Author Topic: a31วางrb26แล้วเอาไปdriftจะดีมั๊ยครับหรือว่ามีข้อเสียใดบ้าง  (Read 8866 times)

Offline tumtum

• Full Member All Thailand Championship Racer
  • ...
a31วางrb26แล้วเอาไปdriftจะดีมั๊ยครับหรือว่ามีข้อเสียใดบ้าง
ช่วยตอบหน่อยครับขอบคุณครับ

Offline O'Pern

• fear is a mind killer
  • Administrator
  • Authentic Drifter
  • don't let your fear stand in the way of your dream
    • racing club
แล้วแต่ชอบครับ สามารถทำได้

แต่ผมว่าคนขับดริฟท์เก่งๆ คงจะไม่ชอบเป็นแน่ เพราะรถมันไม่สมดุลย์ เครื่อง RB26DETT นี้เขาเด่นในระบบขับ 4 นะครับ จะมาลง A31 แล้วทำเป็นขับ 4 ด้วยหรือไม่

ข้อดีก็คือเท่ แปลก เด่น คนชอบนิสสันก็มักจะชอบ RB26DETT ด้วย แต่เชื่อไหมว่าส่วนใหญ่จะชอบโดยไม่มีเหตุผลอะไรรองรับ ชอบเพราะว่ามันอยู่ในรถ Skyline ก็เท่านั้นเอง แบบทำนองว่า อยากขับสกายไลน์ แต่มันคงจะยาก เลยเล่นเครื่องแบบสกายไลน์ไปก่อน อะไรทำนองนี้

ข้อเสียคือ หน้าหนัก รถบาลานซ์ห่วย เอาแค่สองข้อนี้ก็ไม่ใช่คุณลักษณะที่ดีของรถดริฟท์แล้วครับ

i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

tum.

• Guest
แล้วใช้เครื่องไรดีครับ ???

Offline chanakok

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
แล้ว RB26 ขับหลังล่ะครับ พอไหวไหม แล้วที่เค้าใช้ GT-R ดริ๊ฟกัน เค้าวาง SR เหรองับ???

• don't let your fear stand in the way of your dream
แล้วใช้เครื่องไรดีครับ ???

ขับความเร็วต่ำก็เป็น SR20DET แต่ถ้าขับความเร็วสูงหน่อย ก็สามารถใช้ RB20DET หรือ RB25DET ได้ หรือจะใช้ SR20DET ก็ใช้ได้ดีไม่แพ้พวก 6 สูบครับ
i drive / i race / i test / I drift
I row / I run / I fun / I ride

แล้ว RB26 ขับหลังล่ะครับ พอไหวไหม แล้วที่เค้าใช้ GT-R ดริ๊ฟกัน เค้าวาง SR เหรองับ???

คำตอบเหมือนเดิม คือ สามารถทำได้ แต่ถ้าจะเอาประโยชน์นั้นคงไม่เด่นถึงขั้นต้องลงเงินเป็นแสนเพื่อเจ้าเครื่องตัวนี้ เอาเป็นว่าลงแล้วก็ขับไม่ได้ดีกว่า SR20DET แน่ๆ เผลอๆ อาจแพ้ RB20DET แต่งนิดๆ ก็เป็นได้
- เรื่องดริฟท์นี้คนขับสำคัญมากกว่ารถครับ

คนที่ใช้ Skyline GT-R ดริฟท์ ก็คงจะเป็นเครือ่งเดิมๆ ติดรถน่ะครับ ดริฟท์ไปก็แบบกระหยองกระแหยง วัยรุ่นเรียกเล่นแบบขำขำ  ;D

Offline chanakok

• Amateur Racer
  • *
  • I'm a llama!
สรุปวาง sr20 ดีที่สุดเนอะ ;D

จะว่าดีที่สุดก็ไม่เชิงครับ เพราะเครื่อง RB20DET ก็ไม่ได้ถึงกับแย่ แถมยังเด่นที่ทนทานกว่า SR20DET อีกเยอะมาก

เอาเป็นว่าแล้วแต่ชอบละกันครับ ผมเองเคยใช้ทั้งสองเครื่อง ชอบ SR20DET ตรงรถมันบาลานซ์ดีกว่า แต่ชอบ RB20DET ตรงทนทานกว่า
- เรื่องแรงนั้นสูสีครับ เพราะของพวกนี้มันโมฯกันได้

.tum

• Guest

Offline kijz

• Full Member All Thailand Championship Racer
สงสัยอ่ะคับ ก็แค่คิดเล่นๆ
RB26 ใส่เกียร์ 25 น้ำหนักก็ไม่น่าจะต่างกันมากเพราะเป็นตระกูล RB เหมือนกัน
แบบนี้จะมีผลเป็นไงบ้างคับ ???

แต่ผมก็สนับสนุน SR นะ ใช้อยู่ใน Cef เหมือนกัน ;D

สงสัยอ่ะคับ ก็แค่คิดเล่นๆ
RB26 ใส่เกียร์ 25 น้ำหนักก็ไม่น่าจะต่างกันมากเพราะเป็นตระกูล RB เหมือนกัน
แบบนี้จะมีผลเป็นไงบ้างคับ ???

แต่ผมก็สนับสนุน SR นะ ใช้อยู่ใน Cef เหมือนกัน ;D

สามารถทำได้ครับ มีคนทำกันเยอะ แต่เอาไว้คุยไง ทำนองว่า "ข้าใช้เครื่อง RB26DETT นะเฟ้ย" "ตัวเดียวกับที่อยู่ใน Skyline นะเฟ้ย"

ลงได้แล้วไงหรือ เอาสะใจก็โอเค แต่เครือ่ง RB26DETT มันเด่นที่ระบบชุดขับ 4 ต่างหาก เอาเกียร์ RB25DET มาชนก็ทำเป็นขับหลัง ก็เสมือนรถแรงๆ คันหนึ่งที่มีเครื่อง Inline 6 2.6 Twin Turbo

ซึ่งหากอยากแรงด้วยงบต่ำๆ แล้ว เราสามารถโมฯ RB20DET ก็แรงได้เท่า RB26DETT เดิมๆ แล้วครับ
- แต่การโมฯ RB20DET นั้นมันใช้งบเยอะพอควร คนขี้เกียจก็เลยหันไปมองหาเครื่อง Toyota ตระกูล 1J แทนไงครับ

จะเอาคลาสสิคแล้ว ผมชอบ RB20DET มากกว่าครับ แต่ขอท่อไอดีชุดใหม่ของ RB26DETT นะ สวยกว่าเดิมเยอะเลย