี้ก็เยี่ยมแล้วครับพี่เปิ้น ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะขยายความโดยการเอาVCDไปให้เค้าดูด้วยตามที่พี่บอกครับ ขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #3 on: September 16, 2004, 12:17:35 pm »
ขอใครอ่ะ น่าอิจฉาจริงเลย ผมไม่มีใครให้ขอสักราย เจอค่ายางสนามละ 6000 หึหึ ยังไม่รวมนับค่าบำรุงรักษา ค่าแต่ง ฯลฯ

ขอเผื่อด้วยดิ อิอิ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride