Author Topic: มีค 58 1 M Storm DC สนาม 5 Race Day  (Read 11766 times)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
มีค 58 1 M Storm DC สนาม 5 Race Day
« on: March 04, 2015, 04:31:54 pm »
1 มีค 58
   แทนที่จะหลับยาวถึงเช้าแต่เปล่าเลย ตื่นตีสาม !!!
   ตื่นมาทำควยไรว้า วันนี้มึงต้องลากยาวอีกตลอดวัน รู้สาเหตุแล้วล่ะ เพราะหมอนแม่งแข็งครับ เตียงแข็งนี่กูทนได้ แต่เจอหมอนแข็งเกินนี่พอพลิกตัวแล้วบางมุมมันกดโดนคอไง นอนไม่สบายเลย ยังกะนอนบนเตียงหยกจักรพรรดิราชวงศ์ฮั่น
   ต่อจากนี้ก็หลับๆ ตื่นๆ เลยครับ ลุกอย่างเป็นทางการตอน 0530 ดื่มน้ำแล้วก็ออกกำลังกายในห้อง วิดพื้น ซิทอัพ สักพักก็ถ่าย ปกติอยู่บ้านนี่ตื่นมาแป๊บเดียวก็ถ่ายแล้ว แต่นี่เมื่อวานกินน้อยมากๆ มื้อเช้ากินที่บ้าน สาย กลางวัน บ่าย ไม่ได้กินอะไรเลย จิบน้ำไปแค่ขวดเดียว ตอนเย็นยังดีมีเด็กจากค่าย PTT เอามาม่ามาและน้ำแดงมาให้ ตลอดวันกินแต่น้ำเปล่าไปนิดเดียว มากินเยอะก็ตอนเลิกแล้วลงมานั่งคุยข้างแทร็คนี่แหละ หยิบขนมของเด็กๆ เขากินหน้าตาเฉย เริ่มจากเลย์ คาราด้า คอนเน่ หนมแบบนี้ผมไม่เคยกินมาเป็นปี ขนาดมาม่าก็ยังไม่เคยกินในรอบหลายปี
   กายบริหารท่าแบบโยคะช่วยให้ขับถ่ายได้เร็วครับ อีกพักก็ถ่าย อาบน้ำ เก็บข้าวของ แล้วก็เตรียมตัวออกไปลุยในห้องอบไอน้ำที่สนามต่อ
   มี PTT ใหญ่อยู่ปากทางเข้าสนาม ผมหาข้อมูลมาก่อนแล้วถามลูกมาแล้วว่ามีอะไรอร่อยบ้าง ลูกแนะนำมาหลายอย่าง โดยรวมแล้วโอเคดี ผมจัดแซนวิชแฮมชีสไข่ดาว นมถั่วเหลืองกล่องใหญ่ แต่ที่โต๊ะจ่ายเงินมีกล้วยหอมวางอยู่ ขายผลละ 8 บาท เลยจัดมาอีกอัน เลยเป็นมื้อเช้าที่ค่อนข้างโอเคเลยทีเดียว
   มาถึงสนาม 0800 แต่บรรยากาศก็เหมือนๆ เมื่อวานครับ หยิบเอาอาหารมานั่งกินที่เดิม ที่ๆ เมื่อคืนนี้เรานังคุยกันนี่แหละ
   เช้าวันนี้ที่สนามค่อนข้างเงียบเหงา นักแข่งเกินครึ่งแข่งกันจบไปแล้ว ไม่มีใครมาวิ่งซ้อมตอนเช้า
   สักพัก “ที” มา ทีคือคอลัมน์นิสต์ของนิตยสาร ARC คนนี้เจอกันจนสนิทแล้ว เป็นรุ่นน้องที่น่ารักมาก อารมร์ขันสูง ชอบสอบถามหาความรู้ ผมชอบคนแบบนี้ครับ ยิ่งคุยก็จะยิ่งฉลาด บางอย่างเขาก็ถามผมยากๆ นะ ทำให้ผมต้องไปหาความรู้เพิ่มเติมด้วย สนุกดีครับ
   คุยกับทีสักพักก็มีหลายๆ คนทยอยกันตามเข้ามา พอคนเยอะ ก็แยกวงไปทำหน้าที่ใครหน้าที่มัน ผมขึ้นชั้นสองประจำที่ห้องกรรมการ วันนี้กูเหนื่อยอีกแล้วสินะ ไอ้ห้องกระจกนี้มันช่างอบร้อน แต่ภาพคนภายนอกมองเข้ามาคงนึกว่าพวกเราอยู่ในห้องแอร์เย็นสบาย
   เห็นไหมๆ เขาถึงบอกว่า อย่าเพิ่งตัดสิน เพียงแค่คุณเห็น
   แต่วันนี้ดีหน่อย มีพัดลมมาเพิ่มอีกตัว และเจ้า “เต้ย” รุ่นน้องที่เป็นกรรมการด้วยกัน อาสาปีนขึ้นไปเอาแบนเนอร์ติดบังแดดจนเกือบทั่วแผงกระจก ผลก็คือช่วยได้นิดหน่อยครับ ผสมกับแดดที่ไม่แรงเท่าเมื่อวาน ผลก็คือสบายขึ้นนิดๆ
   ภาคสนามวันนี้จะเป็นการแข่งแบบแบทเทิ้ลล้วนๆ ผมไม่ต้องมานั่งเพ่ง Apex และทดคิดคะแนนในใจอีกต่อไปแล้ว แต่มันจะเป็นการยากอีกแบบเพราะการแข่งแบบซัดกันพร้อมกัน 2 คัน มันละเอียดอ่อนมาก
   อย่างวันนี้ก็มีคู่หนึ่งขับดีทั้งคู่ บี้กันชิดติดตลอดทาง ลักษณะเช่นนี้จะมีการให้คะแนนไป 2 แนวทาง คือ 1 ให้เสมอกัน 5-5 เพราะเจ๋งทั้งคู่ คันหน้าก็เร็ว คันหลังก็ตามได้ติด หรือ 2 ให้คันหลังนำ 5.5-4.5 เพราะคันหลังแม่งเจ๋งกว่าตรงที่สามารถบี้ได้ชิดติดคันหน้า และตีความหมายได้ว่าคันหน้าหนีไม่ออก
   ผมแม่งก็ลำบากใจนะ ทั้งสองแนวทางล้วนถูกต้องในทรรศนะของกรรมการแต่ละท่าน แถมเวลาให้นั่งคิดก็มีไม่มากนัก โดยมากพอแข่งจบคะแนนก็ออกเลย ถ้าเขาขับกันแบบทิ้งห่างๆ กันแบบนี้จะง่ายมากเลย
   ยังมีอีกตัวอย่างคือทั้งคันนำและคันตามต่างพลาดกันคนละนิดละหน่อย ไอ้นี่ก็ลำบากใจไม่น้อย จนผมว่าจะต้องคิดสูตรวิธีการให้คะแนนใหม่บ้างแล้วล่ะ เช่นถ้าขับพลาดจะตัดคะแนนอย่างไร ถ้าขับดีจะบวกให้คะแนนเพิ่มอย่างไร
   วันนี้มีนักแข่งมาประท้วงคำตัดสินอีกแล้ว ครั้งแรกให้น้องชายเขามาคุย เหตุคือรถของเขาขับตกแทร็คคือขับออกนอกเส้น ผลก็คือได้คะแนนเป็น 0 แต่เขามาแย้งว่ารถคู่แข่งของเขาไม่ดริฟท์ในจุด Start Drift
   อ้าว งงสิกู เขาไม่ดริฟท์ในจุดนั้นผมก็ตัดคะแนนเขาไป แต่คุณขับตกแทร็ค ผมก็ให้ 0 ไง
   งงโคตรเลย มาแย้งแบบข้างๆ คูๆ มาก คนนี้เคลียร์ง่าย คุยแป๊บเดียวจบ แต่อีกพักเดียว คนพี่ที่เป็นตัวนักแข่งเองขึ้นมาคุยและแย้งแบบเดิมๆ
   เฮ้ยยย นี่กูต้องอธิบายเรื่องงี่เง่าแบบนี้ถึงสองรอบเชียวหรือวะนี่ แถมเป็นการประท้วงปากเปล่าอีกด้วย ปล่อยไว้แบบนี้จัดแข่งไม่ราบรื่นแน่ ใครไม่พอใจอะไรแม่งก็เดินกันมาแย้งเป็นแถวยาว งานแข่งก็คงวุ่นวาย เลยบอกให้เขียนป้ายว่าหากจะประท้วงก็ต้องวางเงิน 5000 ตามกฎกิตการที่ระบุไว้อยู่แล้ว (แต่พวกเราไม่เคยเข้มงวดกับนักแข่งเลย) อ้อ การประท้วงในระดับสากลนี่ต้องดำเนินการโดยผู้จัดการทีมเท่านั้นนะครับ ต้องทำเรื่องเป็นลายลักษณ์อักษรขึ้นมายื่นก่อนอีกด้วย
   วันนี้บรรยากาศในห้องไม่ร้อนอบอ้าวเท่าเมื่อวาน แดดแรงน้อยกว่า แถมเอาแบนเนอร์มาปิดกันแสง มันช่วยได้เยอะมากเลยนะ และวันนี้แข่งแบบแบทเทิล ระหว่างรอบก็จะมีการพัก ไอ้ช่วงพักนี่แหละ นาทีทองของผมเลย รีบวิ่งไปห้องพักตรงข้ามที่เปิดแอร์เย็นฉ่ำทันที นั่งคุยกับ “พี่ตู๋ Toyo” และน้องๆ จากนิตยสาร ARC คุยกันสนิทเข้าก็สอนเขาทำคอลัมน์ดริฟท์อย่างไรให้สนุก สมัยก่อนผมเป็นคนเขียนคอลัมน์นี้อยู่พักใหญ่
   เดินเข้าเดินออกห้องนี้กับห้องกรรมการเป็นว่าเล่น วันนี้มีอาหาร น้ำ และของว่างมาเสิร์ฟแล้วโว๊ยยย ช่วงพักกลางวันหิวจัด กินข้าวไป 2 กล่อง (เหลือข้าวเปล่าเพียบ) ตามด้วยพัพไก่อีกครึ่งชิ้น จุดเด่นของสนามนี้คือห้องประชุมที่เปิดแอร์เย็นฉ่ำนี่แหละครับ ตามมาด้วยอาหารที่รสชาติดี แถมไม่ใช้กล่องโฟมอีกด้วย เขาใส่กล่องกระดาษอัดแทน ปิดท้ายด้วยห้องน้ำที่สะอาด นี่คือจุดหลักๆ ที่ทุกสนามควรมีเลยนะครับ สนามเก่าๆ ที่ไม่มีการปรับปรุงพัฒนาก็จะไม่มีใครอยากไปอีกแล้ว สมัยก่อนคนเขาไม่มีตัวเลือกก็เลยอยู่ได้ แต่วันนี้โลกมันเปลี่ยนไปแล้ว
   ช่วงบ่ายมีโชว์พาเหรด และสัมภาษณ์สด มีเวลาพักยาวราว 1 ชม ผมอยู่แต่ห้องนี้ไม่ไปไหนเลย ฮ่าๆ ข้างนอกแม่งร้อนโคตร
   บ่ายเป็นแบทเทิลรอบ 16 คัน ตามด้วยคลาส A ทีฝีมือระดับเทพมาก ขับเคี่ยวกันแบบชิดจนประตูแทบจะชนกัน และส่วนใหญ่จะไม่มีการชนไพลอนเลยแม้แต่ตัวเดียว ฝีมือหรือไม่ ดูกันตรงนี้ก็พอจะรู้ครับ
   พลิกล็อคครั้งใหญ่ ตัวเต็งหลายคนหลุดจากการเข้ารอบ เพราะขับผิดพลาดกันเอง ตกแทร็คเองบ้าง รถพังบ้าง ล้วนเป็นปัญหาเล็กๆ ที่เกิดจากตัวผู้ขับเองทั้งสิ้น สนามสุดท้ายของปีอีกด้วย (ของปี 57นะ) แถมเป็นสนามตัดสินแชมป์ประจำปี โอ้ โอ้ โอ้ เสียหายๆ ๆ
   ค่าย PTT นี่ก็หลุดไปหลายคน อย่าง “Dre” ที่ขับระดับเทพฯ พอรอบแบทเทิลนี่เพลา Spline ที่ต่อกับชุดเฟืองท้ายขาด โอ้โห เซ็งเหี้ยๆ ส่วน “เก่ง” ก็ขับตกแทร็คไปเกือบเต็มลำเลย พลาดกันแบบไม่น่าเชื่อ
   ช่วงระหว่างแข่งนี่ผมอยากเดินไปดูเขาเซอร์วิสรถกันนะ แต่มันปลีกตัวไปไม่ได้เลย ต้องคอยอยู่ในห้องกรรมการคอยให้คะแนน ที่อยากดูในพิทก็เพราะอยากหาข้อผิดพลาดของพวกเขาแล้วเอามาเขียนหนังสือน่ะครับ วันๆ อยู่แต่บ้าน สมัยก่อนยังพบเจอรถซิ่งรถแต่งบ้าง ได้อัปเดทสมองบ้าง แต่สิบกว่าปีมานี้มาช่วยงานที่ร้านขายของตลอด สมองแม่งเหมือนจะทำงานช้าลง เจอของแต่งบางชิ้นยังไม่รู้เขาเรียกอะไร ล่าสุดหลายปีมาแล้วก็คือ “กานาด” เฮ้ย ไอ้นี่ผมงงจริงๆ นะ ถ้าให้ดูภาพผมก็จะเรียก Aero Foil / หรือพวก Tips อะไรประมาณนี้
   แต่ไม่น่าเชื่อนะ ยังอุตส่าห์เจอของแต่งปัญญาอ่อนหลอกเด็กตามมาถึงยุคนี้อีกจนได้ มันคือ….. “ตัวครอบคาลิเปอร์ส”
   ไอ้ที่เห็นเป็นสีสันสดใสนี่แหละครับ ทำเป็นของแต่งสารพัดยี่ห้อ แต่ว่า มีงจะไปครอบมันทำไมหรอ คาลิเปอร์สมันร้อนจัดอยู่แล้วจะเอาไอ้ตัวห่านี้ไปครอบมันอีกทำไม อยู่เฉยๆ มันยังจะระบายความร้อนไม่ทันเล้ยยย บางรุ่นเขายังทำเป็นครีบระบายความร้อนอีกด้วยซ้ำไป
   น่าจะเรียกว่า “ของแต่งอัปยศ”

เห็นเจ้า “M” PTT นั่งอยู่ในห้องแอร์คนเดียว นิ่งๆ เงียบๆ หันหน้าไปทางสนามแข่ง เขานั่งแบบนี้อยู่ราว 30 นาที ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเขากำลังทำอะไรอยู่ มานั่งคนเดียวเงียบๆ แบบนี้ มันคือการทำสมาธิก่อนแข่ง M เป็น 1 ใน 5 นักแข่งที่มีสิทธิ์ลุ้นแชมป์ Drift God ของปีนี้ (เออ กูก็งงเหมือนกันนะ ทำไมใช้คำว่า God วะ) คือถ้า 5 คนนี้ ใครชนะเลิศในสนามนี้ ก็จะเป็นแชมป์ประจำปีไปทันที
   น่าเสียดายที่ M แพ้คู่แข่งครับ
   ในรอบแบทเทิลมีรถอีกคู่ที่เกิดสะกิดกันเล็กน้อย แต่ไม่สามารถไปต่อได้ทั้งคู่ แปลกดีไหมครับ ผมเองก็เพิ่งเคยเห็น ขณะที่รถแข่งทั้งคู่กำลังดริฟท์แนบชิดจนประตูแทบจะชนกัน จังหวะที่คันแรกเลี้ยว คันหลังคุมไม่อยู่ เกิดโดนรถคันหน้าจนหมุนทั้งสองคัน แต่มันเกี่ยวกันจนแยกไม่ออก โดยที่ล้อหน้าของคันหลังไปปเสียบในซุ้มล้อหน้าของอีกคัน เออ งงว่ะ คือเป็นจังหวะล้อเขาหักสุดไง เลยเกิดพื้นที่ว่างโล่งจนล้อของอีกคันเข้าไปเสียบ

และแล้วหายนะของจริงมาก็มาเยือนในวันนี้ หลังจากที่เมื่อวานเย็นเรารอดจากพายุฤดูร้อนมาแล้วอย่างฉิวเฉียด แต่วันนี้เราโดนแบบจัดเต็ม แรกๆ ก็แค่ฝนโปรย เย็นๆ ขำขำ แต่อีกพักเดียวเท่านั้นแหละมึง ฝนมาแบบพายุเลย ลมพัดแรงจนไพลอนเคลื่อนเหมือนโดนเชือกลาก ตัวที่ไม่แข็งแรงก็ล้มกลิ้งกันไป เต้นท์ปล่อยตัวรถพังเป็นชุดแรก ตามมาด้วยเต้นท์ของนักแข่ง อ้าว ฉิบหายสิครับ รถแข่ง รถเซอร์วิส ต่างพุ่งกระจายตัวออกจากเต้นท์ไปจอดที่โล่งกลางแจ้ง
   แสนสงสารก็คือคนดู อัฒจรรย์กลางแจ้งมีแค่หลังคาด้านบนกันฝน แต่ด้านข้างโล่งเลย โดยฝนกันไปเต็มๆ แต่ยังดีที่อยู่ใกล้กับร้านอาหารชั้นล่างที่เป็นห้องแอร์ สามารถวิ่งเข้าไปหลบฝนในห้องนี้ได้
   ห้องประชุมด้านบนที่ผมใช้เป็นฐานบัญชาการคนก็ทยอยกันเข้ามาจนแน่น เก้าอี้ไม่พอนั่งก็นั่งพื่นบ้าง ยืนบ้าง เจอจัดเต็มอยู่ชั่วโมงกว่า ยังแข่งไม่จบ เหลืออีกแค่สองคู่ ชิงที่ 1 และชิงที่ 3 แต่คะแนนของตำแหน่งแชมป์ประจำปีมันขาดไปแล้ว คือไม่แข่งก็รู้ผลแล้วว่าแชมป์คือ “พี่หนึ่ง” P1 Auto สมัยก่อนจะเรียก “พี่หนึ่ง ราชาแม็ก”
   พี่หนึ่งมาดริฟท์ตอนที่ผมเลิกไปแล้ว เลยไม่ได้เจอกันในสนาม ยุคที่ผมเลิกไปนี่ ดริฟท์มันยิ่งบูมใหญ่เลยนะ แต่มันมาพร้อมกับการแข่งขันแบบดุเดือด ตาต่อตา ฟันต่อฟัน ไม่ใช่บรรยากาศแบบมิตรภาพเหมือนสมัยที่ผมเล่นตอนแรก
   เฮ้ยย พวกมึงขับด้วยกัน ชอบเหมือนกัน ต้องเจอกันปีละหลายหน และจะต้องเจอกันไปอีกหลายปี จะมาเขม่นกันทำไมเล่าน้องพี่
   กรรมการเรียกนักแข่งทั้ง 4 คนที่เหลือเข้ามาคุยในห้องกรรมการ ห้องเป็นกระจกใสด้วยไง คนหลบฝนด้านบนก็เพียบ ทำให้ด้านนอกมองเห็นความเคลื่อนไหวทุกอย่าง
   สรุปคือแม้ไม่แข่งก็ทราบผลแชมป์แล้ว ก็มอบถ้วยกันไปเลยก็แล้วกัน ส่วนการแข่งขันรอบชิง ก็จะไปซัดกันในสนามหน้าแทน
   ทุกคนโอเค เลยจับมือกัน 4 คน ผมขอถ่ายรูปเล่นๆ เพราะมาคุยกันข้างหน้าผมพอดี แต่ก็เกิดพฤติกรรมเลียนแบบ ใครมีโทรศัพท์อยู่ตอนนั้นก็ยกมาถ่ายกันหมดเลย
   พิธีมอบรางวัลแจกถ้วยรุ่น C ตามด้วย B ผมเป็นคนมอบถ้วยให้กับนักแข่ง A ทั้งหมด ยืนประกบคู่กับ Dre แล้วถ่ายภาพออกมาแย่มาก เพราะมันสูงกว่าผมราว 1 ฟุต หึหึ ยืนคู่กันแล้วตัวผมสูงเท่าแค่จั๊กแร้ของมันเอง
   ปกติเราจะมอบถ้วยกันกลางแจ้ง แต่วันนี้ฝนตก เลยมอบกันในห้องประชุมใหญ่ชั้น 2 บรรยากาศโอเคมากเลย เพราะมีผู้ใหญ่ทุกฝ่ายมากันพร้อมเพรียง นักแข่งก็ถ่ายรูปเล่นกันอย่างสนุกสนาน นี่ถ้ามีมุมอาหารว่างเบาๆ มันก็จะเป็นงานปาร์ตี้ปิดงานดีๆ นี่เอง
   งานเลิกก็แยกย้าย แต่มีคนลืมกระเป๋าเดินทางขนาดเล็กไว้ใบหนึ่ง ทำไงดีวะ เป็นของพวกเรากันเองนี่แหละ ผมเลยนั่งตากแอร์รอเฝ้ากระเป๋าให้ เมื่อวานก็ทีหนึ่งแล้วนะ ผมเจอวิทยุสื่อสารวางไว้บนโต๊ะ ไม่รู้ของใคร ตามหาเจ้าของยาก เลยถือไว้ในมือตลอดเวลา จนมีคนมองเห็นแล้วมาสอบถามขอดู เขาบอกว่าเขาลืมทิ้งไว้ นั่นแหละ ถึงได้ส่งคืนให้เขา
   อีกพักใหญ่เจ้าของกระเป๋ามาหยิบคืนไป ผมเดินลงไปนั่งเล่นด้านล่างต่อ จังหวะนี้แต่ละคนต่างทยอยกันกลับ เก็บข้าวของอุปกรณ์ของตัวเอง นั่งคุยกันกับน้องๆ ทีมงานที่เดิมที่เมื่อวานเรานั่งคุยกันจนดึกนั้นแหละ แต่วันนี้อยู่ถึงแค่สองทุ่ม ผมก็ขอตัวกลับก่อน
   ใช้ทางด่วนซัดยาวตลอดสาย ฝนหายแล้ว ขับสบายหน่อย ใช้เวลาราว  1 ชม ก็มาถึงบ้านพร้อมกับอาการ ง่วง เมื่อย เหนื่อย ขอพักแป๊บค่อยไปอาบน้ำนอน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• don't let your fear stand in the way of your dream
Re: มีค 58 1 M Storm DC สนาม 5 Race Day
« Reply #1 on: March 04, 2015, 04:35:20 pm »
2 มีค 58
   เพลียแน่ๆ ตื่นสายอีกด้วย ไม่มีแรงออกกำลังกาย ตื่นมาแป๊บเดียวก็ได้เวลากินข้าว อาบน้ำ และออกไปช่วยงานที่ร้าน
   มื้อเช้าเป็นข้าวกล้องไรซ์เบอรี่ ฮ่อยจ้อปู ไข่ดาว แกล้มด้วยแครอท บีทรูทลวก ต้นหอมสด ผักชี อีกนิดหน่อย
   เช้าวันจันทร์แต่รถติดน้อยลง เป็นเพราะเด็กๆ ปิดเทอมกันแล้ว มิวเองก็ปิดแล้ว แต่ลงทะเบียนเรียนพิเศษไว้ตลอดเลย ผมงี้ไม่รู้จะทำยังไงเลย อยากให้เขาใช้เวลามาเรียนรู้ชีวิตโลกภายนอกบ้าง วางแผนเดินทาง ผจญภัยเอาไว้มากมาย แต่ลูกไม่เอาเลยสักอย่าง เซ็งสัส
   แม้จะปิดเทอม แต่มิวก็ยังคงเรียนตลอด 7 วันเหมือนเดิม แถมเรียนกันเต็มวันตลอด เฮ้ยๆ ๆ ๆ เกิดอะไรขึ้น
   ข่าวใหญ่วันนี้คือเรื่องพระมหาพิชัยมงกุฎจำลอง ถูกโจรกรรมไปจากพระราชวังฟงแตนโบลประเทศฝรั่งเศส
   เหตุเกิดเมื่อคืนวันที่ 1 มีค ที่พระราชวังฟงแตนโบลที่อยู่ใกล้ๆ กับปารีส มีคนขโมยสมบัติล้ำค่าไป 15 ชิ้น หนึ่งในนั้นคือพระมหาพิชัยมงกุฏจำลองของไทยเรานี่แหละ
   เจ้าหน้าที่รายงานว่ามีสัญญาณเตือนดังนานถึง 7 นาทีกว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจจะมาถึงที่เกิดเหตุ แปลว่ามือขโมยเขาหนีไปนานแล้ว
   ของล้ำค่าที่หายไปเด่นๆ ก็มีมันดาลาของทิเบต ทองคำและสมบัติสำริดในสมัยศตวรรษที่ 18 และไฮไลท์ก็คือพระมหาพิชัยมงกุฎจำลองของราชอาณาจักรสยามที่ทูตสยามนำมามอบให้กับพระเจ้านโปเลียนที่ 3 เพื่อกระชัมสัมพันธไมตรีในสมัยรัชกาลที่ 4
   เฮ้ยย มีเงาเค้าลางคล้ายกับฉากหนึ่งใน Midnight Racing ของผมเลย แต่ของผมเป็นเพชร Lucia

เข้ามาบ้านอีกทีบ่ายแก่ๆ ยังคงเพลียสะสม หมดแรง สมองยังคงทำงานอย่างเฉื่อยชา
   กลางคืนก่อนนอนดูรายการ The Dish เมนูทอง วันนี้เป็นตอนร้านเค๊กบนเอมโพเรียม ชาเค๊กช็อคโกแลต ดูๆ ก็น่ากินดี ลุ้นอยู่ว่าจะสักกี่บาท ผมเดาว่าน่าจะสัก 70-80 แต่สุดท้ายเฉลยออกมาคือ 155 บาท หึหึ แม่งแพงกว่ากินข้าวอีก
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Re: มีค 58 1 M Storm DC สนาม 5 Race Day
« Reply #2 on: March 04, 2015, 04:41:31 pm »
3 มีค 58
   เช้านี้เริ่มมีแรงเหลือนิดๆ เอารถ Neobike 16 ออกขี่ไป 30 นาที
   อาหารเช้าเป็นแกงจืดใส่ผักจิงจูฉ่าย กินกับไข่เจียว และกุนเชียงอีกนิดหน่อย
   เช้านี้งานปานกลาง ยกของพอขำๆ เกือบ 100 ลัง ยังดีที่ส่งลูกน้องมาช่วย เซฟหลังต่ออายุไปอีกวัน
   บ่ายไปรับสินค้าที่โกดัง ผมขับรถกระบะเอาขนเอง ต้องยกขึ้นรถเอง พอกลับมาถึงร้านก็ยกลงและจัดเรียงเอง เหนือยดีครับ คิดบวกว่าได้ช่วยที่ร้านเยอะขึ้น ได้ช่วยแม่มากขึ้น ได้ออกกำลังกาย ได้ซ้อมมือกับรถเกียร์ธรรมดาอีกด้วย เจ๋งสุดยอด
   เข้ามาบ้านเย็นๆ พร้อมกับความหิวโหย เพลียแดดจากการขับรถส่งของมานี่มันทำให้สมองเราทำงานเฉือยชาลงเยอะเลยนะ
   จัดวางแผนตารางงานของปีนี้ พบกว่ามีงานเป็นกรรมการตัดสินแข่งดริฟท์ถึง 10 สนาม !!! แบ่งเป็นงานของ M Max 5 และงานของสนามช้างบุรีรัมย์อีก 5 นี่ผมต้องไปบุรีรัมย์ถึง 5 ครั้งเป็นอย่างน้อย

« Reply #3 on: March 04, 2015, 04:44:49 pm »
4 มีค 58
   วันนี้ร้านหยุด ดีใจๆ แต่ก็ใช้ชีวิตเหมือนวันเดิมๆ นี่แหละนะ พ่อแม่ไปไหว้พระที่สระบุรี ภรรยาไปส่งลูกเรียนพิเศษ ส่วนผมก็ออกไปวิ่งเหมือนเดิม
   เช้านี้จัดไป 1.30 ชม วันนี้แดดแรงโคตรๆ เลย ชั่วโมงแรกนี่พอไหว อีก 30 นาทีสุดท้ายวิ่งแบบฝืนๆ หน่อย อ้อ วันนี้มีเด็กๆ มาฝึกเรียนฟุตบอลภาคฤดูร้อน มีทั้งเด็กเล็กเด็กโต ดูแล้วนึกถึงลูกตัวเองตอนไปเรียนเรือใบเลย
   วันหยุดแต่มิวไม่เคยหยุด ไม่น่าเชื่อว่าจะชอบเรียนขนาดนี้ ผมไม่รู้ว่าในใจเขาคิดยังไงกับเรื่องเรียน คิดว่าเป็นการเรียนเพื่อเตรียมสอบนักบินหรืออย่างไร ถ้าใช่ผมก็จะดีใจมากที่เขามุ่งมั่นกับเป้าหมายตั้งแต่เด็ก
   อาหารเช้าวันนี้หรูโคตรเลย ผัดผักบุ้ง ฮ้อยจ้อปู/กุ้ง ปลาสลิดทอด ข้าวกล้องสีม่วงอ่อน อิ่มยาวๆ ไปถึงกลางวันสบายๆ ข้อดีของการอยู่บ้านก็คือมีของกินระดับสุดยอดนีแหละครับ ออกไปนอกบ้านมักจะเจอแต่ของห่วยๆ แม้จะรสชาติดีก็จริง แต่มันก็ไม่สดใหม่เหมือนเราทำเองที่บ้าน ความหวาน สด กรอบ ของผักมันต่างกัน
   ออกกำลังกายเยอะ กลับมาอาบน้ำสบายๆ กินอิ่ม มันก็เพลียสิครับ จะหลับเอาให้ได้

บลูมเบิร์ก บอกว่าประเทศที่มีความสุขที่สุดในโลกคือสวิสเซอร์แลนด์และไทย ไทยเป็นประเทศที่มีคนว่างงานน้อยสุด เงินเฟ้อต่ำสุดในโลก ประเทศอื่นเขาลดค่าเงินกัน ของแพง คนว่างงานมาก คนจนมาก ดังเช่นเวเนซูเอล่าที่มีดัชนีความเดือดร้อนสูงสุด
   เป็นไงล่ะพี่น้อง คนไทยบ่นด่าประเทศไทยกันเอง แต่นี่คือข้อมูลระดับโลกที่เขาเปิดเผยออกมาสู่สาธารณะ
   การท่องเที่ยวครับ เตรียมรับฝูงคลื่นนักท่องเทียวอีกหลายระรอกได้เลยนะ ปลายปีนี้เปิด AEC อีกด้วย โอ้ โอ้ โอ้ ถ้ามองเหมือนที่ผมมอง ก็จะเห็นนักท่องเที่ยวขนเงินเข้ามาใช้จ่ายในประเทศเราอย่างมหาศาล

« Reply #4 on: March 05, 2015, 06:01:12 pm »
5 มีค 58
   เมือวานอุตส่าห์จัดเตรียมจักรยานเสียอย่างดี สูบลม ตรวจเช็คทุกอย่างเรียบร้อย กะจะขี่ไปทำงานตอนเช้า เอาเข้าจริงก็เปลี่ยนใจ เห็นแดดแล้วโคตรท้อเลย ไอ้ขาขี่ไปตอนเช้าน่ะโอเค พอได้ แดดยังไม่แรงมาก แต่เป็นห่วงตอนขากลับนี่สิ
   ในที่สุดก็ขับรถไปอย่างเดิมครับ นี่ขนาดต้นเดือนมีนาคมเองนะ ยังไม่ร้อนอย่างเป็นทางการเลยนะ
   ร้านขายของบรรยากาศเดิมๆ เป๊ะเลย เข้าออกโกดัง แบกยกของขึ้นรถ ถ้าอยู่ร้านมันก็มีแต่แบบนี้ตลอดวันแหละครับ
   สายไปธนาคาร บ่ายๆ ถึงกลับเข้าบ้าน เห็นแดดแล้วรู้สึกว่าตัวเองคิดถูกที่ไม่ได้ขี่จักรยานมา แต่ก็อีกล่ะนะ ถ้าวันไหนเกิดมีอารมณ์อยากขี่ มีไฟ ฮึกเหิม เจอแดด เจอฝน ก็ไม่หวั่น ผมว่ามันไม่ได้อยู่ที่แดดอะไรหรอก ของพวกนี้มันคือตัวแปรต่างๆ ทุกสิ่งอย่างล้วนอยู่ที่จิตใจของเราเอง
   ใจไม่เอาเสียอย่างก็มักจะหาข้ออ้างมาบอกกับตัวเองว่าอย่าทำเลยนะ มันอย่างโน้น อย่างนี้ ฯลฯ
   กลับเข้ามาบ้าน หิวโหยเหมือนเดิม ซัดแอ๊ปเปิ้ลสดๆ ไป 3 ผล กินพร้อมเปลือกมันด้วย นานๆ จัดหนักกับแอ๊ปเปิ้ลเสียที ปกติจะกินแต่พวกกล้วย ส้ม

ยังช็อคกับข้อมูลเรื่องที่ผมต้องไปเป็นกรรมการที่สนามช้างบุรีรัมย์ไม่หาย ผมเข้ามาเป็นกรรมการได้ 1 ปี (5 สนาม) ก็รู้สึกดีนะที่ได้ทำประโยชน์ให้กับวงการรถยนต์ที่ผมรักต่อ แต่กับเรื่องดริฟท์นี่ผมรู้สึกว่ามันยังไปได้อีกเยอะมากๆ
   ในประเทศไทยปีนี้มีผู้จัดแข่งดริฟท์ถึง 3 รายการ แต่ละรายการก็ใหญ่ๆ ทั้งนั้น น่าแปลกที่รูปแบบแม่งเหมือนๆ กันหมดเลย มาแนวเดียวกันหมดเลย
   เขาคงจะเอาต้นแบบมาจากต่างประเทศน่ะ แต่พอผมคลุกคลีสักพัก อารมณ์เดิมแม่งกลับมาอีกแล้วคือ ผมอยากจัดดริฟท์ในสไตล์ของผมเองว่ะ พอแล้ว ไม่ต้องก็อปแม่งแล้วทั้ง D1 หรือ Formula D กูจะเป็น T1 และ Formula T บ้างไม่ได้หรอ
   คิดนะ คิดคนเดียว ไม่กล้าคิดดัง เราไม่ได้เป็นเจ้าของงาน เป็นแค่กรรมการ แต่ก็สามารถเสนอความคิดเห็นให้แก่ทางผู้จัดเขาได้ แต่เขาจะเอาด้วยหรือไม่นั้นมันเป็นอีกเรื่อง
   ไม่มีอะไรมาก ก็แค่ผมไม่ชอบเดินตามใคร

ตกเย็น “ไผ่” โทรมาหา บอกว่าช่วยแปลบทความให้หน่อยเรื่องรถยนต์ โหห น้องพี่ จัดมาเล้ยยยย คุยเสียดิบดี มันบอกว่าแปลจาก “ไทยเป็นอังกฤษนะพี่”

ห๊ะ มึงพูดอีกทีซิ

« Reply #5 on: March 06, 2015, 05:26:19 pm »
6 มีค 58
   ร้อนมาหลายวัน แต่เช้านี้มีไอเย็นนิดๆ โชยมา เฮ้ย แปลกดี
   เมื่อคืนทำสิ่งที่แย่มาก แอบกินก่อนนอนครับ เริ่มจากผลไม้ หลังๆ นี้กลายเป็นพวกขนมปังกรอบ หึหึ เผลอใจไปหน่อย แถมเช้านี้ไม่ได้วิ่งอีกด้วย ทำแค่ขี่จักรยานไป 20 นาทีเอง

และแล้วชีวิตผมก็ไม่เรียบเฉยอีกต่อไป รับงานแปลบทความมาแล้วก็ขอเวลารื้อพื้นกันหน่อย ที่ผ่านมาเคยทำแต่งานแปลเป็นไทย สมัยก่อนโน้นผมแปลให้กับทาง SEC แต่ไม่ได้รับจ้างอะไรอย่างเป็นทางการหรอกนะ ไปนั่งคุยที่ออฟฟิซของเขา (พระราม9) ก็เอาโบร์ชัวร์รถนำเข้ามาอ่านเล่นๆ เห็นเขาแปลผิดตกหล่นมากมาย ซึ่งมันสำคัญสิ เพราะมันคือออปชั่นของรถ
   SEC คือผู้นำเข้ารายใหญ่และดังที่สุดในยุคนั้น (1999) พอพูดถึงรถนำเข้า ก็จะมีคำติดปากต่อมาว่า Full Option หึหึ
   ผมจะบอกให้นะว่าใช้คำนี้กันผิดไปมากเลยครับ
   คำว่า Option คือทางเลือก คุณสามารถเลือกที่จะติดตั้งอุปกรณ์บางชิ้นเข้าไปได้ ด้วยการสั่งประกอบจากโรงงาน และแน่นอนว่าต้องจ่ายเงินเพิ่ม
   แล้วออปชั่นมันมีอะไรบ้างล่ะ ก็ต้องย้อนถามก่อนครับว่าคุณจะซื้อรถอะไร เอาล่ะ สมมุติว่าเป็นรถ Toyota Alphard รุ่นกลางๆ ก็แล้วกัน
   เซลล์ดันไปคุยกับลูกค้าว่าเป็นรถ Full Option ผมงี้ตาโตเลย เพราะไอ้ Alphard มันมี Option เยอะมาก
   ไหนๆ Option ที่ว่า Full มีอะไรบ้าง
   ก็.. กล้องหน้า กล้องหลัง ซันรูฟ ไฟตัดหมอก คิ้วโครเมียม ฝาท้ายไฟฟ้า ม่านข้างไฟฟ้า คิ้วลายไม้ พวงมาลัยไม้ หัวเกียร์ไม้  ฯลฯ
   เฮ้ยยย นั่นไม่ใช่ Option
   อ้าว แล้วเขาเรียกอะไรล่ะพี่
   มันคืออุปกรณ์มาตรฐาน
   !!! เซลล์งงแดก
   รถคันนั้นๆ จะมี Option อะไรบ้าง มันขึ้นอยู่กับว่าเป็นรถอะไร อย่าง Alphard ก็จะมีตัวยกเก้าอี้ Wheel Chair ฝาท้ายเปิดแล้วมีทางลาดเข็น Wheel Chair ขึ้นได้ อะไรทำนองนี้
   อย่าเอาคำว่า Full Option มาใช้พร่ำเพรื่อ เพราะส่วนใหญ่ที่เอามาโม้ มันคืออุปกรณ์มาตรฐานอยู่แล้ว ไม่ได้เป็น Option แต่อย่างใดเลย

กลางวันแวะกินก๋วยเตี๋ยวร้านโปรดแถวบ้าน แต่ไปถึงร้านตอน 1230 เขาปิดร้านเรียบร้อยแล้ว โหห หมดโคตรเร็วเลย หันไปกินร้านใกล้ๆ แทน รสชาติแค่พอกินกันตาย ยังห่างไกลกับคำว่าอร่อย ยังดีที่ใส่ผักให้เยอะๆ
   ผมชอบกินก๋วยเตี๋ยวเพราะสองเหตุผลใหญ่ คือ เป็นอาหารที่เพิ่งปรุงสุกใหม่ๆ และมีผักบุ้งให้กิน อาหารไทยๆ ที่มักจะเป็นข้าวแกงก็โอเค แต่เสียตรงที่เขาทำมาตั้งแต่เมื่อไหร่ก็ไม่รู้นี่สิ ยิ่งเป็นผัดผักนะ ทิ้งไว้นานๆ คุณค่ามันหายหมดแล้ว น่าเสียดาย
   เผ็ดปาก อยากกินไอติมต่อ เดินเข้า 7-11 กินคอนเนตโต อืมม รสชาติก็กลางๆ ครับ แค่พอให้หายเผ็ดปาก
   บ่ายมิวเข้ามาบ้าน เฮ้ย ตกใจเลย มาได้ไง มิวบอกรู้สึกไม่สบาย หนาวสั่น เลยกลับมาพักที่บ้าน นั่งแท็กซี่กลับมาเอง โหห เดี๋ยวนี้ก้าวหน้าแล้ว
   มาถึงบ้านก็อาบน้ำ อยู่บนห้อง แอบขึ้นไปดู แป๊บเดียวหลับแล้ว

อยู่บ้านเอาโปรเจคเก่าๆ มาดูเล่น เห็นภาพริมสองฝั่งเจ้าพระยาที่ตัวเองสเกชไว้ นึกถึงไอเดียของทาง กทม ที่เขาจะปรับภูมิทัศน์ริมสองฝังตั้งแต่สะพานปิ่นเกล้าถึงสะพานพระราม 7 ก็ขอเอาใจช่วยครับ แต่อย่าลืมมองริมน้ำสเกลเล็กๆ ที่สามารถทำได้จริง ทำได้เลย แถมเป็นจุดไฮไลท์ที่สวยงาม แต่คนมองข้าม
   นั่นคือ “คลองหลอด” ครับ ไอเดียของผมคือปรับภูมิทัศน์ตั้งแต่สนามหลวงมาถึงปากคลองตลาด ทำเป็นทางเดินเท่ๆ ผสมเลนจักรยาน เปิดไฟสว่าง พร้อมกล้องวงจรปิด ระยะทางไม่ยาวนัก แต่ทำแล้วจะสวยมากๆ เส้นทางก็สวย บรรยากาศรอบข้างเป็นเมืองเก่าก็ยังสวย ไปชนกับปากคลองตลาดที่เพิ่งเปิดตลาดยอดพิมานอีกด้วย สุดยอดไหมเล่า

« Reply #6 on: March 07, 2015, 06:20:05 pm »
7 มีค 58
   กลางคืนมิวไม่สบาย มีไข้ ตัวร้อน บอกว่าหนาว เลยเปลี่ยนมุมนอนใหม่ ย้ายตำแหน่งหลบไอเย็นจากแอร์ ลุกขึ้นมาตี 4 เอายากลดใข้ให้กิน ผมเลยหลับๆ ตื่นๆ เลยมาซ้อมเล่น Uke ตั้งแต่เช้ามืด เล่นอยู่ชั่วโมงกว่าเลยครับ
   เป็นอีกวันที่ไม่ได้ออกกำลังกาย กินข้าวแล้วก็เตรียมออกไปเฝ้าร้านขายของ แต่สักพักมิวเดินลงมา บอกว่าจะไปด้วย เขาหายดีแล้ว
   เฮ้ยย ไฟแรงโคตรๆ เลยนะ เอ้าจัดไปครับ ชอบอะไรก็ไม่ว่ากัน แถมชอบเรื่องเรียนอีกด้วย ใครจะไปห้ามได้ มีแต่บอกให้เรียนน้อยๆ ลงหน่อย และฝึกฝนด้านความสามารถพิเศษเพิ่ม
   ทำข้าวต้มกุ้งให้มิวกิน เสร็จแล้วตามด้วยวิตามิน C 1000 mg ให้ติดตาพาราฯ และวิตามิน C ไปกินข้างนอกด้วย แต่กำชับว่าถ้าไม่มีไข้ก็ไม่ต้องไปกินมันนะ โดยส่วนตัวผมไม่ชอบกินยา ตรงข้ามกับภรรยาที่เอะอะอะไรก็จะกินยาตลอด คือเขาเน้นหายเร็วน่ะ ส่วนผมเน้นไม่เอาสารพิษเข้าร่างกาย อ้อ ยาทุกชนิดมีสารพิษในตัวมันเองครับ
   เช้านี้มิวติดรถออกไปด้วย ปิดภาคเรียนนี้ก็ย้ายที่เรียนพิเศษด้วย เช้านี้เรียนที่วงเวียนใหญ่ บ่ายไปสยาม โอ้โห สุดยอดจริงๆ
วันนี้ไม่รู้จะอาการเป็นอย่างไรบ้างนะ ถ้าเขาไม่สบายก็คงเลิกเรียนกลางคันทั้งหมด ส่วนผมไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้นก็ต้องอยู่มันตรงนี้แหละ
   มีงานอะไรเข้ามาก็ต้องยกเลิกไปหมด จะมาท้อและเสียดายก็ตรงนี้แหละครับ อย่างกิจกรรมไปเรียนเรือใบที่สัตหีบก็ต้องยกเลิก ทั้งๆ ที่ตั้งใจแน่วแน่มา 2 ปี เป็นอันต้องอดเพราะพ่อแม่ไปต่างประเทศ ไม่มีใครเฝ้าร้าน
   ศุกร์ที่ 13 มีค ค่าย Mercedes Benz เชิญไปชมโรงงานใหม่ โหห ชอบมาก อยากดูเทคโนโลยีและไลน์การผลิตของรถ Hybrid แต่ก็อดครับ ชนกับวันที่แม่ไม่อยู่พอดี
   เรียกว่างานในอีกสองสัปดาห์ข้างหน้าต้องยกเลิกทั้งหมด !!!
   แล้วนี่กูจะมีแรงตามหาฝันไปอีกนานแค่ไหนนะ
   เฮ้ยย คิดบวกไง เรามาอยู่ตรงนี้พ่อแม่ก็จะยิ่งสบายมากขึ้น ยิ่งเรารู้สึกลำบากเท่าไหร่ พ่อแม่สบายเท่านั้น มึงจำไว้
   ในเฟซบุ๊คของพวกกลุ่มแคมปิ้งมีคนนำภาพที่ผมกางเต้นท์นอนริมทะเลชะอำเมื่อหลายปีก่อนมาลง เฮ้ยย แปลกมาก ปกติจะเห็นแต่นำภาพของต่างประเทศมาไง วันนี้เจอภาพของตัวเอง รถตัวเอง เต้นท์ตัวเอง แน่นอน ผมถ่ายเองกับมือ
“ดี” ทำถั่วเขียวต้ม แต่วันนี้มาแปลก นำถั่วเขียวมาคั่วให้หอมก่อนแล้วค่อยต้ม ผลออกมาก็คือกลิ่นมันเปลี่ยนไปจากเดิมเยอะมาก ถ้าไปกินต่างประเทศก็คงคิดว่าเป็นสูตรของท้องถิ่นเขา แต่ถ้าให้เลือก ผมขอแบบธรรมดาดีกว่า หอมกว่า
มีคนขุดภาพ “Supra ธนูไฟ” ที่ผมลงไว้ในเฟซบุ๊คเมื่อสองปีก่อนมากด Like ทำให้เพื่อนๆ หลายคนได้มีโอกาสเห็น ไอ้คันนี้ผมมีภาพน้อยมากเพราะคอมฯโดนไวรัส ภาพเจ๋งๆ ที่ผมดริฟท์บนถนนสวยๆ แถวมหาชัยสารินซิตี้ก็หายเกลี้ยง น่าเสียดายจริงๆ ถนนสวยโครตๆ เลย ทุกวันนี้ยังคงเหลือเค้าอยู่นะ แต่ข้างทางเป็นบ้านเรือนร้านค้ากันหมดแล้ว
ผมเอาภาพงานดริฟท์มาใส่คำพูดการ์ตูนแซวนักแข่งและปล่อยลงในเฟซบุ๊คไปภาพหนึ่งแล้ว ชักสนุกดี มีเพื่อนๆ Like กันมาก ผมเอาว่า Like ของเขานี้คือชอบนะ แต่ก็คงมีบางคน Like ไปงั้นๆ เหมือนกัน ไม่เป็นไร ช่างมัน วันนี้ผมปล่อยไปอีกภาพแล้วล่ะ เป็นภาพของ M กับ Dre แซวรถ Dre ที่เขาทำสีดำเหมือนกันกับของ M
มิวโทรมาเล่าว่าทำทดสอบได้คะแนนดี คงจะดีใจ ไม่รู้จะคุยกับใคร เลยโทรมาหาผม คะแนนเต็ม 20 มิวได้ 14 บอกว่าได้ท็อปแล้ว แถมเป็นวิชาภาษาอังกฤษอีก (มิวไม่ชอบภาษาอังกฤษมาก) โหห สุดยอดมาก และได้รับรางวัลอีกด้วย แต่ยังไม่รู้ว่ารางวัลคืออะไร มิน่าเล่า ถึงได้ชอบเรียนพิเศษ ครูชอบแจกของโน่นนี่ให้มาเพียบเลย
เดี๋ยวกลับมาบ้านต้องชมเชยและให้กำลังใจเขาสักหน่อย อยากให้ลูกทำอะไรก็ขยันชมเขานะครับ จะเลี้ยงแบบสมัยก่อนทำนอง “รักนะแต่ไม่แสดงออก” ไม่ได้แล้ว มันช้าเกิน
ชมแล้วเขาจะได้มีกำลังใจ เขาจะมีความสุข ต้องกอด หอม ทำสารพัดอย่าง เหล่านี้จะซึมซับเข้าไปในจิตใต้สำนึกของเขา ส่งผลให้เขามีความต้องการที่จะทำสิ่งนั้นต่อๆ ไปอีก

« Reply #7 on: March 08, 2015, 05:54:43 pm »
8 มีค 58
   มีงานวันสถาปนาโรงเรียนสวนกุหลาบ มิวต้องไปโรงเรียนแต่เช้า เอาอีกแล้ว โรงเรียนนี้มีงานพิธีเยอะมากๆ งานวันเกิดโรงเรียนทั้งทีก็มีทำบุญใหญ่ตอนเช้า และมีงานกิจกรรมจัดตลอดวันจนถึงกลางคืนจะเป็นงานเลี้ยงสังสรรค์
   ผมเลยไม่ได้ไปวิ่งเหมือนทุกวันหยุด ต้องไปส่งลูก ออกจากบ้านตั้งแต่ 0600 ขากลับแวะกินก๋วยเตี๋ยวร้านแถวบ้าน เขาเพิ่งเปิด เลยขอทำก๋วยเตี๋ยวถวายพระใส่บาตรก่อน ผมนั่งคอยสบายๆ ไม่เร่งรีบ สักพักภรรยาเดินตามมาถึงร้าน บอกกำลังจะเข้าบ้าน เห็นรถผมจอดอยู่ เลยตามเข้ามากินก๋วยเตี๋ยวด้วยคน
   คิดถึงโรงเรียน เลยร้องเพลง “ชมพู-ฟ้า อาลัย” ไปใส่ไว้ใน Youtube เห็นฤกษ์ดีจะโพสลงในกลุ่มปิด แต่ทำไม่เป็น กดแล้วมันไปโพสในหน้าของเราเอง อ้าว เฮ้ยย คนที่ไม่ใช่สวนกุหลาบเขาไม่ซึ้งกับเพลงนี้หรอก

เข้าเวปจักรยานดูบ้าง เห็นที่ทำนายไว้หลายอย่างเริ่มเป็นจริง เรื่องจักรยานน่ะ ค่าย Surly ออกรถปี 15 นี้มีหางหลังยาวขึ้น 1 ซม (จากเดิม 45 เพิ่มเป็น 46) ผมชอบรถทัวริ่งหางหลังยาวๆ อยู่แล้ว เลยทำนายว่าจะมีคนทยอยขายรถปีเก่าออกมาเรื่อยๆ แล้วก็เป็นจริง ประโยชน์ของหางหลังที่ยาวก็คือขี่ทางตรงรถจะนิ่งมาก ขี่สบาย แต่ข้อเสียก็คือหนักขึ้น อัตราเร่งช้าลง รถจะตอบสนอง (ติดตีน) ช้าลง ถ้ารับได้ก็โอเค แต่ก็มีบางคนเขาไม่ชอบ โดยเฉพาะพวกเน้นความเร็ว
   Surly เป็นรถทัวริ่งค่ายแรกๆ ที่ทำตลาดอย่างเป็นทางการ ส่วนค่ายต้นตำหรับอย่าง Trek 520 ทีมีประวัติยาวนานกลับนิ่งเฉย ทางผู้นำเข้าดันแต่รถเสือหมอบรถ MTB รถทัวริ่งนี่ยังมีช่องว่างทางการตลาดอีกมากครับ จนมีผู้ผลิตคนไทยไปสั่งไต้หวันทำรถในสเปคของตัวเองออกมาชื่อเท่ๆ ว่า “ฤ” ผมเห็นทีแรกก็อ่านว่า “รึ” แต่แปลกที่เขาเขียนภาษาอังกฤษว่า “Rit” อ้าว เรียก “ริท” หรอกหรือนี่
   เจ้าของคือเทพทัวริ่งตัวจริง เดินทางมาแล้วมากมาย ลูกค้าก็เลยมีความมั่นใจสูงในตัวผลิตภัณฑ์ ในทางการตลาดก็คือใช้ตัวเองเป็นแบรนด์ อิชิตันก็มาแนวเดียวกันนี่แหละครับ เลยเห็นแต่หน้าของตันเต็มไปหมด
   ผมชอบพัฒนาการของรถค่าย ฤ อย่างมาก ออกสินค้าทุกปี และปีใหม่ๆ มักจะมีสเปคสูงขึ้นไปเรื่อยๆ อย่างรถของปี 15 นี้มีการเปลี่ยนแปลงอย่างมากที่ออกแบบให้รองรับระบบเกียร์แบบ Pinion Drive มันคือค่ายแรกของไทยเลยก็ว่าได้นะ
   เห็นสเปครถคร่าวๆ แล้ว มั่นใจได้เลยว่าสามารถสู้รถค่ายอื่นในตลาดโลกได้สบายๆ ครับ แต่ผมว่าเจ้าของคงยังไม่คิดไปไกลขนาดนั้น
   ปีที่แล้วมีคนมาให้ผมออกแบบจักรยานพับมีโจทย์แบบ เล็ก เบา ใส่รถได้ง่าย ขนย้ายง่าย คุยกันพักใหญ่ถึงภาพรวม แต่แล้วก็ว่างเปล่า ไม่มีงบมาให้ เพราะงานนี้มันต้องใช้การขึ้นต้นแบบมาวิจัยและพัฒนา มันไม่ใช่แค่ออกแบบสเกชแล้วเอาไปสร้างได้เลย ความยุ่งยากในการพับให้เท่นี่แหละครับ ที่ต้องลงทุนสูงมาก คอนสเปของผมก็คือจะใช้ที่ว่างของหลุมยางอะไหล่เป็นที่ใส่จักรยาน โดยอาจต้องมีการถอดล้อหน้า หรือคอ หรือแฮนด์ ไม่รู้สิ ผมคิดอย่างไรก็พรีเซนต์งานไป ฟังดูน่าสนใจมาก คิดเองแล้วก็อยากลองทำเองดูเหมือนกัน ติดตรงที่เดี๋ยวนี้ไม่มีเวลาว่างเหมือนสมัยก่อนอีกต่อไปแล้ว มีครอบครัว มีลูก และรับผิดชอบหน้าที่การงานของธุรกิจครอบครัว
   อย่างตอนนี้มีสิ่งที่อยากจะทำเพิ่มขึ้นอีกมากมาย ยิ่งเข้าไปคลุกคลีกับพวกดริฟท์แล้วยิ่งไปกันใหญ่เลย ไอเดียเก่าๆ สมัย Racing Club กลับตามมาวนเวียนหลอกหลอน อยากทำสื่อ อยากทำหนังสือ อยากทำทีวี นี่เฉพาะด้านรถยนต์นะ ส่วนงานจักรยานก็ยังอยากทำด้านการเดินทาง ผจญภัย แคมปิ้ง ฯลฯ
   สายๆ มิวโทรมาบอกว่างานพิธีที่โรงเรียนเสร็จแล้ว กำลังจะเดินทางไปเรียนพิเศษที่วงเวียนใหญ่ต่อ เสร็จแล้วก็ไปต่อที่สยามอีกที อ้อ ของรางวัลเมื่อวานที่มิวเอามาอวดก็คือพจนานุกรมคำศัพท์ใช้บ่อยของสถาบั้นเรียนพิเศษจัดทำขึ้นมาเอง รูปเล่มทำเป็นตัวโทรศัพท์ IPhone เลย น่ารักดี
   อยู่บ้านตลอดวัน หิวโคตร หาอะไรก็ไม่มีกิน ผลไม้ก็หมดเกลี้ยง แอบเอาขนมของมิวและภรรยาที่กินเหลือมาจัดการเสียเรียบ บ่ายๆ แม่กลับมาจากไหว้พระซื้อข้าวเกรียบมาฝาก โอ้โห จัดเลยๆ กินเปล่าๆ มันเลี่ยนไปหน่อย ต้องจิ้มกับซอสมะเขือเทศ อืมม สุดยอดๆ จัดไปครึ่งถุงใหญ่ หึหึ เพลินไปหน่อย
   ทำงานเขียนแล้วไอเดียไหลไปไกลมาก เข้าสู่ภวังค์เหมือนเดิม เอาตัวเองเข้าไปอยู่ในงานเขียน ก็คงจะเก็บกดในชีวิตจริงน่ะครับ เลยมาปลดปล่อยในชิ้นงาน
   ความสุขเล็กๆ น้อยๆ ของผมเมื่อยามอยู่ในโลกส่วนตัวครับ

« Reply #8 on: March 09, 2015, 06:10:32 pm »
9 มีค 58
   นอนหัวค่ำมากๆ แค่สองทุ่มเท่านั้นเอง ตื่นแต่เช้าเลยครับ แต่ก็ลุกขึ้นมาเพื่อเอายาให้มิวกิน ลูกกินแล้วหลับต่อ ส่วนผมก็ออกไปขี่จักรยานนิดหน่อย ขี่ได้ไม่เร็วนักหรอก ข้างนอกมืดมาก หมาเพียบอีกด้วย น่ารำคาญเป็นที่สุดเลย
   เช้ามามิวบอกหายดีแล้ว สุดยอดจริงๆ เมือวานเขาไปงานโรงเรียนซื้อเสื้อยืดมา 1 ตัว โรงเรียนนี้มีของชำร่วยของที่ระลึกขายเยอะมากๆ ครับ ไม่เคยเห็นสถาบันใดเยอะขนาดนี้มาก่อน
   เช้านี้ขอออกไปเรียนพิเศษ แม้จะยังไม่หายดีนักเพราะเมื่อคืนมีไข้อีกแล้ว อาการมักจะออกตอนค่ำๆ แต่พอตื่นเช้ามาก็ปกติดี วันนี้เขาขอไปเรียนแค่ครึ่งวัน ตอนบ่ายๆ จะให้ผมไปรับ
   ไปถึงร้านก็เข้าโกดังทันที ยกของออกมาจัดเรียงที่หน้าร้านเหมือนเดิม ไม่ชอบงานแบบนี้เลยสักนิดนะ ผมจึงพยายามหางานที่ตัวเองชอบทำ เพื่อจะได้ทำแล้วมีความสุข    
   “หนังสือ” ไง ชอบทำหนังสือ เพราะชอบธุรกิจเกี่ยวกับ “สื่อ”
   แต่ถ้าเป็นยุคนี้ ผมอยากทำทีวีดิจิตอล ไอ้ที่คนเขาบอกกันว่ายาก บอกกันว่าเจ๊งไปกันแล้วเยอะนี่แหละ ผมว่าไอเดียผมพอจะทำเงินได้นะ
   จะทำธุรกิจอะไรสักอย่างมันต้องมี “คอนเสป” ครับ คือต้องมีเป้าที่ชัดเจนว่าต้องการอะไร เพื่ออะไร
   เหมือนการใช้ชีวิตน่ะครับ ถ้าเรารู้ว่าเกิดมาเพื่ออะไร แบบนี้ก็จะทำให้ใช้ชีวิตถูกทาง
   อย่างผม เล่าแบบไม่ได้เว่อร์อะไรนะ ผมคิดว่าตัวเองเกิดมาเพื่อทำความดี ฉะนั้น อะไรที่ทำแล้วดี ผมเอาหมด ไม่ว่าจะดีต่อตัวเอง ดีต่อคนรอบข้าง ดีต่อพ่อแม่ เอาล่ะ ผมอาจมีบางช่วงทำเหี้ยบ้าง นั้นก็คือช่วงที่ตัวเรายังคิดไม่ได้ ช่วงเด็กๆ ซึ่งทุกวันนี้ก็ถือเสียว่าทำดีไถ่โทษไป
   ส่วนถ้าใครทำอะไรเหี้ยกับผม ก็จะคิดเสียว่าชาติก่อนดันไปเหี้ยกับเขาไว้ก่อน ชาตินี้กรรมเลยมาตามสนองมึง ไม่ต้องไปอาฆาตพยาบาทเขา มีแต่ต้องขอบคุณเขา และเราก็จบกันในชาตินี้
   เข้ามาบ้านได้พักเดียวมิวนอนหลับ ขอให้ตื่นมาแล้วหายไข้ด้วยนะ ก่อนนอนเห็นเขาเข้าไปไหว้พระในห้องพระ คงจะอฐิษฐานขอให้หายเร็วๆ แน่ มีกราบแล้วเอามือมาลูบหัวด้วย
เย็น “โบ๊ท” เพื่อนนักเรียนโรงเรียนสวนกุหลาบโทรมาสั่งของพวกน้ำดื่มให้ไปส่งที่โรงเรียน เสาร์นี้มีงานเลี้ยงรุ่น
   อ้าว เฮ้ยย เราเองก็อยากไปนะ แต่เสาร์นี้ไม่มีใครอยู่เฝ้าร้าน พ่อแม่ไปต่างประเทศ เป็นอันว่าอดไป ตอบปฏิเสธโบ๊ทไปแบบเลี้ยงๆ บอกว่าต้องอยู่กับลูก รับส่งลูกเรียนพิเศษ
แต่ในใจโคตรอายเขาเลยว่ะ
   ร้องเพลง “ชมพู-ฟ้า อาลัย” หนึ่งในเพลงยอดฮิตของชาวสวนกุหลาบ ร้องไว้ในคืนก่อนวันเกิดของโรงเรียน 1 วัน แต่วันนี้เพิ่งหาวิธีโพสลงในกลุ่มปิดได้ เลยเพิ่งปล่อยของไป 1 เพลง

« Reply #9 on: March 10, 2015, 05:22:13 pm »
10 มีค 58
   ตื่นกลางดึก โมโหมาก “ไอ้ถุงเงิน ถุงทอง” มันเล่นไล่กวดแล้วเห่าเสียงดัง ผมตื่นตอน 0230 แล้วก็นอนไม่ค่อยหลับ ไม่ชอบแบบนี้เลย ปกติจะหลับรวดเดียวแล้วตื่นเช้ามาออกกำลังกาย แต่วันนี้ตื่นมาแบบเพลียๆ แถมไม่ได้ออกกำลังกายเสียอีกนี่ เอา Uke มาซ้อมเล่นไป 30 นาที

ข่าวดังของชาวจักรยานคือ “ป๋าโน” นิคเนมโนบิตะเจ้าของเวป Thai MTB เวปจักรยานที่ใหญ่และดังสุดของไทย เพื่อนนักเรียนสวนกุหลาบของผมเอง จักรยานล้มที่นครนายกเมื่อวันอาทิตย์ตอนไปขี่กับกลุ่ม OSK รุนแรงพอควร ขนาดหมวกแตก สะโพกหัก ป๋าโนนี่ถือว่ามือระดับเทพฯ แล้วนะ ยังล้มแรงขนาดนี้เลย นึกแล้วเสียวมาก ผมเลยส่งคำอวยพรและแรงใจไปให้เขา
   อายุยิ่งมาก ยิ่งต้องระวังนะครับ กระดูกมันต่อกันติดไม่ได้ง่ายเหมือนเด็กหรือวัยหนุ่มสาวแล้ว แถมบางคนแม้จะหายแล้วก็จริง แต่ก็เดินกระเผลกๆ หรือเป๋ๆ หน่อย และเกือบทุกคนจะไม่หายดีเต็มร้อย บางมุมบางจังหวะยกขาแล้วจะติดๆ ขัดๆ
   สำหรับผมแล้ว ร่างกายคือต้นทุนที่ผมต้องปกป้องเอาไว้ให้ได้นานที่สุด เป้าหมายของผมคือโปรเจค “แก่แต่ไม่ป่วย” และถ้าเป็นไปได้ก็อยากจะสิ้นลมโดยไม่ต้องเข้าไปรักษาที่โรงพยาบาล เอาเงินเก็บของเราไว้ให้ลูกเรียนหนังสือ และเป็นทุนสำรองหากเขาคิดทำธุรกิจเล็กๆ น้อยๆ
   เช้างานเพียบ ยกของเต็มรถกระบะ 200 กว่าลัง แล้วก็มานั่งโทรหาลูกค้า บ่ายไปเสียภาษีเจอเครื่องแจกบัตรคิวเสีย เลยใช้บัตรแบบทำเอง มั่วๆ ดี
   ถึงบ้านเอาบ่ายๆ หน่อย หิวโฮกเหมือนเดิม กินน้ำเต้าหู้ใส่ลูกเดือย ถั่วแดง และเม็ดแมงลักไปแก้วใหญ่ ส่วนมื้อเย็นมีแตงโม กล้วย มาเตรียมพร้อมไว้แล้ว
   มิวไม่สบายหายดีสนิทแล้ว วันนี้เลยขอไปเรียนพิเศษที่สยาม ลากยาวตั้งแต่เช้าจรดค่ำ

« Reply #10 on: March 15, 2015, 01:52:29 pm »
11 มีค 58
   เมื่อวานเป็นวันแรกที่ทางกองทัพเรือสัตหีบเปิดคอร์สสอนเรือใบภาคฤดูร้อนประจำปีนี้ ตามแผนผมต้องไปอยู่ที่นั้นแล้วล่ะ แต่ปีนี้ผิดแผนไปหมด
   พ่อแม่ไปต่างประเทศแต่เช้า ผมรับอาสาอยู่เฝ้าร้านขายของไปอีกหลายวัน ไม่ชอบสักนิด ก็เต็มใจทำครับ อะไรที่ทำแล้วพ่อแม่มีความสุขก็โอเคหมด แต่พอย้อนมาคิดถึงฝันของตัวเองแล้วมันก็น่าเศร้าชมัด
   อย่างเช่นที่งานแข่งดริฟท์ เห็นมีนักแข่งหลายคนมากับครอบครัว พ่อแม่มานั่งเชียร์ให้กำลังใจด้วย เฮ้ยย โคตรอิจฉาเลย ตรงข้ามกับผมโคตรๆ ของผมไม่สนับสนุนไม่ว่ายังกีดกันอีกด้วย เล่าแล้วโคตรเศร้าเลย
   ไม่โทษใครหรอกครับ โทษตัวเองดีกว่า ผมดันทำ Racing Club เจ๊งเอง นี่คือจุดเปลี่ยนครั้งใหญ่ มาพลิกชะตาชีวิตอีกทีก็ตอนมีลูก และตั้งใจว่าจะเลี่ยงเขาเองนี่แหละ
   นี่เป็นวันแรกที่ผมเริ่มปฏิบัติการชำระร่างกายด้วยน้ำเปล่าล้วนๆ ไม่ใช้แชมพู ไม่ใช้โฟมหรือสบู่เจลใดๆ ล้างหน้าและถูตัว เป็นการจำลองสถานการณ์สมมุติขณะเดินทางด้วยจักรยานแล้วไม่เหลืออุปกรณ์ใดๆ เลย หลังอาบน้ำก็ไม่มีการทาครีม โลชั่น กันแดด ฯลฯ
   มันเป็นฉากหนึ่งในตอนสั้นๆ ของงานเขียนของผมน่ะครับ เลยอยากรู้ว่าถ้าทำจริงจะลำบากไหม อย่างไร มันก็ต้องลองดูเองสินะ

