Author Topic: 16" หรือ 20" สำหรับรถคันที่สองเพื่อ...  (Read 4523 times)

Offline lifestyle

• Amateur Racer
  • *
ปกติใช้งาน GIANT YUKON อยู่ครับ พักหลังๆเริ่มอยากจะได้เพิ่มอีกคัน

เพื่อเอาไปปั่นเล่นต่างจังหวัด ปั่นเล่นในนี้นี้ก็ชมเมืองบ้าง หรือเวลาออก

ไปดื่ม เพราะต่างจังหวัดไม่มีแท๊กซี่คงไม่ได้ใช้คันที่สองมาออกกำลังกายมากนัก

แต่จะติดใช้จักรยานแทนสองเท้า ค่อนข้างมาก เพราะฉนั้น สองล้อ ต้องดูเท่

โดดเด่น เอ่อ ก็ไม่เข้าใจครับ ว่าทำไมต้องมีความมั่นใจตัวเองจากสายตาคนอื่น

มากกว่ามั่นใจในตัวเองก่อน แต่ผมคิดว่าคนส่วนมากก็คงจะเป็นคล้ายๆกับผม

ที่มองไว้ก็เลยเป็น Mu xxv, Mu SL, Speed pro TTและCurve SL ตามลำดับ

ตัวสุดท้ายเพิ่มเข้ามาเป็นตัวเลือกเพราะความสะดวกในการขนย้ายซะมากกว่า

เข้ากทม.เดือนละครั้ง ไปต่างจังหวัดเดือนละครั้ง ไม่มีท้ายรถของตัวเองให้ใส่

สูง 170 หนัก 68 Kg. คันที่สองอยากปั่นได้สบายๆโดยไม่ต้องใช้สมาธิมาก แต่ก็สามารถ

เร่งสปีดเพื่อตามหรือแข่งชาวบ้านได้   ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ :)  :)  :)

Offline NEW Entry

• Amateur Racer
  • *
ผมเพิ่งได้ P8 มา ปั่นค่อนข้างสนุก แต่มันครึ่ง ๆ กลาง ๆ ระหว่างปั่นมันกับสะดวก ถามว่าปั่นสนุกไหมคงไม่เท่า MTB เพราะเวลาเจอหลังเต่าก็ต้องเบรคตัวโกร่งกลังรถพังเพราะล้อเล็ก แต่พอพับเก็บ เอาเข้าจริง ๆ ก็ใหญ่พอตัว(ล้อ 20 นิ้ว) ผมว่าถ้าเอาสะดวกเคลื่อนย้ายก็น่าจะเป็น ล้อ 16 นิ้วก็ดีครับ แต่ถ้าจะเน้นขี่มันก็ 20" ต้องเลือกครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมพอจะเข้าใจอารมณ์ของคุณที่ต้องการรถสไตล์ดูสวยงามหน่อย แม้จะไม่ได้ปั่นกันโหดแบบคนอื่นเขา แต่มันก็สุขใจของเรา ใครจะทำไม

รถที่คุณว่ามาล้วนแล้วแต่สวยครับ ปั่นดีแน่ เพราะใช้อะไหล่อุปกรณ์เกรดสูงมาก สัดส่วนของคุณก็เหมาะสมดีกับรถในลิสต์ ฉะนั้น ชอบหน้าตาคันใด ชอบราคาคันใด ก็สามารถเลือกได้เลยครับ

ถ้าอยากได้รถอัตราเร่งดี ก็ต้องเลือกรถเบา
ถ้าแรงเยอะ ชอบตีนปลาย ปั่นเร็วๆ ก็ต้องเลือกรถเกียร์เยอะ

รถพับล้อเล็กแค่ 20 นิ้ว ต่อให้รถคันละแสน หรือหลายแสน ก็จะทรงตัวสู้เมาเทนไบค์โทรมๆ เก่าๆ ล้อ 26 นิ้วไม่ได้ครับ ล้อยิ่งใหญ่ ยิ่งมั่นคงกว่า

อยากปั่นสบายๆ ไม่ต้องระวังมาก ก็ต้องเลือกแบบยางใหญ่หน่อยครับ ได้ตรงนุ่มนวล แต่อัตราเร่งก็จะแพ้พวกยางเล็กแคบ

เล่นรถพับแต่ไม่มีท้ายรถตัวเองให้ใส่ แบบนี้ดูจะไม่คุ้มค่านะครับ เพราะหากไม่ใช้ฟังชั่นการพับของมันแล้ว เล่นรถแบบ Full Size จะตรงจุดกว่าครับผม

คำแนะนำ
- เลือกรถแบบ Mini มาเล่นครับ ล้อ 20 นิ้วเหมือนรถพับ แต่เฟรมแน่นดีเหมือนรถ Full Size
- ยังคงความคล่องตัวเหมือนรถล้อ 20 แต่ยืนโยกได้ ปล่อยมือได้ อัตราเร่งดีพอๆ กับรถ Full Size
- อะไหล่ อุปกรณ์ การอัปเกรดต่างๆ ใช้ของ MTB ได้เลย ประหยัด ถูก ทน หาง่าย

ปล แต่มันพับไม่ได้นะ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride