Author Topic: -:-กริ๊ฟ เค้าทำกันตอนไหนแล้วมีวิธีหรือทำยังไงคับ-:-  (Read 4150 times)

ชีวิตนี้ข้าจาดริ๊ฟ

• Guest
 :P  การกริ๊ฟ นี้ คือการยึดเกาะใช่มั้ยคับ  แล้วจาต้องกริ๊ฟ ตอนไหน ก่อนจะ ดริ๊ฟ หรือป่าว
      แล้วมีวิธี หรือ ขั้นตอน การทำยังไง  ช่วยตอบ ให้ เข้าใจ ก็พอ คับ ขอบคุณ คับ..... :)

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ทำตัวตามสบาย ขับตามความต้องการของคุณได้เลยครับ ตรงไหนอยากกริป ตรงไหนอยากดริฟท์ ลองๆ ดู แล้วเดี๋ยวรถกับสภาพถนนจะสอนคุณเองว่าควรทำตัวอย่างไร

ใช้รถอะไรอยู่หรือครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
ผมเพิ่ง จะเริ่ม ศึกษา น่ะคับ แต่ยัง ต้อง รู้ความหมาย ของศัพท์ ของการแข่งรถอยู่ น่ะคับ
คือ ต้อง ศึกษา หาข้อมูล ก่อนน่ะคับ  ว่าศัพท์ แต่ล่ะคำ มีความหมายว่าอย่างไร
และมี วิธีการทำ หรือบังคับ รถยังไง  จึงอยากช่วยให้คุณๆ ทุกคน ให้ความกระจ่าง ด้วยน่ะคับ

อย่าง การกริ๊ฟ ผมอ่านที่คุณ เปิ้ล ตอบคนอื่นว่า เปงการ ยึด เกาะ เลยอยากทราบว่า มันทำยังไงอ่ะคับ
ให้ล้อ มันยึดเกาะ กะ ถนน (แล้วการกริ๊ฟ จะเปงการ รักษา สภาพยาง ใช่มั้ยคับ)

ปล.อ่านมาเกือบทุก กระทู้แล้ว รู้สึกว่า ทุกคนในนี้ สนิทกะมากๆ และมีน้ำใจ ความหวังดีทุกๆคนเลย
     โดย เฉพาะ คุณเปิ้ล ที่จา ขยันตอบหน่อย (เหง บางกระทู้ ตอบซะยาว เลย  อิอิ)
   ขอบคุณนะคับ :)

Bill_7

• Guest
เช่นกันครับผมก็ยังไม่ค่อยทราบว่ามันทำอย่างไร เคยแต่อ่านมาผ่านๆว่ามันคืออะไรแต่นึกไม่ออกว่ามันใช้จริงๆยังไงคับ และเห็นด้วยอีกเรื่องที่พี่ๆเป็นกันเองมาก  ;)ขอบคุณมากคับ

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
ไม่ได้กวนนะ
ก็ใช้ตอนไม่ได้ดริฟไง
ดริฟก็คือการสไลด(แบบตั้งใจ)
เมื่อไม่สไลดก็คือเกาะ (กริบ) เป็นต้นว่าเวลาชาวบ้านปกติขับกัน
ใช้เมื่อไหร่
น่าจะบอกว่าไม่ใช้เมื่อไหร่จะง่ายกว่า หรือใช้ดริฟเมื่อไหร่
ดริฟมักจะ แค่มักจะนะ ตอนต้องการขับแบบ hi-performance ใน low traction condition เช่น rally
หรือเมื่อมีกลุ่มคนเพี้ยนๆ(ผมด้วย)หาเรื่องสนุกๆทำ ;D ;D ;D

Offline Sea

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • เมื่อแฟนตัวเองเป็น nekomimi
    • FF Drift CREW
กลุ่มคนเพี้ยน ๆ ครับ  ;D ;D ;D

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
ผมเพิ่ง จะเริ่ม ศึกษา น่ะคับ แต่ยัง ต้อง รู้ความหมาย ของศัพท์ ของการแข่งรถอยู่ น่ะคับ
คือ ต้อง ศึกษา หาข้อมูล ก่อนน่ะคับ  ว่าศัพท์ แต่ล่ะคำ มีความหมายว่าอย่างไร
และมี วิธีการทำ หรือบังคับ รถยังไง  จึงอยากช่วยให้คุณๆ ทุกคน ให้ความกระจ่าง ด้วยน่ะคับ

อย่าง การกริ๊ฟ ผมอ่านที่คุณ เปิ้ล ตอบคนอื่นว่า เปงการ ยึด เกาะ เลยอยากทราบว่า มันทำยังไงอ่ะคับ
ให้ล้อ มันยึดเกาะ กะ ถนน (แล้วการกริ๊ฟ จะเปงการ รักษา สภาพยาง ใช่มั้ยคับ)

ปล.อ่านมาเกือบทุก กระทู้แล้ว รู้สึกว่า ทุกคนในนี้ สนิทกะมากๆ และมีน้ำใจ ความหวังดีทุกๆคนเลย
     โดย เฉพาะ คุณเปิ้ล ที่จา ขยันตอบหน่อย (เหง บางกระทู้ ตอบซะยาว เลย  อิอิ)
   ขอบคุณนะคับ :)

กริปก็คือการที่รถเราเกาะถนนดี เลี้ยวเข้าได้ตามไลน์ ไม่มีอาการสลิปสไลด์แต่อย่างใด แบบนี้แหละ เรียกว่ากริป
- คุณถามว่ากริปเขาทำกันตอนไหน คำตอบก็คือตอนที่ไม่ได้ดริฟท์แหละครับ เขาเรียกกว่ากริป
- หากอยากเข้าโค้งแบบกริป ก็ง่ายนิดเดียว อันนี้ลองไปหัดบนทางด่วนได้เลย เจอโค้งก็พุ่งเข้าไปมากน้อยแล้วแต่ชอบ เร็วมากก็เสียวหน่อย เร็วน้อยก็ต้องมาเติมคันเร่งขณะใกล้ออกจากโค้ง
- หัดแบบนี้ไปเรื่อยๆ ค่อยๆ เพิ่มความเร็วทีละนิดๆ จนถึงจุดที่เราจะรู้สึกว่า "เสียวฉิบหายเลย" นั่นคือหมายความว่าเริ่มทำความเร็วได้ดีขึ้นแล้ว (แต่อาจยังไม่ถึงลิมิทของรถและยางนะ มันแล้วแต่ประสพการณ์ด้วย)

ผมสามารถตอบได้ยาวเหยียดครับ ขอให้ถามแบบชัดเจนในประเด็น ตั้งคำถามแบบอ่านแล้วไม่ต้องแปลไทยเป็นไทย แต่ถ้าผมไม่ตอบ ก็คือผมไม่รู้เหมือนกันครับ ง่ายๆ ดีไหม

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

• Guest
 :D ขอบคุณนะคับ เข้าใจ อย่างถ่องแท้แล้ว  
      ขอบคุณ ทุกๆคนเลย.....

คำถาม ที่ถาม บางอย่าง ผมถามแบบ ไม่มีความรู้ อ่ะคับ (ขอโทษที)
     คือ เข้าใจว่าก็ ทำให้คน ตอบ งง เหมือนกัน

555 แต่ ทุกท่าน ก็เก่ง ยังสามารถ ตอบให้ผมเข้าใจ ได้  ;)

Offline H U S T 7 E R

• รถก็สวยดี แต่คนขับหน้าหมา....