Author Topic: ขอข้อมูลรถพับที่เหมาะกับรูปแบบการใช้งานครับ  (Read 4989 times)

Offline SPK

• Amateur Racer
  • *
สวัสดีครับ พอดีกำลังมองหารถพับมาขี่ แต่ยังไม่เคยลองขับมาก่อน เห็นแต่ในภาพ เลยอยากรบกวนขอข้อมูลรู่นที่เหมาะกับตัวเองหน่อยครับ
ข้อมูลพื้นฐานคือ สูง 187 cm หนัก 70 kilo สไตล์การขับขี่คือ ปั่นออกจากซอยต่อรถไฟฟ้า แล้วก็ปั่นต่อไปที่ทำงานครับ แล้วก็ปั่นออกกำลังกายทั่วไปตามสวนรถไฟฟน่ะครับ อิอิ รบกวนหน่อยนะครับ  :)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ให้ข้อมูลพื้นฐานมาเยอะแบบนี้ค่อยตอบได้ง่ายหน่อย

จะใช้จักรยานร่วมกับรถไฟฟ้า ก็ต้องมองไปที่รถพับเท่านั้นครับ

คุณสูงถึง 187 ผมจึงแนะนำรถที่ใช้ล้อไม่ต่ำกว่า 16 นิ้วครับ ที่จริงหากศึกษามาพอควรก็สามารถใช้รถล้อ 16 หรือต่ำกว่านี้ก็ยังได้ครับ แต่ขอประสบการณ์บนท้องถนนให้มากกว่านี้สักหน่อยก่อนนะ เพราะรถล้อเล็กมันทรงตัวได้ไม่ดีเท่ารถล้อใหญ่ครับ

ปั่นจากบ้านถึงรถไฟฟ้าไกลสักเท่าไหร่ครับ เพราะหากต้องขึ้นรถไฟฟ้ากันบ่อยๆ ผมขอแนะนำรถที่พับเร็ว พับเล็ก พับง่าย เข็นคล่อง แต่รถพวกนี้มันจะใช้งานตอนปั่นปกติได้ไม่ดีเท่าพวกรถพับทรง Dahon น่ะครับ
- รถที่พับเร็ว คล่อง เพรียว ก็คือรถ Strida ครับ และถ้าเล่น Strida ผมแนะนำล้อ 18 ให้คุณใช้ ผมว่าเหมาะสมกว่าล้อ 16 ครับ

แต่ถ้าต้องปั่นไกล และถ้าไม่ได้ใช้ร่วมกับรถไฟฟ้าบ่อยนัก ก็จะแนะนำรถทรง Dahon ขนาดล้อ 20 นิ้วแทนครับ

สุดท้ายก็มาจบที่งบประมาณว่ามีสักเท่าไหร่ ถ้าหมื่นกลางๆ ก็จะได้รถใหม่ แต่ถ้าหลักพัน ก็ต้องเป็นรถทรง Dahon มือสองแทนครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline SPK

• Amateur Racer
  • *
ขอบคุณสำหรับข้อมุลมากๆเลยครับ ระยะทางนี่ก็ไม่ไกลเท่าไรหรอกครับ รวมๆ ก็ประมาณ 2 3 กิโลเมตร เท่าที่ดูๆไว้ก็ Dahon ล้อ 20 นี่ล่ะครับ สำหรับงบประมาณนี้ไม่มากเท่าไรครับ หลัก$พันปลายๆ หรืหมนต้นๆ น่พอจะได้ครับ  ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
เป็นตัวเลือกที่ไม่เลวครับ ซ้อมพับ ซ้อมเข็นให้คล่องสักหน่อยก็จะคุ้นมือได้ไม่ยาก

แต่ตอนเคลื่อนย้ายก็ต้องจับกันดีๆ หน่อย เพราะมันมีมุมให้เข็นแค่มุมเดียว ระวังโซ่เลอะกางเกงด้วยครับ  :)
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride