Author Topic: เรื่องนักแข่ง  (Read 1483 times)

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
เรื่องนักแข่ง
« on: August 11, 2006, 12:43:55 am »
คือ ในรายการแข่งขัน FF นะคับ
ตอนแรก ๆ เลย ก็บอกไว้ว่าคนที่เข้ามาลงแข่งขันนั้น จะต้องไม่เป็นักแข่งที่แข่งอยู่ตามรายการ
ต่าง ๆ แล้ว ในทุก ๆ ประเภท
แต่พอมาระยะหลัง ๆ เริ่มมีนักแข่งนั้นทำการลงแข่งด้วย
แต่กรรมการ ก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมก็คิดว่าตอนแรกบอกอย่าง พอมาตอนหลังบอกอีกอย่าง

ที่มถามพี่ๆ แค่อยากคิดว่า ถ้าพี่ ๆ เก่งแล้ว ขับแบบรู้ไปหมดแล้ว
จะมาแข่งกับนักแข่งที่เป็นหน้าใหม่ ๆ หรือ เพิ่งจะเรียนรู้เพื่ออะไรหรือคับ
ไม่คิดจะปล่อยให้เด็ก ๆ น้อง ๆ ได้มีโอกาศยืนรับถ้วย หรือ ได้มีกำลังจังในการแข่งบ้างเลยหรือ
ส่วนตัวผมไปแล้วไม่ได้คิดอะไรนัก แต่เห็นคุย ๆ กันบางคนบ่น บอกเห็นคนนี้ลงก็ยกอันดับ
ให้เค้าไปเลย ถ้ารถเค้าไม่พัง ก็ได้อยู่แล้ว

ซึ่งผมคิดว่าจุดประสงค์ การลง FF ก็เพื่อให้นักแข่งหน้าใหม่ ได้ขับ และเรียนรู้ เพื่อจะมี
นักขับหน้าใหม่ ๆ เกิดขึ้นบ้าง หรือว่า นี่คือ วงการแข่งรถของเมืองไทย
ที่วัตถุประสงค์ กับ การแข่งจริงนั้น มันสวนทางกันเลย

พี่ ๆ คิดว่าอย่างไรบ้างคับ :-\

ขอบคุณคับที่ฟังผมบ่น

Offline Mokan

• Authentic Drifter
  • Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
Re:เรื่องนักแข่ง
« Reply #1 on: August 11, 2006, 01:20:27 am »
โดยส่วนตัวแล้ว ผมถือว่า FF หรือ Club race ทั้งหลายนั้น เป็นการแข่งในระดับ"สมัครเล่น" คือทุกคนสมัครที่จะเข้ามาเล่น เพื่อการเรียนรู้ในกติกาและทักษะการขับรถในลักษณะของการแข่งขันอย่างถูกต้องด้วยเงินทุนที่ต่ำ เพราะใครจะลงแข่งด้วยรถอะไรก้อตามแต่ใครจะมี เป็นการแข่งที่ไม่ได้ซีเรียสมากมาย ไม่จำเป็นต้องพึ่งสปอนเซอร์ ไม่จำเป็นต้องมีการลงทุนร่วม จะแพ้หรือชนะนั้นไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไรนัก เพราะมันเป็นเพียงแค่ระดับสโมสร ใครเก่งก้อมีถ้วยมีรางวัลเพื่อให้เกิดเป้าหมายในการพัฒนา แต่ไม่ใช่เป็นการแข่งล่ารางวัล

Club race จึงควรเป็นการแข่งขันที่เปิดโอกาสให้"มือใหม่"นั้นได้มาฝึกฝนฝีมือ ก่อนที่จะเข้าสู่ระดับ"มืออาชีพ" แต่ไม่ควรถึงกับเป็นการกันไม่ให้นักแข่งระดับเซียนเข้ามาเล่นด้วย เพราะ"เซียน"ที่ดีนั้นจะเป็นผู้ที่ให้ความรู้แก่"มือใหม่"ได้ แต่ควรมีข้อแม้ว่า หากมีการแข่งขันและเก็บคะแนน เซียนนั้นจะลงแข่งด้วยก้อได้ แต่ไม่มีการนับคะแนนหรือรางวัลใดๆให้กับเซียนถึงแม้จะเป็นผู้ชนะก้อตาม คือลงไปแข่งเพื่อเป็น"วิทยาทาน"แก่มือใหม่ก้อควรจะพอ แน่นอนครับ ถ้าลงแข่งแล้วมีเซียนมาสอยรางวัลอยู่เรื่อยๆ ผมเองก้อคงไม่ชอบใจเท่าไหร่ ถ้าผมเป็นมือใหม่
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline kumiko

• Amateur Racer
  • *
Re:เรื่องนักแข่ง
« Reply #2 on: August 12, 2006, 01:16:30 am »
คับพี่ ถ้าเป้นอย่างที่พี่พูดมันก็ดีนะคับ
แต่คะแนนเก็บ FF คงไม่มี เพราะไม่ใช่การแข่งขันระดับประเทศไทย
ส่วนมากเซียน ไปเก็บถ้วยไว้สะสมมากกว่า ส่วนมือใหม่ก็อดไปตามเคย
ไม่มีเงินทุนสูง ๆ ไปเล่นรุ่นใหญ่ ๆ บ้างแล้วไป อิ ๆ