« Reply #11 on: March 15, 2015, 01:53:23 pm »
12 มีค 58
   ตื่นปุ๊บก็รีบอาบน้ำ กินข้าว ออกไปทำงาน แน่นอน ยังอาบน้ำเปล่าอย่างเดียว
   เย็นกลับมาก็เมื่อย เหนื่อย เพลีย
   พบว่าการอาบน้ำเปล่าล้วนๆ หลังเหนื่อยล้านี่มันตะหงิดๆ ใจยังไงพิกล แต่ด้วยความอยากได้ข้อมูลก็เลยต้องทน
   จบวันโง่ๆ ไปอีกวันหนึ่งแล้วนะ

« Reply #12 on: March 15, 2015, 01:54:43 pm »
13 มีค 58
   มิวมีประกาศผลสอบ แล้วก็เป็นไปตามคาด สอบตกวิชาภาษาจีน ลงทะเบียนซ่อมกันไป
   ส่วนผมชีวิตก็เป็นเหมือนเมื่อวานเป๊ะ แต่เหนื่อยมากกว่าเดิมหน่อย
   กลับมาบ้านแบบเพลียโครตๆ เลยว่ะ

« Reply #13 on: March 15, 2015, 01:56:46 pm »
14 มีค 58   
   ขี่จักรยานจดออเดอร์ลูกค้าในตลาดเล็กๆ แถวบ้าน เจอคนใส่บาตรพระมากมาย จนพระท่านถือของไม่ไหว ต้องมีลูกมือคอยช่วยเดินตามหลายคน ในขณะที่ใกล้ๆ นั้นเองมีชายสูงอายุยากจนเนื้อตัวมอมแมมนั่งยองๆ อยู่ข้างถนน
   “พี่กินอะไรหรือยังครับ” ผมขี่จักรยานเข้าไปใกล้ๆ แล้วก้มตัวลงไปพูดกับเขา
   เขาเงยหน้าหันมามองช้าๆ ผมส่งยิ้มให้ และถามซ้ำแบบเดิม
   “พี่กินอะไรหรือยังครับ”
   “ยังเลย” ตอบกลับมาแบบนิ่งมาก
   “พี่อยากกินอะไรแถวนี้ไหม ผมพาไปกิน”
   เริ่มส่งยิ้มกลับมา จนผมต้องถามซ้ำอีกหลายครั้ง เขาถึงบอกว่าอยากกินโน่น พร้อมกับชี้ไปที่แม่ค้าหัวมุมถนนที่กำลังทำก๋วยเตี๋ยวลุยสวน
   “ไปกินกันเลย” ผมเอ่ยปากชวน
   “ไม่กล้าไป” เขาตอบกลับมาพร้อมยิ้มแหยๆ
   เข้าใจดีครับ เนื้อตัวสกปรกมอมแมม และอาจโดนกลัวดุว่าด่าทอ
   “เดี๋ยวผมไปซื้อมาให้นะ”
   พอผมผละไปชายคนนี้ก็ก้มหน้ากับพื้นเหมือนเดิม จนผมกลับมาใหม่ เขาถึงได้เงยหน้าขึ้นมาอีกครั้ง
   ผมซื้อก๋วยเตี๋ยวลุยสวน และข้าวเหนียวหน้าสังขยามาฝาก ยื่นถุงให้เขา บอกให้ไปหาที่นั่งสบายๆ กินนะ
   ขี่รถกลับมาบ้านอย่างสุขใจ อีกหนึ่งความสุขเล็กๆ น้อยๆ ที่สร้างด้วยการให้
   ตลอดวันที่อยู่ร้านก็เป็นไปแบบเดิมๆ
   ปิดร้านหัวค่ำ แวะกินอาหารในฟู๊ดเซนเตอร์ ภรรยาชวนกินไอติม เลยใจอ่อนจัดไป แต่ไอติมครึ่งถ้วยหลังมันไม่อร่อยเหมือนครึ่งแรกเลย รู้สึกผิดจริงๆ คราวหน้าไม่กินแล้ว อ้วนมากกกก
   วันนี้มีงานเลี้ยงรุ่นของนักเรียนโรงเรียนสวนกุหลาบรุ่น 104 เพื่อนๆ ไปกันเพียบ แต่ผมยังคงอยู่ร้านขายของ
   อืมมม ชีวิต…

« Reply #14 on: March 16, 2015, 05:57:58 pm »
15 มีค 58
   จะเรียกว่าเพลียสะสมก็ได้นะ จัดเต็มมาตลอด 4 วัน แถมเช้านี้ตื่นตีสามกว่า มิวบอกขอนอนแบบเปิดไฟ เพราะกลัวผี พอถามว่าผีหน้าตาเป็นยังไงก็ตอบไม่ได้ สอนหลายครั้งหลายหนแล้วว่า “ความกลัวเกิดจากจิตใจของเราเอง” มิวรู้และเข้าใจดี แต่ก็ยังกลัว
   จะนอนต่อก็นอนไม่หลับ พลิกไปพลิกตาก็นอนแบบไม่สบาย ผมชอบนอนมืดๆ เงียบๆ
   ลงมาซ้อม Uke ตั้งแต่ตีสี่ ซ้อมแบบหลับๆ นี่แหละ สักพักก็ตื่นจริง ไปวิ่งออกกำลังกายดีกว่า นี่ผมจำไม่ได้แล้วนะว่าออกวิ่งครั้งล่าสุดวันไหน เมื่อไหร่
   ตั้งใจจะเอารถพ่อคันใหม่ออกไปใช้บ้าง แต่พอเห็นรีโมทมันอันใหญ่ๆ ก็เปลี่ยนใจ ตอนวิ่งไม่ชอบพกของอะไรตุงๆ กางเกง เอาคัน 180SX ของเราไปแบบเดิมนี่แหละ กุญแจผมทำเสริมเป็นแบบอลูมิเนียมเบาๆ บางๆ พกแล้ววิ่งสบายกว่ากันเยอะ แถมไม่ต้องห่วงเรื่องการโดนเหงื่อ
   จัดไป 1.30 ชม ครับ 30 นาทีแรกนี่วิ่งแบบช้าเลย ตั้งใจวอร์มสุดๆ เพราะห่างหายไปหลายวันไง เหงื่อออกแล้วก็รู้สึกสบายครับ ขณะวิ่งก็ทำสมาธิ สวดมนต์ บางช่วงก็คิดถึงเรื่องชีวิต ธุรกิจ ฯลฯ
   คิดเท่าไหร่ก็ยังคิดไม่ออกว่าจะเดินแนวทางไหนดี รถยนต์ที่เรารักและถนัด หรือจักรยานทัวริ่งที่เราชอบ

กลับมาบ้านอาบน้ำและออกไปกินก๋วยเตี๋ยวที่ตลาดกับภรรยา ร้านเดิมนั่นแหละ พฤติกรรมมนุษย์ชอบทำอะไรเดิมๆ เสมอ ชอบอะไรก็กินร้านเดิม นังที่เดิม จอดรถตำแหน่งเดิม สั่งอาหารแบบเดิม
   ขากลับซื้อมาฝากมิว 1 ถุง ชวนให้ออกมากินด้วยกันก็ไม่ยอมมา บอกง่วงนอน ขอนอนต่อ ก็แหงสินะ ตัวเองตื่นตั้งแต่ตีสามแถมตื่นแล้วก็มานอนต่อ แต่ผมนี่สิ ตื่นแล้วตื่นเลย ขณะนี้วิ่งออกกำลังกายเสร็จ กินอิ่ม อืมม แม่งง่วงได้ที่ดีจริงๆ เลยนะ
   อยู่บ้านแบบเนือยๆ เพลียๆ ตลอดวัน

ได้ฤกษ์เข้าเวปจักรยานอัปเดทสมอง เห็นคนโพสเถียงกันว่ารถพับแบบใดพับเร็วสุดในโลก คนหนึ่งว่า IF Move พับได้ 5 วิ อีกคนบอก Bike Friday Tikit พับได้ 6 วิ จะบอกให้ว่ามันคือสเปคในโบรชัวร์ครับ ถ้าเจอข้าวของใช้รถคล่องๆ จะพับได้เร็วกว่านั้นอีก ยกตัวอย่าง Strida ในโบชัวร์บอกพับได้ 10 วิมั้ง มาอยู่ในมือผม มันเหลือแค่ 3 วิ เท่านั้นเอง    
   เฮ้ย ไม่ได้แปลว่าผมเก่ง แต่หมายความว่าถ้าคุณฝึกให้คล่อง รถอะไรก็จะพับได้เร็วมากขึ้นทั้งนั้น ขอเพียงแต่ให้รู้จังหวะในการพับ ตำแหน่งในการจับ ตำแหน่งของขาจาน เหล่านี้มันต้องลงตัวตามที่มันออกแบบมา