Author Topic: พี่ๆคับช่วยผมด้วย  (Read 6298 times)

200sx

• Guest
พี่ๆคับช่วยผมด้วย
« on: August 12, 2005, 11:40:45 pm »
คือผมมีคำถามเกี่ยวกับกรองเปลือยมาถามอะคับเกี่ยวกับวิธีการเลือกซื้อเกี่ยวกับขนาดของกรองเปลือยผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยอะคับผมเคยทราบมาว่าตัวกรองเปลือยปากมันจะมีหลายขนาดเช่น 70มิล 80มิล อย่างเนี้ยคับเเล้วรถผมเครื่อง ca18det จะใส่ขนาดเท่าไหร่อะคับเเล้ว ข้อ2 ผมอยากทราบราคาของกรองเปลือย k&n เเละ hks ว่าของใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่คับ ข้อ3 เมื่อได้ตัวกรองเปลือยมาเเล้วต้องเอาไปให้ร้านท่อไอเสียใส่ได้ใช่มั้ยครับเพราะมันต้องสร้างหน้าเเปลนเชื่อมกันอะครับขอบคุณมากคับช่วยตอยให้ผมด้วยนะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:พี่ๆคับช่วยผมด้วย
« Reply #1 on: August 13, 2005, 12:58:56 pm »
เลือกใหญ่ไว้ก่อนไม่เสียหลาย แต่ใหญ่มากไปมันน่าเกลียด ปากกรองมันใหญ่ แต่ปากเทอร์โบมันเล็ก ต้องทำท่อให้มีขนาดเรียวลงมา จะน่าเกลียดก็ตรงท่อนี้แหละ  ;D
- เลือกให้มันใหญ่กว่าปากเทอร์โบนิดหน่อยพอครับ

- เรื่องราคาผมขอผ่าน ไม่ถนัด

- ไปร้านท่อไอเสียก็ได้ หรือร้านที่ถนัดงานอลูมิเนียมก็ได้ครับ ทำได้ สบายมาก ราคาก็แล้วแต่ความเนี๊ยบและชื่อเสียงของร้าน
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

200sx

• Guest
« Reply #2 on: August 13, 2005, 08:02:59 pm »
ขอบคุณพี่มากคับเเล้วใครพอจะทราบราคาตามที่ผมถามไว้ช่วยผมด้วยครับผมยังรอคำตอบอยู่ครับ

Offline Vincent

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #3 on: August 13, 2005, 11:55:01 pm »
- พี่เปิ้ลครับ แล้วทำไมผมเห็นรถ BMW กรองเปลือยแต่งของ Dinan มันเล็กๆเองอะครับ ขนาดจะพอๆกับท่อของมันอยู่แล้วอะครับ (ประมาณ 3นิ้ว) หรือว่า กรองเปลือย ของเครื่อง N/A กับ เทอร์โบมันใช้คนละแบบกัน..

- แล้วในรูปนี้ผมใช้กรองใหญ่ไปป่าวอะครับ เครื่อง 1.8 (1895ซีซี) หงะครับ

ขอบคุณครับ

ราคากรองเปลือย พันกว่าบาทก็มีครับ มีไปจนถึง สองสามพันเลยอะครับ

It's not how you modified your car, It's how you race your car.

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #4 on: August 14, 2005, 01:13:19 am »
ไส้กรองอากาศจะใหญ่จะเล็กมันอยู่ที่จำนวนอากาศที่ต้องผ่านตัวมันเข้าไปในเครื่อง ถ้าเครื่องใหญ่หรือเครื่องเทอร์โบ อากาศไหลผ่านมากก้อต้องใช้ตัวใหญ่ ถ้าเครื่องเล็กหรือเครื่อง NA ก้อใช้ตัวเล็กหน่อยก้อพอ มันอยู่ที่มันมีพื้นที่ในการกรองสิ่งสกปรกในอากาศมากขนาดไหน ถ้าเครื่องใหญ่หรือเทอร์โบจะใช้กรองเล็กก้อได้ แต่จะตันเร็ว เครื่องเล็กแต่ใช้กรองใหญ่ก้อตันช้าหน่อย แต่เกะกะ ถ้าเป็นไปได้ เอาตัวที่ใหญ่ที่สุดที่สามารถจะยัดเข้าไปในฝากระโปรงได้ แต่ควรจะใช้พื้นที่ในการกรองอากาศให้เต็มที่ ไม่ใช่ไส้กรองอันเบ้อเร่อแต่ดูดอากาศผ่านได้แค่ครึ่งซีก

เคยแกะไส้กรอง K&N ดูไม๊ มันก้อแค่ผ้าก๊อซสี่ห้าชั้นประกบด้วยมุ้งลวดสเตนเลส นั่นแหละ มุ้งลวดทำหน้าที่กรองเศษขยะขนาดใหญ่และเป็นโครงของตัวไส้กรองให้คงรูป ผ้าก๊อซนั้นเป็นตัวกรองละเอียด น้ำมันแดงๆที่ใส่เอาไว้เป็นตัวจับฝุ่นเล็กๆที่เหลือ เลยมีกรองเปลือยกีอปปี้กันออกมาขายเกลื่อน
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline dori

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ดริฟท์ศาสตร์
« Reply #5 on: August 14, 2005, 02:05:46 am »
เคยแกะไส้กรอง K&N ดูไม๊ มันก้อแค่ผ้าก๊อซสี่ห้าชั้นประกบด้วยมุ้งลวดสเตนเลส นั่นแหละ มุ้งลวดทำหน้าที่กรองเศษขยะขนาดใหญ่และเป็นโครงของตัวไส้กรองให้คงรูป ผ้าก๊อซนั้นเป็นตัวกรองละเอียด น้ำมันแดงๆที่ใส่เอาไว้เป็นตัวจับฝุ่นเล็กๆที่เหลือ เลยมีกรองเปลือยกีอปปี้กันออกมาขายเกลื่อน

ฟังดูโครงสร้างมันง่ายๆ จึงอยากจะถามว่า ของแท้และของเทียม คุณภาพหนีกันมากมั้ยครับ เราควรเลือกซื้อแบบไหนกันแน่
Signatures are displayed at the bottom of each post or instant message. YaBBC code may be be used in your signature.

Offline Mangza

• http://www.stormclub.com/
« Reply #6 on: August 14, 2005, 03:03:00 am »
กรองประเภทที่เป็นผ้าชุบน้ำมันแบบK&N ผมว่ามันดีเฉพาะตอนใหม่ๆนะ ถ้าปล่อยให้ตันเมื่อไหร่ แรงดูดของเครื่องยนต์ทำให้กรองมันเสียทรงได้เลยนะครับ ของผมเป็นมาหลายลูกแล้วโดยเฉพาะพวกเครื่องเทอร์โบ อีกอย่างราคาน้ำยาล้างกรองก็ไม่ใช่ถูกๆK&Nก็ชุดละ4ร้อยกว่า-5ร้อย ใช้ได้แค่3-4ทีก็หมดแล้ว

ผมเคยลองใช้กรองแบบเป็นสแตนเลสถัก ก็ใช้ดีนะครับ ไม่ค่อยตัน+ทนด้วย แต่สงสารเครื่องน่าดูเพราะมันคงกรองฝุ่นไม่ดีเท่าไหร่

ว่าแต่ว่า ใส่กรองเปลือยแล้วมันแรงขึ้นจิงๆเหรอครับ สำหรับรถบ้านปรกติเราเนี่ย????  ผมเห็นบางคันAirBoxที่โรงงานเค้าออกแบบมามีท่อรับลมเย็นๆจากหน้าเครื่องเรียบร้อย  แต่เด็กแนวบ้านเราก็แต่งรถกันแปลกๆรื้อออกใส่กรองเปลือย แล้วดันเอากรองเปลือยไปใว้หลังหม้อน้ำ ร้อนหนักก่าเดิมอีกมั๊งเนี่ย :P คิดดีๆนาครับ บางครั้งการแต่งรถไม่ใช่ว่าเอาตังค์ยัดลงไปแล้วมันจะแรงขึ้นซะที่ไหน
คนไม่มีฐานะ

Offline Mokan

• Winning isn't everything, it's the ONLY thing!!!
« Reply #7 on: August 14, 2005, 01:46:16 pm »
อืมม เรื่องคุณภาพนี่คงอยู่ที่เกรดของผ้าก๊อซกับมุ้งลวดที่ใช้อ่ะนะ ผ้าก๊อซนั้นคงมีหลายเกรด เพราะเคยซื้อผ้าก๊อซมาจากหลายๆที่แล้วมันไม่เหมือนกันนัก ตัวมุ้งลวดนี่ถ้าใชมุ้งลวดกันยุงคงไม่เกิด K&N ใช้มุ้งลวดสเตนเลส พับเป็นลอนแล้วม้วนมันเลยทรงรูปได้ เคยเห็น Filter แอร์ของ3M ที่เป็นผืนสีเทาๆล้างน้ำได้ ถ้ามีเบอร์หนาๆก้อน่าจะใช้แทนผ้าก๊อซได้

ส่วนเรื่องน้ำยาล้างอันแพงแสนแพงของ K&N นั้น ผมเปลี่ยนไปใช่ Crorox แทน ได้ผลครับ จริงๆ ขาวจั๊วะเลย แต่ไม่รู้จะเปื่อยเร็วกว่ารึป่าวนะ ของผมยังใช้ได้อยู่ แต่ยังใช้น้ำมันของ K&N ตะหงิดๆจะลองเอาน้ำมันเกียร์ Auto มาใช้แทนเหมือนกันแต่ยังแหยงๆอยู่ ถ้าใครจะลองก้อ...ตัวใครตัวมัน  (อ้าว) ;D
In racing, you either lead or follow or GETTA HELL OUT OF THE WAY!!!!

Offline WW8T

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
« Reply #8 on: August 17, 2005, 05:31:11 pm »
แล้วกรองเปือยมันคือส่วนไหนครับอุอุ ช่วยวงให้ดูหน่อยได้มะคับ

Offline zpeed

• Gasoline is in my blood
« Reply #9 on: August 18, 2005, 12:44:25 am »
I heard that K&N is best when it's use for a while not new.  Because dirt that trap in the oil help filter more dirt.  Usually I wash it once a year on my wife SUV.  My car I wash it 2-3 times a year.  I use 409 (degreser cleaning water base) soak it for 2-3 hours and use HOT water to rinse it out.  Let it dry over night, then reoil it.

If it faster?  I think I feel it, PRM going up a lot faster but I doubt it make more HP (maybe 0.5 hp WOW)
Good Driver can make slow car go fast but Fast car won't make slow driver fast.