Author Topic: จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ  (Read 15819 times)

Offline Thep Twenty

• Group N Racer
  • **
  • ก็แค่ เด็ก ม.6
ถามเล่นๆหน่ะคับ อยากรู้ เพราะเล่นทีไรก็ under steer หนักทุกทีเลย
อ่อ อย่าเพิ่งตอบว่าแก้ที่คนขับนะครับ คนขับหน่ะ เวลาฝึกไม่ค่อยมีครับ
เลยอยากรู้ว่าถ้าแก้ที่รถจะมีส่วนไหนที่ช่วยให้ดีขึ้นได้บ้าง

เคยลองย้ำคลัชดูครับตอนมาเร็วๆแทนที่รถจะ over steer ไปเลย แต่มันกลับ
under ก่อน แล้วค่อย over มันก็เลยกลายเป้นอะไรก็ไม่รู้ มั่วๆ เหอๆๆๆๆ ???

ปล.เต็ทโรงงาน ล้อเดิม ยางหมดอายุ ช่วงล่างเดิม ตามภาพ
RB Only !

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #1 on: January 03, 2006, 02:01:59 pm »
อ้าว ก็คุณบอกเองว่ายางมันหมดอายุ ก็แก้ที่ต้นเหตุก่อนครับ

พูดถึงเรื่องการยึดเกาะ ผมยกให้ยางเป็นพระเอก อันดับหนึ่งครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....
Re:จะแก้ under หนักๆ ยังไงครับ
« Reply #2 on: January 03, 2006, 08:30:45 pm »
ผมว่ายางเสื่อมสภาพมันไม่ดีนะครับ

ตอนผมหัดดูดริฟตอนแรกก็คิกว่ายางไม่ยึดเกาะน่าจะดี( คิดแบบคนไม่รู้ )

เพราะเห็นว่ายังไงมันก็ต้องover steer อยู่แล้ว

แต่จริงๆแล้วมันควบคุมอะไรไม่ได้เลยครับ จะกลายเป็นหมุนมั่วๆไปซะมากกว่า  :'(

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #3 on: January 04, 2006, 08:53:44 am »
อาการเดียวกันเลย ผมก็เป็นอยู่
แก้ที่ล้อหน้าคับ
ตอนนี้ก็เก็บตังเปลี่ยนอยู่เหมือนกัน
ช่วงล่างเดิมตอนนี้คุณจะคุทง่ายกว่าช่วงล่างแต่งนะ
ลองใช่ช่วงล่างแต่งกับล้อยางชุดนี้สิ
นรกมีจริง
เบรกไม่ได้
เลี้ยวก็ไม่ได้
เห็นใจคนหัวอกเดียวกันครับ
 :'( :'( :'(

ส่วนวิธีแก้จริงๆจังๆก็(ผมก็ทำไม่ค่อยได้)
ก็ทำให้โอเวอร์ก่อนที่จะอันเดอร์ซะ
ทำไงก็ต้องลองดูหลายๆอย่าง
บอกเป็น hint ใหแค่นี้แหละ
มันต้องหาคำตอบด้วยตัวเอง
 ;D ;D ;D
« Last Edit: January 04, 2006, 08:56:52 am by kijz »

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #4 on: January 04, 2006, 11:39:07 am »
แก้ที่ต้นเหตุครับ

เรื่องแรง ทำความเข้าใจกับพื้นฐานเรื่องรถและการขับก่อนครับว่าอาการแบบนี้มันเกิดจากปัจจัยอะไรบ้าง แล้วของเรามันเกิดจากอะไรแล้วเเก้ไปทีละจุดครับ

รถก็มีส่วนครับ คุณเล่นกีฬาแบบนี้ด้วยรถเดิมๆก็เหมือนเตะบอลด้วยรองเท้าแตะแหละครับ เตะได้ไหม ได้ครับ แต่เตะเล่นแถวบ้านนะครับ ถ้าเอาไปเล่นจริงๆโดนคนเอาสตัทเหยีบตีนเอาแล้วจะซึ้งครับ

อย่าบอกว่าพี่ผมยังไม่มีเงินเลย กีฬาแบบนี้กีฬาของแพงครับ ถ้าจะเล่นก็ต้องเตรียมใจครับ พวกผมก็ใช่คนมีเงินครับ ทำเองหาเองกันทั้งนั้น

คนขับเองก็ยิ่งมีส่วนครับ เวลาดริฟ์นี่คือการที่คนขับเป็นคนควบคุม สร้างอาการต่างๆขึ้นมาครับ เพราะฉะนั้นคุณต้องเข้าใจว่าจะสร้างอาการต่างๆอย่างไร แล้วต้องฝึกหัดจนทำได้เองครับ

ข้อแก้ตัวว่าไม่มีเวลาซ้อมอย่าพูดเลยครับ ไม่มีประโยชน์หรอกครับ เวลาคุณสอบตกแล้วบอกอาจารย์ว่าผมไม่มีเวลาอ่านหนังสือมีใครเค้าช่วยคุณไม๊ล่ะ

คำตอบแบบสูตรสำเร็จไม่มีหรอกครับ เพราะเรื่องพวกนี้แตกต่างไปตามสถาณการณ์ คุณต้องทำความเข้าใจ เรียนรู้ และฝึกหัดจนทำได้ครับ แนะนำนิดหน่อยพอได้ครับแต่ต้องฝึกเอง ทำเอง

วันนี้สงสัยหงุดหงิดเพราะไม่ค่อยสบายมั๊ง ถ้าตอบหนักไปก็ไม่ต้องอ่านข้อนี้แล้วกันครับ ข้ามๆไปก็ได้

;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #5 on: January 04, 2006, 07:38:04 pm »
แก้ที่ต้นเหตุครับ

เรื่องแรง ทำความเข้าใจกับพื้นฐานเรื่องรถและการขับก่อนครับว่าอาการแบบนี้มันเกิดจากปัจจัยอะไรบ้าง แล้วของเรามันเกิดจากอะไรแล้วเเก้ไปทีละจุดครับ

รถก็มีส่วนครับ คุณเล่นกีฬาแบบนี้ด้วยรถเดิมๆก็เหมือนเตะบอลด้วยรองเท้าแตะแหละครับ เตะได้ไหม ได้ครับ แต่เตะเล่นแถวบ้านนะครับ ถ้าเอาไปเล่นจริงๆโดนคนเอาสตัทเหยีบตีนเอาแล้วจะซึ้งครับ

อย่าบอกว่าพี่ผมยังไม่มีเงินเลย กีฬาแบบนี้กีฬาของแพงครับ ถ้าจะเล่นก็ต้องเตรียมใจครับ พวกผมก็ใช่คนมีเงินครับ ทำเองหาเองกันทั้งนั้น

คนขับเองก็ยิ่งมีส่วนครับ เวลาดริฟ์นี่คือการที่คนขับเป็นคนควบคุม สร้างอาการต่างๆขึ้นมาครับ เพราะฉะนั้นคุณต้องเข้าใจว่าจะสร้างอาการต่างๆอย่างไร แล้วต้องฝึกหัดจนทำได้เองครับ

ข้อแก้ตัวว่าไม่มีเวลาซ้อมอย่าพูดเลยครับ ไม่มีประโยชน์หรอกครับ เวลาคุณสอบตกแล้วบอกอาจารย์ว่าผมไม่มีเวลาอ่านหนังสือมีใครเค้าช่วยคุณไม๊ล่ะ

คำตอบแบบสูตรสำเร็จไม่มีหรอกครับ เพราะเรื่องพวกนี้แตกต่างไปตามสถาณการณ์ คุณต้องทำความเข้าใจ เรียนรู้ และฝึกหัดจนทำได้ครับ แนะนำนิดหน่อยพอได้ครับแต่ต้องฝึกเอง ทำเอง

วันนี้สงสัยหงุดหงิดเพราะไม่ค่อยสบายมั๊ง ถ้าตอบหนักไปก็ไม่ต้องอ่านข้อนี้แล้วกันครับ ข้ามๆไปก็ได้

;D

มางวดนี้ท่านเข้มมากเลย  ;D
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• **
« Reply #6 on: January 04, 2006, 08:16:02 pm »
ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบคับ
ส่วนตัวเองแล้วเรียนอยู่แค่ ม.5 เองครับ เงินก็ไม่มีซ่อมรถหรอก เวลาที่จะเอามาใช้ก็ไม่ค่อยจะมีเท่าไหร่ กระผมจึงไม่สามารถอาไปขับเล่นได้บ่อยๆเนื่องจากไม่สามารถหาเงินเองได้ครับ พังทีซ่อมไม่ไหว เลยลองแค่นานๆครั้งพอ

ส่วนถามเรื่องแก้ที่รถก็แค่อยากรู้ว่ามีจุดไหนที่แตกต่างจากรถแต่งบ้างครับ
ถึงถามไปก็ไม่ได้ทำอะไรหรอกครับ เพราะเงินไม่มี  ขอบคุณมากๆนะค๊าบ
RB Only !

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #7 on: January 05, 2006, 10:03:44 am »
ถ้าเล่นแล้วไม่มีเงินซ่อม ก็อย่าเพิ่งเล่นเลยบครับ เพราะรถคุณ ต้องมีเรื่องให้พังแน่ๆ
เล่นไปเล่นมา เดี๋ยวลูกยาง ลูกหมากช่วงล่างขาดต้องเปลี่ยนแล้ว แรครั่ว ก็ต้องเปลี่ยนอีก เกิด พลาดหมุนไปชน ทำไงหละทีนี้  เอามันส์อย่างเดียวไท้ได้หริกครับ
เข้าใจน้ะวับรุ่น มันชอบ ชอบแล้วต้อลลอง แต่ถ้า ปัจจัยไม่ถึงอย่าเพิ่งเลยครับ เก็บพลังเก็บความรู้ อีกนิด จนถึงวันของเรา วันนั้น คุณจะซัดแค่ไหน ก็เรื่องของคุณหละทีนี้

เข้ามาเตือนสติด้วยความหวังดีครับ
แถมอีกนิด
การแก้ อันเดอร์ ต้องแก้ทั้งที่รถและคนขับครับ แก้รถแล้ว แต่ยังจะขับให้อันเดอร์ มันก็ยัง อันด่ะ อันด่ะ อันด้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ         ;D
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline Korn

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • สวัสดี สวีดัด -_-"
« Reply #8 on: January 05, 2006, 10:59:31 am »
ต่อจากพี่โจ

มันก็ยัง อันด่ะ อันด่ะ อันด้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ไอด้า!!!

;D      
SMARTTIRE

Offline SKMO

« Reply #9 on: January 05, 2006, 02:03:47 pm »
ต่อจากพี่โจ

มันก็ยัง อันด่ะ อันด่ะ อันด้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  ไอด้า!!!

;D      

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #10 on: January 05, 2006, 04:20:14 pm »
[size=8]ไอด้า!!!!!!![/size]
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

• **
« Reply #11 on: January 05, 2006, 10:38:23 pm »
ขอบคุณพี่ทุกคนมากคร๊าบ  ;D
RB Only !

Offline SKMO

« Reply #12 on: January 06, 2006, 06:13:16 pm »

ASK KORN.............................

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #13 on: January 06, 2006, 10:09:01 pm »

เรื่องนี้ต้องถามนครคนเดียวแหละครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับเรื่อพรรนี้เลยครับ

;D ;D ;D
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

Offline Korn

• สวัสดี สวีดัด -_-"
« Reply #14 on: January 06, 2006, 11:43:00 pm »
[size=20]
ไอ้บ้า
[/size][/glow][/font][/u]

;D
SMARTTIRE