Author Topic: ช่วยแนะนำรถให้ทีคับ  (Read 6111 times)

Bill_7

• Guest
ช่วยแนะนำรถให้ทีคับ
« on: December 28, 2005, 09:00:05 am »
ผมว่าจะไปที่สนามปีหน้าให้พี่ๆสอน ช่างแฟนแล้วมันคันมาก แต่ผมจะซื้ออะไรดีครับ มีงบอยู่ที่ประมาณ6แสน แค่นี้จริงๆคับ ขอบคุณคับ

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
Re:ช่วยแนะนำรถให้ทีคับ
« Reply #1 on: December 28, 2005, 01:08:35 pm »
ซื้อ Cef ก็ดีนะ งบแค่นี้จะได้มีตังเหลือไว้ค่ายาง ค่าน้ำมัน ค่าแต่ง และสำคัญสุด ค่าซ่อม

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
« Reply #2 on: December 28, 2005, 01:51:17 pm »
บอกรถที่อยู่ในใจคุณมาก่อน แล้วผมจะช่วยเลือกให้เหมาะสมกับงบประมาณ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

Bill_7

• Guest
« Reply #3 on: December 29, 2005, 09:14:05 am »
ผมก็ไม่แน่ใจครับ 200นี่จะแพงเกินงบผมไปไหมคับ หรือว่ามีคำแนะนำไหมคับ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #4 on: December 29, 2005, 09:27:17 am »
งบ 6 แสนนี่ คือ หมดแล้วหมดเลย
หรือว่า 6 แสนแล้วยังมีเงินเดือนตามจ่ายค่า maintainance อีกต่างหากครับ

เพราะถ้า 6 แสน หมดแล้วหมดเลย ซื้อ 200 sx ไม่งามแน่ครับ เพราะค่ารถเอาแบบที่แต่งแล้ว ก็ราวๆเฉียด 6 แสนแล้ว แถมยังต้องมาเปลี่ยนช่วงล่าง ให้ดริฟท์อีก(เพราะรถแต่งทั่วไปไม่มีเซตช่วงล่างแบบนั้นมาแหงมๆ)  ไหนจะต้องค่ายางแข่ง+ซ้อม  ค่าสึกหรอ  ที่ต้องทำกันก็เปลี่ยนบูชช่วงล่าง อาจเป็น ยูรีเธน หรือ ซุปเปอร์ลีน  เพราะถ้าใช้บูชยางเดิมๆ ไม่เกิน 2 สนาม หมอลักษณ์ขอฟันธง ค่าอแร่พาร์ท เผื่อคันอีก เท่านั้นยังมีค่าโน่นค่านี่ (เช่นค่าโมดิฟายด์ เพราะคันๆๆๆ)  ถ้ามีรายได้อื่นนอกจาก 6 แสนนี้ เล่น 200 ก็โอเคน้ะครับ

แต่ถ้าพอดี เปรี๊ยะๆ ผมว่าเล่นเซฟดีกว่า รถถูก เอาที่แต่งมาแล้ว วางเครื่องมาแล้วไม่น่าเกิน  250,000 เหลือ อีก 350,000 จะทำอะไรกับมัน ก็สบายแล้ว

ทั้ง 2 คันที่แนะนำ ถ้าเอามาวางเครื่องเอง งบก็จะขึ้นไปอีกน้ะครับ ถ้าจะซื้อรถที่วางมาแล้ว ก็ดูดีๆก่อนแล้วกันครับ จะได้ไม่ต้องมาปวดหัวที่หลัง หาช่างหรือคน เก่งๆเรื่องเครื่องหน่อยไปดูด้วยอะไรเงี้ย

ข้อแนะนำอีกหน่อยคือ คุณจะซื้อมาเล่น แบบ เน้นๆ อย่างเดียวเลย หรือ เอามาขับทั่วไปด้วย
ถ้าแบบแรกเลย ก็อยากแนะนำ เซฟ ถ้าอย่างหลัง ก็แนะนำ 200 แบบไม่ต้องแต่งเยอะ เพราะ ถ้าเอามาแต่งดริฟท์เต็มๆจะพาลขับบนถนนไม่สะดวกครับ

ประเดี๋ยวก็จะมีผู้มีประสบการณ์กว่าผม มาร่ายยาวเองครับ อิ อิ อิ  โดยเฉพาะเรื่องการตัดสินใจเรื่อง เซฟ กับ 200

แต่แนะนำอย่างน้ะครับ ซึ่งสำคัญมากๆๆ
ลองดูก่อนดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าใช่สิ่งที่เราต้องการมั้ย ก่อนที่จะลงทุนซื้อรถหนะครับ

เข้ามาคุยกันในนี้เรื่อยๆก็ได้ครับ รู้จักกันไว้ แล้ววันหลัง มีไปซ้อม อะไรแบบเนี้ย จะได้ ไปลองดูๆเล็งๆได้  ;D
« Last Edit: December 29, 2005, 09:31:47 am by Joe »
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

ต๋อง

• Guest
« Reply #5 on: December 29, 2005, 10:05:24 am »
รอคนมาร่ายยาวจากประสบการณ์ตรงอยู่ครับ

แล้วก็รู้สึกว่าเค้าจะเลือกผิดทางซะด้วยครับ

มาเล่าให้น้องๆฟังอีกรอบเร้ว ;D ;D ;D

Offline iamtul

• G'Day Mate
« Reply #6 on: December 29, 2005, 10:16:07 am »
เห็นด้วยกับพี่โจเกือบทุกเรื่องครับ ยกเว้นเรื่องการซื้อรถวางเครื่องมาแล้วครับ

ในความเห็นของผมเวลาเราซื้อรถแต่งมาแล้วเนี่ยส่วนนึงเราต้องจ่ายให้กับของที่เราไม่ได้ต้องการแถมมาด้วย เช่นเกจ์วัดเป็นตับ เบาะราคาแพง แอร์โร่พาร์ท(แบบที่เราไม่ชอบ) ล้อแม็กโตๆ(ลายที่เราไม่ชอบ) ช่วงล่างใน(เสป็คที่เราไม่ต้องการ) เทอร์โบลูกเขื่องฯลฯ

แถมเวลาไปไหนกลัวคนเค้าจะเข้ามาทักว่า "นี่ใช่รถพี่.......หรือของไอ้...... รึป่าวครับ"

ผมชอบทำรถเองครับ ทำตามความต้องการของเรา ค่อยๆใส่จากของที่ต้องการไปก่อน เช่นเครื่อง ช่วงล่าง เบรค LSD.แล้วค่อยไม่ว่าถึงส่วนที่คันๆต่อ เช่นแอโร่พาร์ท เกจวัด เบาะ ล้อแม็กสวยๆ(ตามใจเรา)

คนอื่นอาจบอกว่ามันเป็นเบี้ยหัวแตก ไม่จบ แต่เราคุมค่าใช้จ่ายง่ายกว่าครับ เริ่มต้นก็เอาเฉพาะของจำเป็นก่อน หลังจากนั้นค่อย"หล่อ"ทีหลังครับ

เฮ้อออ คิดอย่างงี้แหละน้าถึงไม่มีล้อแม็กงามๆ เบาะหล่อๆใส่กับเค้าซักที เพราะพอเอาเข้าจริงก็เอาเงินไปโมเครื่อง โมช่วงล่างรถก่อนทุกที

:P :P :P
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "
TT Motorsport

« Reply #7 on: December 29, 2005, 10:17:31 am »
รอคนมาร่ายยาวจากประสบการณ์ตรงอยู่ครับ

แล้วก็รู้สึกว่าเค้าจะเลือกผิดทางซะด้วยครับ

มาเล่าให้น้องๆฟังอีกรอบเร้ว ;D ;D ;D

มึงหมายถึงใครว้า

???
Drift is not a fashion , It 's my passion

"Anything 's Possible, If you got  HEART !!! "

« Reply #8 on: December 29, 2005, 10:33:22 am »
อ้อเรื่องเลือกรถแนะนำอย่างงี้ครับ

ผมจะบอกคนที่ถามผมอยู่เรื่อยๆครับ ว่ามันมีรถ2แบบคือ รถที่ชอบ กับ รถที่ใช่

รถที่ชอบก็คือเราอยากได้ ไอ้ตอนอยากได้เนี่ยมันไม่ค่อยสนหรอกครับว่ามันเหมาะสมรึเปล่า ใช้งานได้ตามที่เราต้องการรึป่าว ที่สำคัญผ่อน - ซื้อไหวรึป่าว

