Author Topic: พี่ครับผมมีคำถามครับ(รบกวนถาม)  (Read 2960 times)

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
1.อยากรู้ว่าถ้าเอารถ Accord 3.0 ตัวใหม่ เอามาใส่ supercharge (ไม่รู้ว่าเขียนถูกป่าว) แล้วก็ทำท่อใหม่ทั้งเส้นให้ระบายคล่องตัว อยากทราบว่า ถ้าเรา kick down จาก0-200 km/hr มันจะเร็วขึ้นไหมครับ (ใส่พวก aero body แล้วครับ)

2.ตัวsupercharge นี่นะครับผมเห็นว่ามันเพิ่มแรงม้าได้50 ตัวบ้าง 70 ตัว มันเปลี่ยนตัวอะไรในsupercharge หรือครับ (จะเหมือนในพวกรถ mini หรือเปล่าครับ)

3.สมมติว่าใส่ตัว supercharge แล้วสามารถวิ่งที่รอบสูงๆ นานๆ ได้ไหมครับ

ปล. ที่ถามเพราะว่ามันเป็นรถในฝันครับ คือถ้ามี อยากทำให้ของเดิมที่มีอยู่แล้วให้มันดีขึ้นไปอีกอ่ะครับ (ไม่ชอบ turbo อ่ะครับแต่ไม่ได้เกลียดนะครับ) แค่อยากรู้อ่ะครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
แอคคอร์ดใหม่ ใส่ SC ก็ต้องยิ่งแรงสิครับ (ขอให้เป็นของตรงรุ่น หรือถ้าดัดแปลงก็ต้องทำโดยผู้รู้จริง และทำถูกต้อง)

เร่งจาก 0-200 ได้เร็วกว่าเดิมแน่นอน

SC ที่ให้แรงผิดกัน 50 ม้าบ้าง 70 ม้าบ้าง ก็จะต่างกันที่อัตราบูสท์ครับ บูสท์เยอะก็แรง กินน้ำมันเยอะ สึกหรอสูง กรณีรถ Mercedes Benz C Class ที่แรงต่างกัน (เฉพาะในรุ่น SC) ก็แรงเพราะบูสท์ต่างกันครับ

วิ่งรอบสูงได้นานสบายมาก ดูแลเรื่องความร้อนให้ดี

ผมก็ชอบ SC แต่.. ถ้าเล่นกันสุดๆ ก็ต้องเป็นเทอร์โบครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline ชัย08

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน เพราะวันนี้คือวันพรุ่งนี
1.พี่ครับ แล้วตัวSC นี่ มีสำนักไหน บ้างครับที่ทำออกมาสำหรับรุ่นนี้ครับ (เผอิญมีพี่เค้าสนใจอยู่ครับ) ที่ HKS Thailand มีไหมครับ หรือถ้าสั่งนี่ต้องทำไงบ้างครับ ร้านคุณอั้น ATP เค้ารับหรือเปล่าครับ

2.แล้วถ้าสมมติว่าติดเพิ่มมา70 แรงม้า มันจะวิ่งทะลุ 250 km/hr หรือเปล่าครับ(ในกรณีที่ปลดล็อครอบแล้วครับ+ใช้พวกกล่องจูนอีกเล็กน้อย)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
จะเอาชัวร์ต้องไปถามเซียนฮอนด้า แต่ผมขอเดาดังนี้

SC ของรถรุ่นนี้น่าจะมีครับ Blitz ก็น่าจะมี HKS ผมไม่ชัวร์ แต่ถ้ามีคนรู้จักก็เช็คกับเขาได้

ถ้าเช็คแล้วมีของ ก็สั่งได้เลย สั่งจากไหนก็ได้ครับ แต่.. ได้ของมาแล้วติดตั้งกันเป็นหรือเปล่า จุดนี้สำคัญมาก เพราะได้ชุดคิทตรงรุ่นมาก็จริง แต่พอติดตั้งอาจมีผิดเพี้ยนบ้าง เคยเจอมาแล้วกับ Mercedes Benz และ BMW ครับ

เดิมๆ วิ่งได้สักแค่ไหนครับ ถ้าสัก 220 แล้วพ่วง SC มา ผมว่าทะลุ 250 ได้ไม่ยาก และถึงแม้วิ่งไม่ถึง 250 เราก็ยังปรับบูสท์มันขึ้นได้อีก (ระวังข้อเสียของการบูสท์สูงด้วย)

เช็คของ และเช็คราคาก่อนครับ เบ็ดเสร็จราว 2 แสนบาท ไหวไหม  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline S2

• How fast can you burn?
    • under construction
เครื่องเดิมๆผมว่ามันน่าจะแตะๆ ๒๕๐ เหมือนกันนะ ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดาน่ะ  ;D