รถที่ใช่คือรถที่เหมาะสมกับการใช้งานเรา รวมถึงเงินในกระเป๋า บางทีอาจไม่หล่อ(ออาจจะหล่อพอควรแหละแต่สู้แบบแรกไม่ได้)

ต้องถามครับว่าคุณเหลือแค่ไหน ถ้าเหลือจริงๆ มีรถใช้อยู่แล้วอันนี้ไว้เล่นๆ เงินไม่ใช่ปัญหาก็ซื้อแบบรถที่ชอบไปเถอะครับไม่มีใครว่าคุณหรอก(อาจมีอิจฉานิดๆ)

แต่ถ้มีงบจำกัด หรือต้องการเอามาทำอะไรเฉพาะอย่างก็หาของที่ใช่เถอะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นระดับของรถที่ใช่แต่ละคนมันไม่เหมือนกันนะ บางคนเหลือหน่อยเอาS14-15 มาดริฟท์ นั่นก็คือรถที่ใช่ของเค้า แต่อย่างผมแค่200sx อาจเป็นแค่รถที่ชอบ แต่ไม่ใช่สำหรับผมก็ได้

ลองหาดูแล้วกันครับว่าอะไรคือของที่ใช่สำหรับคุณ

;D

Bill_7

• Guest
« Reply #9 on: December 29, 2005, 10:43:06 am »
6แสนสำหรับรถคับ มีอีกส่วนเก็บไว้ซ่อมกับแต่งคับ

Offline Joe

• How Far can You Fly with Broken Wing
« Reply #10 on: December 29, 2005, 03:09:15 pm »
บอกแล้วว่ายาว อิ อิ อิ
หญิงที่อายุเกิน 25 ทำไมต้องกลายเป็นป้าแทบทุกคน

Offline ToppyRacingClub

« Reply #11 on: December 29, 2005, 09:00:37 pm »
เปงเหมือนกัน... ;D ;D ;D

ที่ใช่ ก็ DX (ไปก่อน) :P
ที่ชอบ ก็ 200 :-*

« Reply #12 on: December 29, 2005, 09:58:57 pm »
6แสนสำหรับรถคับ มีอีกส่วนเก็บไว้ซ่อมกับแต่งคับ

พอบอกได้ไม๊ครับว่า ที่เหลือน่ะอีกเท่าไหร่ เผลอๆที่เหมือนพออาจไม่พอก็ได้

???

แล้วจริงๆแล้วคุณชอบรถอะไรล่ะครับ เป็นไปไม่ได้หรอกครับว่าจะซื้อรถโดยไม่ได้ชอบมันเลย

:P
« Last Edit: December 29, 2005, 10:02:13 pm by iamtul »

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
« Reply #13 on: December 30, 2005, 09:36:03 am »
ย้ำตามพี่ม่อน
เผื่อไว้เยอะๆ ค่าใช้จ่ายมันอาจจะมากและจุกจิกได้อย่างไม่น่าเชื่อ
แต่ก็ไม่จำเป็นต้องเป็นอย่างนั้นเสมอไป ถ้าคิดและวางแผนให้ดีก่อนจะทำอะไร จำเป็นหรือเปล่า
หรือแค่คัน, ก็ของมันถูก... พวกนั้นมันตัวเปลืองเลย :'( :'( :'(
ทำของจำเป็นให้จบ เช่น เครื่องสมบูรณ์ๆ ช่วงล่าง เต็ด เบรก *** ล้อหน้า พวงมาลัย เบาะ
เผื่อค่าซ่อมให้คิดว่าพอ เพราะ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ เครื่องพังได้ แม้ไม่มีใครต้องการมัน
แล้วจึงค่อยแต่งส่วนที่เหลือ พวก พาร์ท สี มิเตอร์ ฯลฯ
แล้วจะมีรถที่ "เล่นได้" ก่อน ว่างๆค่อยทำหล่อ ทำแรง
ก็จะได้รถดริฟท์โดยประหยัดเงินด้วย ถึงมีเยอะแต่คงไม่มีใครอยากโยนเงินทิ้งโดยเปล่ประโยชน์มั้ง

ใจจริงผมอยากได้ miata แล้ววางโร แต่คิดอย่างมีเหตุผลแล้วเลยซื้อเซฟเดิมมาวางSR